Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเรื่อง AMD Sempron LE-1150 หน่อยงับ ช่วยทีงับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเรื่อง AMD Sempron LE-1150 หน่อยงับ ช่วยทีงับ

เสป็กเครื่องผม MB Asrock nf6 / Cpu Sempron LE-1150 2.0Ghz / Ram 1g/800 4อัน / Vga 8400 Gs / Hdd 80g Sata II มัน เสถียน มั้ย ควรเพิ่ม/ควรลดHardware อะไรมั้ยคับ เพื่อไห้มันเสถียนที่สุด ช่วยทีนะคับ
    Last edited by tatafei; 31 Dec 2007, 00:16:18.

ถามเกี่ยวกับอะไรแน่ครับ oc cpu หรือ ตัวเครื่องทั้งระบบครับ ไม่เข้าใจคําถามเลยครับ งงงงงงงงงงงง

Comment

Originally posted by KRONGTHIP View Post
      ถามเกี่ยวกับอะไรแน่ครับ oc cpu หรือ ตัวเครื่องทั้งระบบครับ ไม่เข้าใจคําถามเลยครับ งงงงงงงงงงงง
      คือผมอยากรู้ว่าถ้าจะไห้มั้น เสถียน เเต่ เสป็ก ที่ผม มี ควร เพิ่ม ลด Hardware อะไรหรือเปล่า อะงับ
      Last edited by tatafei; 31 Dec 2007, 00:17:49.

Comment

คำถามไม่เคลียครับ

Comment

Originally posted by eXzato View Post
          คำถามไม่เคลียครับ
          คือว่าสเป๊กที่ผมใช่มันเสถียนมั้ยหรือควรไช้ Hardware ตัวไหนที่จะไห้มันเสถียนที่สุดอ่ะ งับ

Comment

ก็โอเคแล้วครับ ไช้ Vista น่ะ

Comment

ใช้ทํางานเกี่ยวกับอะไรครับ

Comment

ถ้าใช้เล่นเกมออนไลน์ เกมที่ไม่หนัก ดูหนัง ฟังเพลง ก็ใช้ได้แล้วครับ

Comment

เสถียรสุดๆแล้วครับ

เสถียรภาพ = stable = ความมั่นคง

คำว่าเสถียร หรือฝรั่งจะเรียกกันว่า Stable ถ้าจะพูดกันในเว็บคอมพิวเตอร์ฮาดแวร์ จะเข้าใจกันว่า ระบบมีความสมบูรณ์นิ่งพอที่ตะพร้อมจากการใช้งานหรือเปล่า เพราะว่า จากการปรับแต่งต่างๆและการ OverClock นะครับ

จริงๆแล้วมันขึ้นกับว่าคุณใช้งานอะไรมากกว่านะครับ แรมตั้งสี่กิ๊ก แต่การ์ดจอ 8400GS คือดูแล้วมันแปลกนะครับ
                  ถ้าเป็นผมนะ จะขายแรมออกซักสองแถว แล้วขาย Sempron LE-1150 เอาเงินที่ขสยได้ไปซื้อ X2 มาเล่นดีกว่า แบบว่ายุคนี้มันยุค Dual Core แล้วอ่ะครับ

แต่จากเครื่องคุณผมว่าก็โอแล้วนะครับ แรมเยอะกว่าเครื่องที่ผมใช้ทำงานกับเขียน CAD ซะอีก

Comment

เอา RAM ไปทำอะไรตั้ง 4 GB ล่ะครับ

มีตั้งล่อ RAM ไป 4 GB แล้วทำไมถึงมานั่งเล่น GF 8400 GS อยู่ล่ะครับ

เอาเครื่องไปทำอะไรล่ะครับ เนี่ย

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
                      เอา RAM ไปทำอะไรตั้ง 4 GB ล่ะครับ

มีตั้งล่อ RAM ไป 4 GB แล้วทำไมถึงมานั่งเล่น GF 8400 GS อยู่ล่ะครับ

เอาเครื่องไปทำอะไรล่ะครับ เนี่ย
                      เอ่อ คือไม่รู้อะ ละ 8400 GS มันยังไง อะ ละ เเลม 4G เยอะมากเลยหรอ ละ ควรถอดอะไรออกใส่ อะไรเพิ่ม ละ งับ ช่วยชี้เเจงที คร้าบเจ้านาย....

Comment

อ่อ คือไม่รู้อะ ละ 8400 GS มันยังไง อะ ละ เเลม 4G เยอะมากเลยหรอ ละ ควรถอดอะไรออกใส่ อะไรเพิ่ม ละ งับ ช่วยชี้เเจงที คร้าบเจ้านาย....
                        คือ ผมก็ไม่รู้หรอกนะครับ ว่าคุณจะเอาเครื่องของคุณไปทำงานประเภทไหนกันแน่ น่ะครับ

คือคุณใส่ RAM เข้าไปตั้ง 4 GB ซึ่ง ถ้าถามว่าุจะใช้ RAM ทำอะไรซะขนาดนั้น ถึงต้องใช้ตั้ง 4 GB

คือถ้าบอกว่าจะเอาไปเล่นเกมส์ ผมว่ายากครับ เพราะ การ์ดจอแบบนั้น รองรับ Dx10 ก็จริงอยู่ แต่กำลังในการขับเคลื่อนนั่นสิครับ มันถือว่าเบามาก เล่นเกมส์ก็ไม่รับประกันว่าจะล่นทุกเกมส์

แต่ถ้าบอกว่าจะเอาเครื่องนั้นไปตัดต่อ VDO หรือ Render ผมว่ามันก็ยังเป็นไปได้ยากอยู่ดีแหละครับ เพราะ ถ้าคิดจะเอาไปทำงานแบบนั้นจริงๆ น่าจะหา CPU ที่เร็วกว่านี้นะครับ

ก็คือสรุปว่า เครื่องสเปกนี้ ต่อให้มี RAM มากถึง 4 GB ทำได้เต็มที่ก็คือ ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเน็ท และเล่นเกมส์ทั่วๆ ไปที่ไม่หนักมาก บน Windows Vista (จะตัดต่อ VDO ก็ทำได้แต่มันจะช้าน่ะสิครับ เพราะ CPU ไม่ได้ไวมาก น่ะครับ)

Comment

Working...
                        X