overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ขอคนเก่งๆ จัดเสปกคอมให้ทีคับ งบ 25,000

OverclockZone Member

Default ขอคนเก่งๆ จัดเสปกคอมให้ทีคับ งบ 25,000

จุดประส่งค์นะคับเอาไว้ใช้ฟังเพลง เล่นเนตคับ ใช้งาน Excel แล้วก็เล่นเกมบ้างคับ
    แต่ไม่ได้เล่นเกมหนักๆ เกมที่เล่น เช่น pes2008 เ็็ป็๋นต้น ที่อยากได้เป็น LCD 19 นิ้ว
    และไม่ได้เน้น OC คับ แต่ถ้า OC ได้ก็ดีคับ (ซิงค์เดิม)
    ช่วยจัดสเปกใเอาแบบดีๆให้ทีคับ ขอบคุณครับ
    ปล. 25,000 อยากได้แบบเผื่อพวกเมาส์ คีบอด์ ลำโพง ด้วยอะคับ บวกลบได้นิดหน่อยคับ

OverclockZone Member kornzares's Avatar

intel
    E4500
    ASUS P5kr
    ram kington 1GB*2
    VGA 8600 GT
    DVD-RW
    HDD 160,320 (แล้วแต่ชอบครับยี่ห้อ)
    case ประมาณ ไม่เกิน 1500
    LCD 6200-6500 แล้วแต่ชอบครับ แนะนำ LG,sum
    25000
    ปล.ถ้า amd จะถูกกว่านี้ ราคาก็อยู่ไม่เกิน 25k นะครับ แล้วแต่ร้านที่เราไปซื้อด้วย ^^

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมเน้ไปที่ CPU ให้นะ เกมสืไม่โหดอะไรเลย

E6550 6000
    ASUS P5KR 4200
    RAM ROX 667 1Gx2 1400
    HDD 250G 2500
    CASE 1000
    PSU ENERMAX 350 1500
    HD 2600PRO 3000
    LCD 19 6300

ขอบคุณครับคุณ @kornzares @wikorn ขอถามหน่อยนะคับว่า
    1. ระหว่าง CPU E4500 กับ E6550 มันต่างกันมากไหมคับ พิจารณาความคุ้มค่า เงิน และในอนาคตคับ
    หรือมีตัวอื่นๆ นอกเหนือจาก 2 รุ่นนี้ไหมคับ
    2. การ์ดจอระหว่าง GF กับ ATI เอาอันไหนดีอะคับ เลือกไม่ค่่อยเป็นอะคับ (ผมเคยใช้ ATI แล้วมันชอบมีปัญหาเรื่องไดร์เวอร์อะคับ)
    3. LCD เลือกแบบ wide ดีไหมคับ หรือยังไม่เหมาะที่จะเลือกตอนนี้คับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by mercygod07; 1 Jan 2008 at 00:35:52.

OverclockZone Member Solidworks's Avatar
    South-East Asia

1.E4500 กับ E6550 ต่างเยอะครับ เลือก E6550 ดีกว่า
    2.ถ้าต้องการภาพที่สีสันร้อนแรง เลือก ATI ถ้าต้องการความนุ่มนวลเลือก NV
    3.LCD ถ้าเป็น Wide ก็จะดีเพราะมุมมองกว้างขวาง สบายตา

ขอบคุณครับ เท่าที่อ่านในเวบไซต์ดูการ์ดตระกูล HD 2600 กับ GF8600 เป็นการ์ดระดับกลางช่ายไหมคับ
    แต่พอดูผลการทดสอบรู้สึกว่า GF8600 ค่อนข้างจะดีกว่าพอสมควรเลย อย่างงี้ผมควรจะเลือกไรดีอะคับ T-T
    และเห็นเค้าบอกว่า HD 2600 ดูหนังพวก Hi-def จะดีกว่าแต่ถ้าด้านเล่นเกมส์จะด้อยกว่าจริงไหมคับ
    คือต้องแลกช่ายไหมคับระหว่างภาพสวยหรือเอาเล่นเกมส์ เลือกยากจัง -*-
    และอยากทราบระดับราคาของการ์ดทั้ง 2 ตัวนี้ด้วยคับ
    ปล. เห็นในรีวิวเขียนว่า HDMI มัน คืออะไรเหรอคับ ผมไม่รู้เรื่องอะคับ T-T

ขอบคุณครับ
    Last edited by mercygod07; 1 Jan 2008 at 16:28:58.

