overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ไฟไม่พอหรือเปล่า ปรึกษาพี่ๆทีครับ

OverclockZone Member khin7710's Avatar

Default ไฟไม่พอหรือเปล่า ปรึกษาพี่ๆทีครับ

P4 3.0 G
    asrock 4CoreDual-VSTA
    แรม 1.0*2 667
    HDD 20G กับ 80G 7200ทั้งคู่ide
    G6600TH ใช้ไฟ12V1ช่อง
    dvd write ASUS
    usb ใช้4ช่อง 1.โมเด็ม 2.เม้าส์MX510 3.คีย์บอร์ด อื่นๆอีก1ช่องสลับไปสลับมา
    พัดลมเคส ธรรมดาๆ2ตัว
    มันมีอาการ จอฟ้าบ้างในบางครั้ง นานๆที แต่บางทีก็เครื่องค้างไปเลย แบบไม่ฟ้า อาการค้างแบบไม่ฟ้าเป็นบ่อยกว่า ลงวินใหม่ก็ไม่หาย เวลาที่เป็นไม่ได้เป็นแบบตายตัว
    ไม่ทราบว่าอาการนี้ เกี่ยวกับ Power supply หรือเปล่าครับ เพราะใช้ Deluxe
    DLP-31A 450W. อยู่ หรือเป็นที่ชิ้นอื่น
    Last edited by khin7710; 30 Dec 2007 at 19:24:45.

OverclockZone Member kimmelove's Avatar

อาการมัน จอฟ้ามั่ง ดับไปเลยมั่ง ป่าวครับ

OverclockZone Member khin7710's Avatar

Quote Originally Posted by kimmelove View Post
    อาการมัน จอฟ้ามั่ง ดับไปเลยมั่ง ป่าวครับ
    ไม่ดับครับ มันค้าง ต้องรีเซ็ทอะครับ

OverclockZone Member kimmelove's Avatar

สงสัย คนละอาการกับของครับ

มาช่วยดันต่อ รอผู้รู้

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เช็คความร้อน การ์ดจอ/ CPU
    เช็คไดร์เวอร์
    เช็ค วินโดว

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    เช็คความร้อน การ์ดจอ/ CPU
    เช็คไดร์เวอร์
    เช็ค วินโดว
    เดี๋ยวจะลองกลับไปเช็คนะครับ ตอนนี้ผมอยู่ที่ทำงาน แต่คิดว่าน่าจะปรกติ เพราะ พัดลมcpuก็ตัวที่แถมมากะcpu และไม่ได้ทำการโอ +เล่นในห้องแอร์อีก ส่วนไดร์เว่อร์+วิน ลอง ลงวินใหม่แล้ว ไดร์เวอร์ก็ตัวใหม่ครับ

OverclockZone Member one's Avatar

ถ้าไม่ดับไม่น่าจะเป็น PSU ค้างบอย เคยเจอเป็นที่ฮาร์ดดิส ลองเช็คดูที่ละตัวครับ ลองเปลี่ยนวินโดว์ตัวใหม่ดูด้วย
    อย่าใช้ตัวเดิม ถ้าใช้ตัวเดิมก็เป็นเหมือนเดิมครับ อิอิ..

Quote Originally Posted by one View Post
    ถ้าไม่ดับไม่น่าจะเป็น PSU ค้างบอย เคยเจอเป็นที่ฮาร์ดดิส ลองเช็คดูที่ละตัวครับ ลองเปลี่ยนวินโดว์ตัวใหม่ดูด้วย
    อย่าใช้ตัวเดิม ถ้าใช้ตัวเดิมก็เป็นเหมือนเดิมครับ อิอิ..
    อ่าครับ เดี๋ยวจะลองไปเช็คครับ
    ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับผม

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ไฟน่าจะพอนะครับ ของเพื่อนผมสเปกประมาณคุณเพาเวอร์กะหลั่วยังไม่มีปัญหา

ลองเช็คความร้อนซิปเซ็ตเมนบอร์ดดูครับ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

ดูไฟว่าตก ไฟไม่นิ่ง ด้วยsoftwareง่ายๆอย่างeverestก้ได้ เล่นเกมส์อาจมองไม่เห็น ลองสังเกตุจากการเปิดภาพ หรือใช้งานVDOเเบบหนักๆดู

