Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัวไหน ลื่น + แรงกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัวไหน ลื่น + แรงกว่ากันครับ

สวัสดีครับทุกท่าน พอดีว่ากำลังดูการ์ด 2 ตัวนี้อยู่ซึ่งเป็น XFX 8500GT เหมือนกัน แต่รายละเอียดมันต่างกันอยู่ ซึ่งแน่นนอน ราคาก็ด้วย

512MB
    * NVIDIA® Geforce™ 8500GT GPU
    * Core Clock 450 MHz.
    * Memory Clock 533 MHz.
    * ขนาดหน่วยความจำ 512 MB
    * ชนิดหน่วยความจำ DDR II
    * Interface 128 Bit.
    * Stream Processors 17
    * VGA , DVI ,HDTV
    * SLI - YES
    ราคา : 3,490

256MB
    * NVIDIA® Geforce™ 8500GT GPU
    * Core Clock 500 MHz.
    * Memory Clock 667 MHz.
    * ขนาดหน่วยความจำ 256 MB
    * ชนิดหน่วยความจำ DDR II
    * Interface 128 Bit.
    * Stream Processors 17
    * VGA , DVI ,HDTV
    * SLI - YES
    ราคา : 2,950

ลักษณะการใช้งาน : อยากได้เอาไว้แบ่งภาระจากแรมหลักครับ ใช้เล่นเน็ท ดูวิดีโอออนไลน์(Youtube) และเกมส์ออนไลน์(Rag) ตัดต่อวิดีโอ ไฟล์ไม่ใหญ่มาก(ใช้ไม่บ่อย)... ไม่ทราบว่าตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน รบกวนแนะนำด้วยครับ

สเปคคร่าวๆ
    E4500, DDRII 667 1*2GB ใช้เดิมๆ ไม่OC ขอบคุณครับ

ปล. ขอบคุณรายละเอียดจาก www.tkcom99.com ครับ

http://www.hwhinter.com/price.php

Comment

เข้าไปดูว่ามัน support PCI-Express Card จากเวปของมันหรือยังรู้สึกว่าตัวนี้มันจะมีจุดบอดที่การ์ด Pci-ex นะ

อีกนิดนึงซื้อ Chip GDDR3 นะครับ DDR2 มันไม่ดีตามเกมส์ไม่ทัน
      Last edited by scops; 31 Dec 2007, 01:10:21.

Comment

ราคาตัวบน เอา8600GT ได้เรยนะตอนนี้
        Galaxy 8600GT ddr3 3350บาท ที่่่ร้าน hwh ไปหาซื้อนะของเพิ่งเข้ามาาาาา

Comment

เล่นRag - -" 7600Gtพอ แรงก่า 8500gt

Comment

ตัวที่ 2 ครับ

Comment

เอาตัวล่างอ่ะ

Comment

ตัวล่างนั่นแหละ แรงดี เพราะตัวบนแค่แรมเยอะเฉยๆ แต่ทำงานช้ากว่า ถึงตัวล่างจะแรมน้อยกว่าก็จริง มันไม่มีผลกับเกมออนไลน์ทั่วไปอยู่แล้ว

Comment

ตัวที่2
                  แต่ถ้าจะเอาตัวที่ 1 ไปซื้อ GF8600GT DDR3 จะดีกว่า นะ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ พอดีไม่ค่อยแน่ใจว่า ระหว่างแรมเยอะ กับ สัญญาณนาฬิกา(Core&Mem Clock)มากกว่า แบบไหนจะช่วยให้ เครื่องลื่นกว่ากันน่ะคับ จริงๆ ผมไม่ได้เล่นเกมส์กล่องอยู่แล้วคับ

ผมเป็นคนชอบเล่นเน็ทแบบเปิดหลายวินโดวส์+หลายแท็ป บางทีก็เปิดRag+ฟังเพลง เล่นไปด้วยคับ ตอนนี้แรมหลัก ยังเป็นDDR 266 256MB+Geforce2 MX400 64MB อยู่เลยคับ เวลาเล่นไปนานๆ ก็จะมีปัญหาช้าบ้าง ค้างบ้าง ต้องรีสตาร์ทเป็นบางที

เมื่อ3เดือนก่อน ตอนที่ยังใช้ P4 2.0 อยู่ยิ่งหนักเลยคับ ค้างแบบไม่ให้อภัยต้องกดปุ่มรีสตาร์ทที่ตัวเครื่องอย่างเดียวเลย แต่พอได้เปลี่ยนมาเป็น E4500 รู้สึกว่าจะดีขึ้นมาหน่อย(แต่อุปกรณ์อื่นเหมือนเดิม) ผมไม่ทราบว่ามีส่วนช่วยมากน้อยแค่ไหนนะคับ แต่สำหรับผมรู้สึกว่ามันดีขึ้นคับ เมื่อก่อนเวลาเปิดทิ้งไว้นานๆ(แบบหายไปกินข้าว หรือทำอย่างอื่น) พอกลับมาเล่นมันจะค้างเลยคับ ต้องรอนานกว่าจะ เล่นได้ แต่พอเปลี่ยนมาเป็น C2D สามารถเล่นได้เลยคับ ไม่มีค้างไม่มีดีเลย์ ไม่ทราบว่าC2D มีส่วนช่วยเรื่องนี้มากน้อยแค่ไหนคับ?

