overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: DVD RW ต้องต่อสายสัญญาณเสียงมั้ยครับ

OverclockZone Member

Default DVD RW ต้องต่อสายสัญญาณเสียงมั้ยครับ

คือคอมผมให้ร้านที่ซื้อประกอบให้อะครับ

เป็นเสียงออนบอร์ด บอร์ด m2n-e ผมเปิดเคสดูตรงช่อง cd- in(analog audio) ด้านหลัง DVD RW เขาไม่ได้เสียบสายอะไรอะครับ

คืออยากรบกวนถามหน่อยว่าจริงๆมันต้องเสียบมั้ยครับ

ตอนนี้ใช้งานเสียงก็ดังปกติ เปิดเพลงก็ปกติอะครับ

ที่ผมสงสัยก็เพราะ ในหนังสือเกี่ยวกับการประกอบคอมบางเล่มก็บอกว่า ช่องcd- in(analog audio) เอาไว้เสียบกับการ์ดเสียง

บางเล่มก็บอกว่า ช่องcd- in(analog audio) ให้เสียบกับ ช่องที่เขียนว่า CD บนเมนบอร์ดอะครับ
    เลยสงสัยว่าถ้าเสียงออนบอร์ดนี่ต้องเสียบสายสัญญาณเสียงมั้ยครับ

อีกอย่างตอนนี้ไม่ได้เสียบก็ใช้งานปกติ ถ้าเสียบแล้วมันจะต่างกันยังไงครับ แล้วปกติสายสัญญาณเสียงนี่มันแถมมาให้มั้ยครับ

ขอบคุณมากนะครับ

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

สายสัญญาณเสียง ใช้สายที่มี สายสามเส้นมั้ยครับ ที่มัน สีแดง สีขาว แล้วอีกเส้นสีดำ อะครับ

คือผมจะลองเสียบดู ถ้ามีไรผิดพลาดนี่ จะทำให้มีอุปกรณ์ในเครื่องพังได้ป่าวครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ไม่จำเป็นแล้ว

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ไม่จำเป็นแล้ว

กำลังจะแกะเคสอยู่เลยครับ จริงๆผมก็ว่ามันไม่จำเป็น แต่ด้วยความอยากรู้ อยากลองนี่แหละครับ แหะๆ

รบกวนอีกนิดนะครับ

ที่ผมสงสัยก็คือ optical drive connector (ช่องที่อยู่บนเมนบอร์ดที่เขียนว่า CD อะครับ) มันมีไว้ทำอะไรหรอครับ ในเมื่อเราไม่ต้องต่อกับช่อง CD-IN ในDVD RW มันก็ใช้งานได้ปกติอะครับ

OverclockZone Member Masterboy's Avatar
    -:- Pratunam Phra-in -:-

ไม่เคยเสียบเลยคับ เกะกะ - -

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

เคยใช้สายแบบนี้ครั้งสุดท้ายก็ตอนเล่นคอมเครื่องเก่าที่พี่เค้าให้มานู้นเลยอ่ะครับ Cyric 233 mhz
    เวลาใช้นะครับ ต้องต่อสายลงเมนบอร์ด และ หน้าปัด CD/DVD ต้องมี ปุ่ม Play อยู่ด้วย(สมัยนี้เหลือแต่ปุ่ม Eject)
    พอเราใส่ Audio CD เข้าไปแล้วกดปุ่ม Play บนตัวไดรว์ มันก็จะเล่น CD ให้โดยไม่ต้องเปิดโปรแกรม
    (บางรุ่นมีช่องเสียบแจ้ก Headphone+ ตัวปรับ volume สำหรับฟังกับ หูฟัง)

ปล. ผมชอบมันมากเลยนะครับ เพราะมันไม่กินทรัพยากรเครื่องเลย แบบว่าให้ไดรว์มัน play เอง
    กด next มันก็ไปอีกแทรกนึง กด eject ก็ stop ประมาณเนี้ยะ
    แต่ไดรว์สมัยนี้ไม่รู้มันใช้ยังไง

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ถ้าจะสั่งเล่นเพลง โดยที่ให้ไดร์ฟเล่นใฟ้สดๆจาก Audio CD สายนี้ต้องใช้ครับ
    อย่าใน Windows Media player ถ้าตั้งค่าเป็น Analog จะมีเสียงออกที่หูฟังหน้าไดร์ฟ และออกผ่านสายนี้

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

Up to คุณอยากต่อก็ต่อ คร้านก็ไม่ได้ต้องเพราะสมัยนี้ มานไม่มี F Penel อีกแล้ว

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ที่ช่วยอธิบาย ทำให้ผมเข้าใจครับ

OverclockZone Member NameNat's Avatar

มันเล่นส่งเสียงตรงจาก Drive > Sound > Speaker หนิครับ

แต่รุ่นใหม่ ๆ ไม่มีปุ่ม play ด้วยดังข้างบนกล่าว มาเสริมอีกแรง ^_^

Bookmarks

Bookmarks