overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: E6600 2.4G vs PentiemD 2.4G

Default E6600 2.4G vs PentiemD 2.4G

อยากรุ้ครับว่าในกรณีเราเล่นเกม สมมุติเกมGE น่ะครับ
    อยากรุ้ว่ามันมันกิน CPU กะ RAM เท่ากันไหมครับ
    หรือE6600จะกินน้อยกว่าหรือยังไง ใครเก่งช่วยอธิบายให้พอเข้าใจทีน่ะเอาไปประกอบตัดสินใจเลือกซือคอมให้เหมาะสมกะการใช้งานน่ะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

จริง ๆ เล่นเกมส์ นะครับ CPU ต่ำกว่า 2ตัวน้ก็สามารถเล่นได้ครับ ขอให้มีแรม ที่มากพอ และ การ์ดจอแรงๆ ครับ สมมุติ แรม 1กิก กับ 7600 สักตัวก็ใช้ได้แล้วครับ

แต่ความต่างมันอยู่ที่ เมท่อเอาชุดที่บอก ไปประมวลผม ด้วย 6600 ประสิทธิภาพมันจะออกมามากกว่า PD อีกพอสมควรครับ

คือ แค่อยากรุ้ว่า ตัวไหนกิน cpu /ram น้อยกว่าแค่นั่นครับ หรือว่าเท่ากัน

OverclockZone Member nameless's Avatar

อันนี้ GE นะครับ

เราพิสูจน์ให้เห็นกันจะ ๆ

กราฟ CPU จะสูงขึ้นตอนที่เปิดใช้ AI mode ครับ (ที่ให้มันตี monster เองอะ)

ถ้าไม่ได้เปิด กราฟจะลดลงต่ำครับ และเหมือน เกมส์นี้จะไม่ได้รองรับ Dual core อย่างเต็มที่นะครับ Core 1 หักโหมงา่น Core 2 กินแรงครับ

Quote Originally Posted by nameless View Post
    อันนี้ GE นะครับ

เราพิสูจน์ให้เห็นกันจะ ๆ

กราฟ CPU จะสูงขึ้นตอนที่เปิดใช้ AI mode ครับ (ที่ให้มันตี monster เองอะ)

ถ้าไม่ได้เปิด กราฟจะลดลงต่ำครับ และเหมือน เกมส์นี้จะไม่ได้รองรับ Dual core อย่างเต็มที่นะครับ Core 1 หักโหมงา่น Core 2 กินแรงครับ
    นี้คุณคล็อกcpuยังหรอคับ สมมุติถ้าเปิดGEสองจอ มันจะกินCpuทะไหร่งัปลองให้หน่อยน่ะอยากเหน

OverclockZone Member nameless's Avatar

เปิดยังไงล่ะครับ สองจอ ผมยังทำไม่เป็นเลย

Quote Originally Posted by nameless View Post
    เปิดยังไงล่ะครับ สองจอ ผมยังทำไม่เป็นเลย
    กำ คือตอนนี้คอมผมเล่นไมได้(เล่นได้นั่นแหละ)ที่เล่นไมได้เพราะบอทเกือบ50ตัวเลยทนไว้กำลังจะซื้อไหม่
    พอดีมีเพื่อนบอก ว่าเล่นได้ อันนี้ก้อมะรุ้เหมือนกานงุงิ

งั้นสุดหล่อลองแบบว่าเปิดจีอี เปิดเพลง ดุหนัง กะเปิดเกมอื่นอีกเกมดูหน่อยสิว่า cpuทะไหร่ ลองให้ทีน่ะ

Talking

RO(login map morroc)
    Yulgang(login map ฮอลบัล)
    Pangya(login แต่ไม่ได้เล่น)
    BF2(login map 16players)
    Photoshop
    winamp

แล้วก็เปิด GE ครับ CPU 100% GE เล่นได้ปกติ ไม่มีอาการหน่วงครับ

ปล. ผมกด alt+tab ออกมา save ภาพน่ะ กราฟเลยลดไปหน่อยนึง

Photoshop
    winamp

แล้วก็เปิด GE ครับ CPU 100% GE เล่นได้ปกติ ไม่มีอาการหน่วงครับ

ปล. ผมกด alt+tab ออกมา save ภาพน่ะ กราฟเลยลดไปหน่อยนึง
    โทดน่ะคับ คุงคลอกซีพียุป่าวคับ แล้วพอรุ้ว่าป่าวว่าe6600กะซีพียุตัวอื่น มันกินcpu%เท่ากันป่ะคับหรือ e6600น้อยกว่าคับ

ไม่ได้ overclock เลยครับ

กิน CPU เท่ากันครับ แต่อยู่ที่ว่าตัวไหนรับได้มากกว่าเท่านั้น

เอา E6600 ก็ได้มั้งครับ เห็นเปิดบอททีละตั้ง 50 ตัว

OverclockZone Member dnet's Avatar

ผมว่าถ้าเอามาเล่นเกมส์ แค่ P4 ก็พอแล้ว ตัว 6xx นะครับ เพราะ เกมส์ยังไม่รองรับ Dual Core แต่ถ้าอย่างรองรับอนาคตก็เอามาจิ (เกมส์ที่รองรับ Dual Core = F.E.A.R. ครับ)

ถ้าผิดก็อภัยนะครับ

OverclockZone Member

GE มีเปิดสองจอด้วยเหรอคะ ทำยังไงคะ อยากได้จัง แนะนำด้วยค่ะ

OverclockZone Member Dekslam's Avatar

เปิด 2 จอ ทำได้ไงอ่ะ อยากรู้ๆๆๆ
    ถามว่าใครกินมากกว่า มันก็น่าจะกินพอๆกันนะครับ
    ผมใช้ P42.4 มาก่อน ตอนนี้ E6300 ก็เห็นมันกินพอๆกันนะ(ผมเอา core0+core1)

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

อืม เปิดสองจอ เมื่อก่อนเล่น ln2 ก็เหปิดเกมส์ก่อน แล้วทำเป้นวินโดว์โหมด แล้วก็เปิดอีกเกมส์อีกที
    มันก็จะขึ้นมาสองจอ เดี๋ยวนี้ไม่รู้ยังทำได้อยู่ไหม และคาดว่า GE ก็จะเป็นเช่นเดียวกัน

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ไม่ได้มาจับผิด แต่ Pentium D มี 2.4 Ghz ด้วยเรอะ - -''

baipo
    Guest

Photoshop
    winamp

เปิดได้ขนาดนี้ เดี๋ยวจะไปถอย E6600 มาเล่นมั่ง สุดยอดทำไปด้ายยย

OverclockZone Member octoder's Avatar
    LPN 109 Bearing

คุ้มจริงๆ

Bookmarks

Bookmarks