Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยจ้ามันเป็นตั้งแต่เริ่มเปิดเครือง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยจ้ามันเป็นตั้งแต่เริ่มเปิดเครือง

ปัญหาเนื่องจาก พะยายามที่จะจั้ม hdd เป็น ide นะจ๊ะ แล้วพะยายามหลายครั้งมากไม่ได้เลย

เพราะ..ทำไม่เป็นจ้า ยอมรับหน้าด้านๆ ถอดสายพัดลม พะยามเสียบเปลี่ยนจาก cd rom มาใส่ใน hdd

ตัวที่จะมาจั้มแต่ก็ไม่ได้ เพราะ ..ทำไม่เป็นอีก

สุดท้ายแล้วเลยกลับเข้ามาต่อแบบเดิมแต่...เครืองมันดันเข้าไปที่

หน้าจอสีฟ้าๆอ่ะจ่ะ มันเขียนว่า Advanced

CPU EXTENAL FREQUENCY (MHz)

แล้วจะมีตัวหนังสือถัดมาจากขวามือขึ้นเป็นสีแดงๆหัวข้อมัน Item Specific Help

During the last boot-up your system hung for improper frequency combimation

Your system is now working in safe mode . To optimize the system

performance and reliability make sure the frequency combintion comforms

to the specification of your CPU DIMM and other connected devices

(แงง) ช่วยหน่อยนะจ๊ะ T^T

แล้วก็บางทีขยับนูนนี่เสียบไปๆมาๆ มันก็ไม่ขึ้นจอสี่ฟ้าแล้วจ่ะ เขาเรียก (bios) กันรึป่าวไม่แน่ใจนะ

แต่มันก็ขึ้นหน้าจอดำๆที่จะบูตไปแต่มันไม่ยอมบูตมันขึ้นคำว่า

Award Plug and Play BIOS Extension V1.0A Initia lize Plug and Play cards

PNP Init Completed

ช่วยหน่อยนะจ๊ะยังไงก็ขอบคุณมากล่วงหน้าเลย
    Last edited by kooooou; 31 Dec 2007, 18:14:00.

เฮ้อชีวิต ต้องยกเครืองไปร้านแล้วซินะ TT^TT

Comment

เฮ้อ.....เหนี่อย รอหน่อยเดี๋ยวเซียนมา

Comment

แบบนี้นะครับ

ถอดทั้งหมด ออกมาก่อน
        HDD ตัวเดิมที่ใช้ทุกวัน ต่อช่อง เดิมครบ ดูจั้มเปอร์ที่ ตูด HDD น่าจะเซท ไว้ที่ มาสเตอร์อยุ่แล้ว
        เสียบที่ปลายสุดของ สายเลยนะครับ ต่อมา ผมจะพยายามไม่ไปยุ่งกับ HDD มาสเตอร์นะครับ โดย ดูที่ เส้น IDE ที่เสียบ กับ CDROMแทน

ไปดูที่ CDROM ว่า เซ็ทเป็น มาสเตอร์หรือ สลาฟ ดูที่คูด CDROM เช่นกันครับ
        สมุติว่าเช็ทเป็น มาสเตอร์ แล้วกัน ให้เซทที่ HDD ตัวที่จะเอามาจั้มเป็น สลาฟ แล้วก็เสียบไปในสายเส้นเดียวกับ CD ROM ครับ เท่านี้แหละครับ

ส่วนจอฟ้านั้นเบืองต้นสนิฐานว่า ถอด ถอดเข้าออก ไปโดย CPU หรือสายบางชิน ไม่แน่น ให้ ถอดแล้วประกอบใหม่ดูก่อนครับ

ปล ถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจ ยกไปร้านซ่อมเลยครับ จะได้ไม่เสียเวลาครับผม

Comment

ขอบคุณมากนะจ๊ะ เรารื้อออกหมดเลย สุดท้ายเครืองเปิดไม่ติดแล้วจ้า แหะๆ

เน่าไปเลย ทางสุดท้ายแล้วสิเน๊อะ ยกไปร้านจ้า แต่ขอบคุณมากๆนะจ๊ะ

Comment

Working...
          X