OverclockZone Member Newbie_User's Avatar

แล้วแต่ การใช้งานครับ ถ้าเกิดเล่นเกม เพียวๆ เลยก็ Nvidia ครับ แต่ถ้าเล่นเกม บ้างดู หนังบ้าง ก็ ATI ครับ ช่วงนี้ Driver ใหม่ ATI มาแรงครับ จากที่ได้ฟังมา Driver ATI ตอนนี้กับ แต่ก่อนคนละเรื่องกันเลยครับ ไม่รู้นะครับ Driver ATI ใหม่นี้ อาจจะทำให้ เล่นเกมได้ดีขึ้นก็ได้นะครับ (ความเห็นส่วนด้วยนะครับ)

OverclockZone Member kornzares's Avatar

จากที่ผมเล่นมาทั้งสองค่าย ตอนนี้ตามลายเซ็นต์ผมก็ตกมา nvidia (ค่ายเขียวนั่นเอง)

ที่ผมตัดสินใจมาค่ายเขียวผมใช้ ความรุ้สึกนะครับ ย้ำว่าความรู้สึก

เอาแบบจริงๆไม่ได้เข้าค่ายไหนนะครับผมก็คลุกคลี่กับพวกๆร้านเกมพอสมควร จากที่เจอปัญหาที่ไปซ่อมๆมา

ส่วนใหญ่เวลาเกมอัพแพทใหม่ๆ ATI จะมีปัญหามากกว่า นะครับ ไอที่มีปัญหาก็ไม่รู้ว่าใครไปทำอะไรนะครับ ไปถึงก็ลงมือจัดการแก้ปัญหานั้นๆตามอาการ แต่ไม่ได้หมายถึง ati ไม่ดีนะ

เรื่องคะแนนความแรงไม่ต้องไปสนใจครับ คะแนนสูงสุดบอกได้แค่ว่า เพดานของคุณภาพการ์ดตัวนี้อยู่ที่ตรงไหน
    เวลาจริงๆ คุณไม่ได้ ใช้ถึงจุดนั้นตลอดเวลาหรอกครับ ไม่มีนักแสดงคนไหนโดดตึกโดยไม่ใช้สลิง ทุกคนก็ต้องมี limit safety ของตัวเอง คิดตามหลักความจริงครับ

ปล.มาเล่าประสบการณ์เฉยๆๆๆ ไอเรื่องซื้อนั่นแล้วแต่ดุลพินิจของท่าน

ขอบคุณครับ คิดไปคิดมาค่อนข้างเอียงไปทาง GF ครับ เพราะถ้าซื้อ ATI คงไม่ได้เน้นดูหนังมากหรอกครับ ไปซื้อเป็นโฮฒเทียร์เตอร์จะดีกว่า ผมอยากทราบว่า
    1. ถ้าเลือกระหว่าง E2140 กับแรม 2 GB กับ E6550 แรม 1 GB อันไหนจะดีกว่ากันครับ
    2. ช่วยแนะนำการ์ดระดับราคาไม่เกิน 3,000 ให้หน่อยคับ
    ขอบคุณครัีบที่ช่วยชี้แนะ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by mercygod07 View Post
    ขอบคุณครับคุณ @kornzares @wikorn ขอถามหน่อยนะคับว่า
    1. ระหว่าง CPU E4500 กับ E6550 มันต่างกันมากไหมคับ พิจารณาความคุ้มค่า เงิน และในอนาคตคับ 6550 คุ้มครับแพงกว่านิดแต่ก็ดีกว่าครับ
    หรือมีตัวอื่นๆ นอกเหนือจาก 2 รุ่นนี้ไหมคับ
    2. การ์ดจอระหว่าง GF กับ ATI เอาอันไหนดีอะคับ เลือกไม่ค่่อยเป็นอะคับ (ผมเคยใช้ ATI แล้วมันชอบมีปัญหาเรื่องไดร์เวอร์อะคับ) บอกไม่เคยใช้ แต่ก็บอกว่ามีปัญหาเรื่องไดร์เวอร์ ได้ เก่งจริงๆ อิอิ
    3. LCD เลือกแบบ wide ดีไหมคับ หรือยังไม่เหมาะที่จะเลือกตอนนี้คับ วายครับ ซื้อไปเถอะ

