overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: อาการดับแล้วพัมลมการ์ดจอหมุนแรง

OverclockZone Member

Unhappy อาการดับแล้วพัมลมการ์ดจอหมุนแรง

มานเป็นอารายหรอคับ แย่แว้ววววววว อยุ่ๆมานก้อดับไปดื้อๆเลยอ่าคับและการ์ดจอมานก้อเหมือนเร่งขึ้นมา และก้อค้างอยุ่อย่างงั้นต้องรีใหม่ มันเป็น เป็นพักๆเลยคับ

ในช่วงแรกที่ใช้มายังไม่เป็นนะคับ มันเป็นหลังจากโดนพ่อปิดสวิทซ์โดยเครื่องยังไม่ปิด เค้าไม่ทันเห็น
    หลังจากนั้นก้อเป็นเลยอ่าคับ

Help Me Pls ~ *

OverclockZone Member เครซี่คุง's Avatar

คือการ์ดจอ มันเดี๋ยวหมุนเบาหรือดับ บางครั้งก็หมุนแรงเหรอครับ ??? งงครับ ช่วยอธิบายใหม่ด้วย

คับก้อตอนยังไม่ดับมันหมุนปกติคับ เสียงไม่ดัง

แต่พอมันดับปุ๊ป มันหมุนแรง จนได้ยินเสียงออกมาเลยอ่าคับ

มันจะมีกรณีดังอีกอย่าง คือเปิดอะไรมากมายพร้อมๆกันน่ะคับ เหมือนกับใช้งานหนักประมาณนี้
    แต่เมื่อก่อนนี้มันโหลดแรงก้อไม่ดับนะคับ

แต่เด๋วนี้มันดับโดยที่ผมไม่ได้เข้าอะไรเลยอ่าคับ
    Last edited by ๐ChistofheR๐; 31 Dec 2007 at 14:06:21.

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ลองเชคความร้อนดูครับ
    เพราะถ้าพัดลมมันหมุดแรงๆขึ้นมาน่าจะเป็นที่อุณหภูมิ(หรือเปล่า)

ลองเชคเป็นเรื่องๆไปครับ

เรื่องความร้อนผมเปิดพัดลมใหญ่เป่าอยุ่***งๆจับดูมันไม่ถึงกับร้อนนะคับ มันอุ่นๆอยุ่

มันเกี่ยวที่ไฟไม่พอรึป่าวคับ แต่ตอนแรกที่ใช้มาประมาณสองเดือนก้อใช้ได้ปกติ

ผมใช้ 7900GS PSU Dtech 450W. ไฟอย่างอื่นก้อไม่ได้ใช้อะไรใช้กับแค่ CD HDD

OverclockZone Member เครซี่คุง's Avatar

การ์ดจอเท่าที่ผมใช้มาเสียงไม่ดังถึงขนาดได้ยินนะครับยกเว้นเสีย อีกอย่างมันปรับรอบเองได้ด้วยเหรอ เห็นมีแต่ cpu อ่ะครับที่พัดลมจะหมุนแรงขึ้นถ้า cpu มีความร้อนสูง (ต้องตั้งที่ bios ด้วย)

ลองไล่เช็คเรื่องความร้อนดูก่อนแล้วกันครับ

แล้วรุ้สึกมันจะดับด้วยเวลาประมาณ 30นาที - 1 ชม. ในแต่ละรอบที่เปิดมา

โดยเมื่อมันดับไปแล้ว ต้องรอซักพักถึงจะเปิดเครื่องได้ ถ้าเปิดทันทีที่ดับ มันจะร้องเสียงเหมือนเสียบแรมไม่แน่นคับ

เปนอารายยอ่า T_T

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Default -*-

Quote Originally Posted by ๐ChistofheR๐ View Post
    แล้วรุ้สึกมันจะดับด้วยเวลาประมาณ 30นาที - 1 ชม. ในแต่ละรอบที่เปิดมา

โดยเมื่อมันดับไปแล้ว ต้องรอซักพักถึงจะเปิดเครื่องได้ ถ้าเปิดทันทีที่ดับ มันจะร้องเสียงเหมือนเสียบแรมไม่แน่นคับ

เปนอารายยอ่า T_T
    ที่ไห้เชคความร้อนนี่คือ ดูเซนเซอร์เลยครับ ว่าอุณหภูมิเท่าไหร่ การ์ดจอผม พอ93องศา พัดลมปั่นอย่างกะเรือหางยาว เสียงดัง เชคเซนเซอเลยครับ แน่นอน

Quote Originally Posted by nitroboy View Post
    ที่ไห้เชคความร้อนนี่คือ ดูเซนเซอร์เลยครับ ว่าอุณหภูมิเท่าไหร่ การ์ดจอผม พอ93องศา พัดลมปั่นอย่างกะเรือหางยาว เสียงดัง เชคเซนเซอเลยครับ แน่นอน
    เช็คแล้วมันอยุ่ ที่ 56 อ่าคับ ทำงายดีค้าบบบบ

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

อาการเกิดหลังจาก ดึงปลั๊กออก

1. เซนเซอร์เมนบอร์ด เพี้ยนไปแล้ว
    2. PSU
    3. VGA

OverclockZone Member kunubon's Avatar

ออ ลองเข้าไปดูในไบออสนะคับ ว่า มันได้ตั้งไว้ไหมคับว่า ความร้อนถึง กี่ องศาแล้วให้มัน shut down คับ

OverclockZone Member kunubon's Avatar

ของ ลูกค้าผม เซนเซอร์เพี้ยน ความร้อน Cpu 258 c ผมไม่ได้เขียนผิดนะคับ ยกเครื่องมาให้ผมซ่อมผมถึงกับตกใจ ว่า 258 เนี่ยมันจะเหลือหรอคอมอ่ะคับ ผมเลยเอาบอร์ดไปเคลม

อ่อ คับเด๋วจะลองดูคับ

Bookmarks

Bookmarks