overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: เปลี่ยนพัดลมแล้วเคสร้อนขึ้น

OverclockZone Member taksina's Avatar

Default เปลี่ยนพัดลมแล้วเคสร้อนขึ้น

เราใช้เคส Gview มาได้ 5 เดือน พัดลมเกิดดังเวลาเปิดใหม่ๆ ต้องรอสักพักถึงจะหาย เรารำคาญก็เลยเอาไปเปลี่ยนพัดลมใหม่หมด 4 ตัวเป็นอย่างดีหน่อย (ตัวละตั้ง 250 แน่ะ) (120 mm x 3, 80 mm x1) โดยซื้อของจากร้านเจได แล้วเปลี่ยน power supply เป็น Enermax 460w ด้วย

ผลปรากฏว่ามันร้อนกว่าเดิมประมาณ 6 องศาแน่ะ แต่เงียบกว่าเดิมเยอะ เราเลยไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ เปิดแอร์ก็ปาเข้าไปตั้ง 35 องศาแล้ว (พัดลมเดิมๆ 28) ไม่อยากจะนึกเวลาไม่เปิดแอร์เลย

เราทำอะไรผิดหรือเปล่า พัดลมนี่มันมีแบบดูดเข้า-ดูดออกหรือเปล่า ใครพอนึกออกช่วยแนะนำหน่อยนะจ๊ะ

OverclockZone Member

อาจจะจัดลมผิดอ่ะครับ

ต้องให้ด้านหน้าเป่าเข้า ด้านหลังดูดออก

OverclockZone Member taksina's Avatar

สงสัยอยู่เหมือนกันค่ะ ว่าแต่พิสูจน์ยังไงคะว่าด้านหลังมันเข้าหรือออก เอามืออังดู ไม่รู้เรื่องเลยค่ะ

OverclockZone Member เบบี้'s Avatar

ด้านที่เหนแต่ใบพัดเพียวๆ คือด้านที่ใช้ดูดลมเข้า
    ส่วนด้านที่เหงมีพลาสติก4แฉก คือด้านที่ใช้เป่าลมออก

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

ได้จำพัดลมก่อนเปลื่ยนหรือเปล่าครับ ถ้าจำได้ก็ให้ใส่ของใหม่กลับเข้าไปท่าเดิมที่ถอดออกมา ถ้าถูกแล้วคงจะเป็นเรื่องของการเก็บสายก็ได้ครับ ไงถ้ามีรูปขอดูหน่อยจะง่ายกว่าครับ

OverclockZone Member ZaBeY's Avatar

Quote Originally Posted by Satanic View Post
    ไงถ้ามีรูปขอดูหน่อยจะง่ายกว่าครับ
    รูปเจ้าของกระทู้นะครับ อิอิ

ขอบคุณทุกท่านเลยค่ะ

ตามที่ค้นกระทู้เก่าๆ ของ Gview เดิมนี่ ดูดเข้าหมด 3 ตัว เป่าออก 1 ตัวด้านหลัง แต่ช่างเขาติดมาให้ 2 ตัวด้านข้างเป็นเป่าออก เราเลยกลับด้านไปตัวนึง อีกตัวเอาไว้งั้นก่อน เพราะติด air duct ซึ่งโมเอาไว้ เลยทำไม่เป็น เย็นขึ้นเล็กน้อยค่ะ ไว้รอร้านเปิด เราจะเอาไปให้เขาแก้ค่ะ

รุปตอนนี้เป็นตามที่แนบค่ะ ช่วยวิจารณ์ด้วยนะคะ รูปเรียงตามนี้ค่ะ
    1. หลัง - ดูดออก
    2. หน้า -ดูดเข้า
    3. ข้าง -เพิ่งแก้เป็นดูดเข้า
    4. ข้าง - น่าจะผิด เพราะเป็นดูดออกอยู่ ต้องแก้ไข

