Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผลทดสอบ PhenomX4 9600 Black Edition ครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผลทดสอบ PhenomX4 9600 Black Edition ครับผม

ทาง PC perspective ได้ทำการทดสอบเจ้า AMD PhenomX4 9600 Black Edition แล้วครับผม
    โดยเจ้านี่ก็มี spec เหมือน PhenomX4 9600 ธรรมดาทุกประการที่ clock 2.3 GHz ตัวคูณ 11.5 แต่มีจุดแตกต่างเหมือนกับ Black Edition อื่นๆตรงที่มันเพิ่มลดตัวคูณได้อย่างอิสระเหมือนตัว ES ครับผม

ทาง PC Per. เขาทดสอบโดยเปรียบเทียบกับ PhenomX4 9900 ที่เป็นตัว ES จากทาง AMD โดยทำการทดลองน่าสนใจหลายประการดังจะเสนอต่อไปนี้
    1. ก่อนอื่นเลยเขาทดสอบกับเจ้า Phenom 9900 ที่มี clock เท่ากับ 2.6 GHz ตัวคูณ 13 ครับโดยทำการทดลองเพิ่มตัวคูณดูเพื่อหาว่ามันจะไปได้ไกลแค่ไหนและจะมีผลอย่างไร ผลก็ดังภาพครับ การเพิ่ม clock ได้เพิ่มประสิทธิภาพด้านค่า ALU และ FPU ได้เป็นปกติดี แต่จุดที่น่าแปลกใจซึ่งทางเว็ปก็สงสัยก็คือ แม้จะเพิ่ม clock มากขึ้นแต่ค่า bandwidth กลับไม่เพิ่มตาม ซึ่งอาจจะมาจากความเร็ว NB ที่ fix เอาไว้ก็ได้ครับผม

ส่วนเรื่องอุณหภูมินั้น ที่ 2.8 GHz ไฟ 1.4V เขาบอกว่าถ้าใช้ stock cooling ของ AMD อุณหภูมิจะสูงระดับ 60C ขึ้นไปทีเดียว

หมายเหตุ* PhenomX4 9900 มีความเร็ว NB speed ที่ 2.0 GHz ครับ

2. ต่อมาเขาทดสอบกับ PhenomX4 9600 BE ที่มี clock เดิม 2.3 GHz ตัวคูณ 11.5 โดยทำการเพิ่มตัวคูณดังภาพที่ปรากฎ ผลออกมาคล้ายๆเจ้า 9900 ครับ แต่ด้านความร้อนนั้นทางเว็ปกล่าวว่า ที่ 2.5 GHz เจ้านี่ร้อนระดับ 60C กับ stock heatsink ทีเดียว
    สิ่งหนึ่งที่ทาง PC Per. เปรียบเทียบออกมาก็คือ แม้ว่าเราจะ OC เจ้า 9600 ไปที่ 2.6 GHz เพื่อเทียบเท่ากับ 9900 ES ก็ตาม แต่ด้วยความเร็ว NE ที่ 9600 มีเพียง 1.8 GHz ทำให้ 9600 มีแนวโน้มที่จะด้อยกว่า 9900 เล็กน้อยครับผม ดังที่เห็นจาก Memory bandwidth ที่แตกต่างกัน 800 MB/s

3. ทาง PC per. นั้นกล่าวว่าเจ้า Phenom X4 9900@2.8 GHz นั้นมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Q6600 ของฝ่ายคู่แข่งได้จริง ซึ่งก็เป็นนิมตรหมายที่ดีของ AMD ว่าหากสามารถเข็น PhenomX4 clock เยอะๆใน Stepping B3 ออกมาได้ก็ยังสามารถต่อกรกับฝ่าย Intel ได้ครับผม
    พร้อมกับกล่าวสำทับอีกว่า PhenomX4 9600 ที่ 2.5 GHz ถือว่าสามารถต่อกรกับ Q6600 ได้ เมื่อพิจารณาถึง 9600 ที่มีราคาต่ำกว่า Q6600 เล็กน้อยก็ยังทำให้แฟนๆ AMD พอยิ้มออกได้ครับผม

อ่านกันเต็มๆจาก http://www.pcper.com/article.php?aid...e=expert&pid=3 ได้เลย

จากอีก 1 แหล่งคือ www.hardocp.com เขาสามารถพา PhenomX4 9600 BE ไปได้ที่ 3.0 GHz แบบมีเสถียรภาพทีเดียว แต่ใช้ waterblock ด้วย

ปล. อันนี้เป็นเว็ปบอร์ดของ hardocp ครับ อ่านกันเล่นๆ หุหุ
    http://www.hardforum.com/showthread.php?t=1254663
    Last edited by digimontamer; 30 Dec 2007, 11:02:17.

Comment

เมื่อไรจะเข้ามาขายไม่รู้

Comment

เมื่อไหร่ราคาในไทยจะถูกซะทีหว่า

Comment

ปีหน้าคงได้ใช้กันถ้วนหน้า

Comment

อยากเห็นราคาค่าตัวมันจังเลย เพราะตั้งใจไว้ว่าปีหน้า จะได้เอามันมาลากซะที

Comment

ร้อนแรงมาก ๆ
              AMD สู้ ๆ อย่ายอมแพ้ จะรอฟันของถูก อิ อิ

Comment

แต่ผมว่าราคา board+cpu (phenom) มันก็ไม่ได้ถูกกว่า ของ intel เท่าไหร่เลยนะว่าไปแล้ว - -
                คงต้องรอ fusion โน่นเลยมั๊งกว่ามันจะได้เรื่องได้ราวจริงๆ น่ะ
                phenom ดูไปดูมาก็แค่ออกมาแก้ลำตลาด quad ของ intel เท่านั้นเอง
                ถ้าเราไม่ได้รีบร้อนผมว่าเราใช้ x2 กันไปได้อีกพักใหญ่ๆ เลยนะ (ยกเว้นอยากจะแรงแบบ 4 หัว)
                จน fusion มาเลยนะนั่นอะ (เผลอๆ fusion ก็ไม่เวิคอีกโดน nehelem เบียดอีก เวง เวง - -' )

Comment

Phenom 9500 พี่ไทยยัง 9 พันอยู่เลย - -

Comment

ผม ยังทนใช้ Athlon 64 3200+ อยู่เลย รอนู้นออกอ่ะ Agena FX 1207 pin ออกโน้น กะเอาไว้ใช้นานๆหน่อยนานะ

Comment

เกมนี้ต้องดูกันยาวๆ ครับ

Comment

ลุ้นต่อไปครับ ความแรงไม่หยุดแค่นี้

Comment

Originally posted by renorzeta View Post
                          ผม ยังทนใช้ Athlon 64 3200+ อยู่เลย รอนู้นออกอ่ะ Agena FX 1207 pin ออกโน้น กะเอาไว้ใช้นานๆหน่อยนานะ

ทนใช้เหรอท่าน ผม 3000+ ยังชิวๆ อยู่เลยนะ (ทำเป็น FILE SERVER)

Comment

ผม 3000+ 939 เอามา อัด demo + ตัด mv อยู่เนี่ย 55+ ใจรักแต่งบน้อย

Comment

พี่ท่านไม่หาที่วาง Mainboard ดี ซักอัน กลัวร่วงจริงๆ

Comment

Working...
                              X