แล้วที่บางท่านแนะนำให้ใช้เป็น DDR3 นี่ เพราะอะไรคับในเมื่อแรมหลักเราเป็น DDR2 คือผมสงสัยว่าแล้วมันจะสัมพันธ์กันหรอคับ หรือว่าไม่เกี่ยว มันทำงานแยกกันอยู่แล้ว ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องนี้เท่าไหร่คับ ยังไงรบกวนขอความรู้ด้วยคับ ขอบคุณครับ

ปล.ที่บอกไปตอนแรกว่าแรมเป็น DDR2 667 1*2GB นั้น ตอนนี้ผมยังไม่ได้เปลี่ยนคับ กำลังรอของอยู่ กะซื้อการ์ดจอพร้อมแรมตอนร้านเปิดหลังปีใหม่น่ะครับ แต่ให้ไว้เป็นข้อมูลครับผม ส่วนตอนนี้ยังเป็น DDR 266 256MB+Geforce2 MX400 64MB คับ

Comment

Originally posted by NOCZ View Post
                      ขอบคุณทุกท่านครับ พอดีไม่ค่อยแน่ใจว่า ระหว่างแรมเยอะ กับ สัญญาณนาฬิกา(Core&Mem Clock)มากกว่า แบบไหนจะช่วยให้ เครื่องลื่นกว่ากันน่ะคับ จริงๆ ผมไม่ได้เล่นเกมส์กล่องอยู่แล้วคับ

ผมเป็นคนชอบเล่นเน็ทแบบเปิดหลายวินโดวส์+หลายแท็ป บางทีก็เปิดRag+ฟังเพลง เล่นไปด้วยคับ ตอนนี้แรมหลัก ยังเป็นDDR 266 256MB+Geforce2 MX400 64MB อยู่เลยคับ เวลาเล่นไปนานๆ
                      ก็จะมีปัญหาช้าบ้าง ค้างบ้าง ต้องรีสตาร์ทเป็นบางที

เมื่อ3เดือนก่อน ตอนที่ยังใช้ P4 2.0 อยู่ยิ่งหนักเลยคับ ค้างแบบไม่ให้อภัยต้องกดปุ่มรีสตาร์ทที่ตัวเครื่องอย่างเดียวเลย แต่พอได้เปลี่ยนมาเป็น E4500 รู้สึกว่าจะดีขึ้นมาหน่อย(แต่อุปกรณ์อื่นเหมือนเดิม) ผมไม่ทราบว่ามีส่วนช่วยมากน้อยแค่ไหนนะคับ แต่สำหรับผมรู้สึกว่ามันดีขึ้นคับ เมื่อก่อนเวลาเปิดทิ้งไว้นานๆ(แบบหายไปกินข้าว หรือทำอย่างอื่น) พอกลับมาเล่นมันจะค้างเลยคับ ต้องรอนานกว่าจะ เล่นได้ แต่พอเปลี่ยนมาเป็น C2D สามารถเล่นได้เลยคับ ไม่มีค้างไม่มีดีเลย์ ไม่ทราบว่าC2D มีส่วนช่วยเรื่องนี้มากน้อยแค่ไหนคับ?

แล้วที่บางท่านแนะนำให้ใช้เป็น DDR3 นี่ เพราะอะไรคับในเมื่อแรมหลักเราเป็น DDR2 คือผมสงสัยว่าแล้วมันจะสัมพันธ์กันหรอคับ หรือว่าไม่เกี่ยว มันทำงานแยกกันอยู่แล้ว ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องนี้เท่าไหร่คับ ยังไงรบกวนขอความรู้ด้วยคับ ขอบคุณครับ

ปล.ที่บอกไปตอนแรกว่าแรมเป็น DDR2 667 1*2GB นั้น ตอนนี้ผมยังไม่ได้เปลี่ยนคับ กำลังรอของอยู่ กะซื้อการ์ดจอพร้อมแรมตอนร้านเปิดหลังปีใหม่น่ะครับ แต่ให้ไว้เป็นข้อมูลครับผม ส่วนตอนนี้ยังเป็น DDR 266 256MB+Geforce2 MX400 64MB คับ
                      CPU มีผลช่วยให้ดีขึ้นเยอะครับ
                      - -a ส่วนแรมเครื่องกับแรมการ์ดจอ มันเป็นเทคโนโลยีคนละส่วนกันอ่ะครับ บางครั้งมันใช้ร่วมกันได้ในกรณีที่แรมการ์ดจอไม่พอจึงต้องดึงแรมเครื่องมาใช้ แต่ปกติมันจะทำงานแยกกัน ที่ว่าต้องddr2เหมือนกันนะครับ มันไม่เกี่ยวกันครับ ใช้แรมเครื่องddr2ก้ถูกแล้วครับ ส่วนแรมการ์ดจอแนะนำให้ใช้ddr3 ดีกว่า ddr2 เพราะส่งข้อมูลเร็วกว่า ส่วนความจุแรมที่มากๆนั้นใช้สำหรับเกมที่มีUnitเยอะๆ ปรับResorationสูงๆ ครับถึงจะดี ถ้าใช้จอ17-19นิ้ว 256mbก้พอแล้วครับ
                      *ddr3 แหละ
                      Last edited by nawachookit; 31 Dec 2007, 12:48:47.

Comment

เอา 8600GT เลยครับ
                        GLORIOUS PC MASTER RACE
                        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ซื้อ การ์ดจอ พันกว่าบาท ตามลิ้งที่ไห้ เงินที่เหลือเอาไปเพิ่มแรมน่าจะดีกว่า น่ะ

Comment

แนะนำเป็น ชนิดหน่วยความจำ DDR III จะดีกว่านะ..........

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ แล้วจะนำไปตัดสินใจครับผม^^

Comment

Working...
                              X