Quote Originally Posted by mrchosit View Post
    ดูไฟว่าตก ไฟไม่นิ่ง ด้วยsoftwareง่ายๆอย่างeverestก้ได้ เล่นเกมส์อาจมองไม่เห็น ลองสังเกตุจากการเปิดภาพ หรือใช้งานVDOเเบบหนักๆดู
    อ่า ใช่ครับๆ เล่นเกมส่วนใหญ่จะไม่เป็น RO C&C3 ไม่ค่อยเป็น
    เดี๋ยวจะลองหาโปรแกรมที่แนะนำมาใช้ดูครับผม
    ขอบคุณ
    kimmelove
    wikorn
    one
    หัวโบราณ
    mrchosit
    เดี๋ยวเย็นนี้จะไปลองครับผม แล้วจะมารายงานครับ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

too hot มากกว่านะ

Quote Originally Posted by kk View Post
    too hot มากกว่านะ
    มันคืออะไรอะครับ too hot
    ผมเข้าใจว่าเรื่องร้อนใช่ไม๊อะ เดี๋ยวจะไปลองดูอุณหภูมิเย็นนี้อะครับ ว่ามันจะประมาณเท่าไหร่ แต่ตอนแรกที่สังเกตุคือพัดลมcpuมันก็มีเบาตอนเปิดใหม่ๆนะ เล่นหนักก็ดังขึ้นเหมือนมันเพิ่มรอบของมันเองอะครับ เลยคิดว่าไม่น่าจะร้อนเพราะห้องแอร์ด้วย แต่จะลองกลับไปดูอีกทีแล้วจะมารายงานให้เพื่อนๆช่วยต่อครับ

Quote Originally Posted by mrchosit View Post
    มาถึงบ้านแล้วครับ อุณหภูมิ CPU 53 GPU 54 MB 34 HDD 2ตัว 39/39 วัดจาก everest เปิดใช้งานธรรมดาๆเวลาเกือบ2ชม.ห้องแอร์
    ปล. ดูไฟตกไฟไม่นิ่งจากeverest ยังไงหรอครับ ช่วยแนะนำทีครับ
    แก้ไขตรง Deluxe
    DLP-31A 450W. ของผมรุ่นนี้ครับ

OverclockZone Member kidsclub's Avatar

อย่าประมาท Ram นะครับ Ram เสียทำให้จอฟ้า จอค้าง รีเซทเอง ได้เหมือนกันครับ อาการคล้ายๆการ์ดจอเสียหรือไดร์เวอร์ไม่ตรงกัน ยังไงลองเช็คแรมด้วยนะครับ เครื่องผมก้องมซ่อมมา 3 วัน กว่าจะเจอว่าสุดท้ายเป็นที่แรม แรมใหม่แท้ๆ

Quote Originally Posted by kidsclub View Post
    อย่าประมาท Ram นะครับ Ram เสียทำให้จอฟ้า จอค้าง รีเซทเอง ได้เหมือนกันครับ อาการคล้ายๆการ์ดจอเสียหรือไดร์เวอร์ไม่ตรงกัน ยังไงลองเช็คแรมด้วยนะครับ เครื่องผมก้องมซ่อมมา 3 วัน กว่าจะเจอว่าสุดท้ายเป็นที่แรม แรมใหม่แท้ๆ
    ขอบคุณครับคุณ kidsclub ผมลองเอาแรมเปลี่ยนกับเครื่องน้องแล้วก็ยังเป็นอะครับ

OverclockZone Member

ลองใช้โปรแกรมพวกMemtestมาเทสRamดูครับ โอกาสที่Ramเสียเป็นไปได้สูง แรมเสียโดยมากก็จะขึ้นจอฟ้าครับ
    และก็ลองScan diskดูครับว่าHDDมีBadหรือเปล่า

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

สู้ๆครับ ทุกปัญหามีคำตอบเสมอ

Quote Originally Posted by kk View Post
    สู้ๆครับ ทุกปัญหามีคำตอบเสมอ
    ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจ

Bookmarks

Bookmarks