ความเร็วรอบ พัดลม ใน bios มันมองไม่เห็น ทำไงดี
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ความเร็วรอบ พัดลม ใน bios มันมองไม่เห็น ทำไงดี

OverclockZone Member armmy2550's Avatar
    ดินแดง ห้วยขวาง 10400

Default ความเร็วรอบ พัดลม ใน bios มันมองไม่เห็น ทำไงดี

คือ ผมได้ทำการเปลี่ยนพัดลม เป็นตัวใหม่ จากเดิมเสียงดังมากๆๆๆ ผมใช้ cpu478 2.4 คับ
    พอเปลี่ยน ตัวใหม่ปุ๊บ เสียงเบาลงอย่างมาก คับ ซื้อที่pantip 220 บาท คับ ตัวเดิมผมใช้มานานมาก
    มันแถมมากับcpu คราวนี้ผมลองเช็ค ใน bios ปรากฏว่า มันไม่เห็นรอบความเร็วพัดลมคับ สงสัยจังว่าทำไม มันไม่ขึ้น ต่อมา ผมก็ลองเข้าไปลองดูในspeedfan มันขึ้น ถึง หลักหมื่น รอบก็มี บางทีก็ถึงหลักแสน คับ ตัว220บาท นี้เหรอคับ ขึ้นถึงหลักแสน ผมว่าผมต้องตาฟาด หรือไม่ผมก็มีความรู้ในเรื่องพวกนี้ น้อยไป อ่ะคับ

ผมต้องทำไงดีคับ ที่จะให้มัน เห็น รอบใน bios แล้วมันจะมีปัญหา อารายกับเครื่องอ่ะป่าวคับ
    ขอบคุณล่วงหน้า และ happy new mear คับ และขอให้มีความสุขกับเมียใหม่คับ เฮ้ย happy new years มีความสุขกับปีใหม่น่ะคับ

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

ลองแฟทไบออสดูครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

พัดลมที่คุณซื้อ ขั้วต่อเป็นแบบไหนครับ 3pin 4pin หรือmolexครับ ถ้าเป็นอันหลัง วัดรอบไม่ได้ครับ ถ้า3pin-4pinเสียบลมบอร์ด จะวัดรอบได้ครับ ส่วนหลักแสนรอบที่คุณบอก คาดว่าโปรแกรมเอ๋อครับผม

ปล.ตอนเปิดเครื่อง มีอะไรเตือนขึ้นมาหรือไม่ครับ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

ต้องเสียบลงบอร์ดบน CPU_FAN ด้วยนะ

OverclockZone Member

ปกติก็เสียบลงช่อง CPU_FAN มันก็มองเห็นเลยนะครับ

OverclockZone Member armmy2550's Avatar
    ดินแดง ห้วยขวาง 10400

เป็นแบบ 3pinคับ ลงในบอร์ดแล้ว เมื่อเช้ายี้วัดได้ประมาณ 45000-57000 รอบ คับ แต่มันคงไม่มีปัญหาอารายใช่มั้ยคับ จะได้ไม่ต้องกังวล

OverclockZone Member Takumigrit's Avatar

พัดลมมะดี ผมก้อเคยเปน

Bookmarks

Bookmarks