Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชิปออนบอร์ดของ Realtek รุ่น ALC88x มันดีเทียบเท่ากับพวกของ Creative มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชิปออนบอร์ดของ Realtek รุ่น ALC88x มันดีเทียบเท่ากับพวกของ Creative มั้ยครับ

^
    ^
    ตามนั้นเลยครับ
    เพราะเคยเห็นสเป็คมันอยู่ มีทั้ง 7.1Ch , 24Bit/192KHz ,EAX2.0 ฟังแล้วเสียงมันเป็นไง ถ้าเทียบกับรุ่นที่เป็นการ์ดของ Creative

เท่าที่เคยฟังเทียบนะ Realtek ALC658 24Bit ของ ABITAN7 กะ Creative Audigy DE SB0090
    ใช้กะ
    ALTEC MX5021 + Monster MP3 MusicConnect + COBRA SILVER 3 MIX 2.5 (ข้างละ 2เมตร)

ฟังเพลง Audigy ให้เสียงกรุ๊งกริ๊งก่านิดหน่อย เบสเปงเม็ดขึ้นกะติ๊ดนึง มิติเสียงดีขึ้นกะจึ๊งนึง (ถ้าไม่ตั้งใจฟังจริงอาจจะไม่รู้สึก)ประมาณนี้จบ...

ส่วนดูหนังก็คล้ายกะฟังเพลง แต่เนื่องจากใช้ลำโพงแค่ 2ch(แถมเปงรุ่นบ้านๆอีก) เลยไม่รู้ว่าการแยกเสียงจะต่างกันมากป่าว
    Last edited by JO; 30 Dec 2007, 10:17:21.

Comment

เคยไช้แต่ Realtek ที่มา ออนบอร์ดของ nf6am2-vsta อ่ะ เบสมันบวมๆ ลองๆแล้ว ตอนนั้นพยายามเทียบกะ ct4810ที่ได้ มา200บาท แล้ว ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่เลย ลำโพง 2ชาแนลนะครับ

Comment

ลองใช้หูฟังเทียบดูสิครับ เปรียบดูที่ noise ครับ การ์ดของ Creative มีน้อยกว่า

Comment

Working...
        X