สายทางร้านเขาเก็บเรียบร้อยดีค่ะ ไม่น่าเป็นปัญหา
    รูป รูป
    Last edited by taksina; 30 Dec 2007 at 11:51:36.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

สงสัยใน HDD มีข้อมูล ร้อนๆ มั้ง ^^ แบ่งออกบ้างก็จะดี หิหิหิ ขำๆ ครับ

OverclockZone Member tee_karb's Avatar

Air Duct ควรดูดเข้านะจ๊ะ(คิดว่านะ)เป่าลมให้ CPU จะได้เย็นๆ
    "ไงเอา รูปเจ้าของกระทู้ก็ดีนะครับ อิอิ "

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ตัวพัดลมดูดออกน่าจะเบาไปครับ เพราะเข้า 3 ออก 1 ตัวเอง
    ปกติถ้าจะมีดูดออกน้อยตัว ก็คงต้องเลือกตัวที่ดูดลมออกได้มาที่สุดรับหน้าที่ไปครับ

OverclockZone Member Cybernetic's Avatar

มอเตอร์พัดลมท่านมันร้อนป่าวครับ เคสเลยร้อนขึ้น

OverclockZone Member Jill's Avatar

Quote Originally Posted by Cybernetic View Post
    มอเตอร์พัดลมท่านมันร้อนป่าวครับ เคสเลยร้อนขึ้น
    คนนี้ ผมไม่รู้จักนะขอรับ

OverclockZone Member Cybernetic's Avatar

Quote Originally Posted by Jill View Post
    คนนี้ ผมไม่รู้จักนะขอรับ
    i here

OverclockZone Member VINCEz's Avatar

air duct cpu ใช้ดูดเข้าครับ ตอนนี้ผมใช้แบบไม่มีเคส idle ไม่ต่างจากเดิม แต่ full load ลดลงไปหลายองศาเลย

OverclockZone Member jamebone7's Avatar

เป่าเข้า(ลมเย็นๆ)ใช้พัดลมไม่ต้องมาก งับ
    ดูดออก(ลมร้อน)ใช้ดูดทิศทางเดียว มากกว่า 1 ตัวยิ่งดี
    air duct cpu(ฝาข้าง) ถ้ามี ควรเป็นลมดูดเข้า เหมาะกับ Sink ที่มีพัดลมแนวตั้งในMB
    เนี่ยเลย ดิ๊ก ๆ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ไม่มีรูปพัดลมเก่าเปรียบเทียบหน่อยหรือครับ อาจเป็นได้หลายอย่าง นะ psu ก็มีส่วนนะ ไฟโหลดหรือเปล่า ? จำนวนใบน้อยกว่าของเดิม? การต่อไฟเป็นแบบ อนุกรมส่วนใหญ่หรือเปล่า ? การต่อ อนุกรมทำให้ กินกระแสในตัวสุดท่าย เป็นต้นครับ เช็ค spec พัดลมด้วยก็ดีครับ air lift เท่าของเก่าหรือเปล่า?

Foolish_Guy's Avatar
    อำเภอเมือง เชียงใหม่

GVIEW DELIGHT แจ่มๆ

OverclockZone Member Qzone's Avatar

แอร์ดรั้ก ดูดเข้าครับ อย่าดูดออกเปลี่ยนใหม่ด่วนๆ (เพราะพัดลม cpu ดูดลมเข้าไปเป่าซิ้ง ครับ) เย็นขึ้นเเน่นลองดู

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by Qzone View Post
    แอร์ดรั้ก ดูดเข้าครับ อย่าดูดออกเปลี่ยนใหม่ด่วนๆ (เพราะพัดลม cpu ดูดลมเข้าไปเป่าซิ้ง ครับ) เย็นขึ้นเเน่นลองดู
    ตามนั้นครับ

ตัวดูดออกควรใช้ตัวที่แรงที่สุดครับ

Bookmarks

Bookmarks