ขอบคุณครับ
    Quote Originally Posted by mercygod07 View Post
    ขอบคุณครับ เท่าที่อ่านในเวบไซต์ดูการ์ดตระกูล HD 2600 กับ GF8600 เป็นการ์ดระดับกลางช่ายไหมคับ
    แต่พอดูผลการทดสอบรู้สึกว่า GF8600 ค่อนข้างจะดีกว่าพอสมควรเลย อย่างงี้ผมควรจะเลือกไรดีอะคับ T-T เลือกที่ใจชอบครับ ตัวเลขทดสอบ มันก็แต่ตัวเลข ถ้าคิดว่า ATI มีปํญหสไดร์เวอร์ ก็เลือก NVIDIA ซะก็หมดเรื่องครับ สบายใจด้วยและเห็นเค้าบอกว่า HD 2600 ดูหนังพวก Hi-def จะดีกว่าแต่ถ้าด้านเล่นเกมส์จะด้อยกว่าจริงไหมคับ น้องผมบอกวา ATI สีจัด ดูหนัง ก็สดเกินไป ผมบอกว่า ATI สีสัน สดใส ดูหนัง สว่างดี แล้วท่านคิดว่า ตกลง ระหว่าง ผมกับ น้อง ATI มันดีหรือไม่ดี ครับ ไปคิดเอาเอง นะครับ ข้อนี้
    คือต้องแลกช่ายไหมคับระหว่างภาพสวยหรือเอาเล่นเกมส์ เลือกยากจัง -*- ไม่ยากเลยครับ ผมกับน้อง เวลาซื้อ การ์ดจอนังเลือกไม่ยากเลย ครับ
    และอยากทราบระดับราคาของการ์ดทั้ง 2 ตัวนี้ด้วยคับ มันต้องเทียบ ที่ รุ่น นามสกุลต่อท้ายด้วยครับ
    ปล. เห็นในรีวิวเขียนว่า HDMI มัน คืออะไรเหรอคับ ผมไม่รู้เรื่องอะคับ T-T

ขอบคุณครับ
    ขอบคุณครับ คิดไปคิดมาค่อนข้างเอียงไปทาง GF ครับ เพราะถ้าซื้อ ATI คงไม่ได้เน้นดูหนังมากหรอกครับ ฮึๆๆ ไปซื้อเป็นโฮฒเทียร์เตอร์จะดีกว่า ผมอยากทราบว่า
    1. ถ้าเลือกระหว่าง E2140 กับแรม 2 GB กับ E6550 แรม 1 GB อันไหนจะดีกว่ากันครับ ถ้ามีการ์ดจอแล้ว ก็เอา CPU แรงก่อนครับ แรมถูก ซื้อเพิ่มเมื่อไรก็ได้
    2. ช่วยแนะนำการ์ดระดับราคาไม่เกิน 3,000 ให้หน่อยคับ ไม่ออกความเห็นดีกว่า HD2600PRO DDR3 / GF 7600GT
    ขอบคุณครัีบที่ช่วยชี้แนะ
    อิอิ

Bookmarks

Bookmarks