overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ถามคนที่เคยใช้ LCD TV 26" แทนจอคอม

OverclockZone Member

Default ถามคนที่เคยใช้ LCD TV 26" แทนจอคอม

พอดีเริ่มรู้สึกว่าจอ 22" เล่นเกมส์ภาพแจ่ม ๆ นี่ต้องเหนื่อยหา VGA Card ที่คู่ควรมาประจำการเลยมีความคิดว่าจะลดขนาดจอเป็น 19" wide screen แทน แต่ทีนี้ไปเห็นคนขาย LCD TV 26" ในห้องมือสองมาเลยเกิดความคิดขึ้นมาว่าถ้าเอามาใช้แทน LCD 22" ที่ใช้อยู่ละ จอใหญ่กว่าแต่ resolution น้อยกว่าไม่ต้องเหนี่อยหาการ์ดจอรุ่นใหญ่มาใช้ แถมใช้ดูหนัง ต่อ Xbox 360 ได้ด้วยและจอก็ไม่ใหญ่มากจนนั่งดูใกล้ ๆ แล้วไม่งามเหมือน 32"
    เลยอยากถามคนที่เคยใช้ LCD TV 26" แทนจอคอมนะครับว่ามัน work หรือเปล่า พิกเซลมันใหญ่เกินไปมั้ยถ้าจะนั่งดูใกล้ ๆ ประมาณ 1-1.5 เมตร

ขอบคุณล่วงหน้า และสวัสดีปีใหม่ครับ

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

สวัสดีปีไหม่ครับ

โดยส่วนตัว LCD TV เอามาเล่นเกมส์ ดูหนังHD ชัดเจนดีจริงๆครับ ภาพสวยสด

แต่ปัญหาสำหรับผม ก็คือเวลาจะทำงาน เล่น เนต รู้สึก มันไม่ค่อยสบายตาเท่าไหร่ น่ะ

ลองดูลิ้งที่ผมเคยดูอยู่ อ้างอิงเอาครับ

http://www.bloggang.com/mainblog.php...roup=1&gblog=6

http://www.dvdgameonline.com/forums/...howtopic=62030

OverclockZone Member Solidworks's Avatar
    South-East Asia

ชัดเจนมากครับสำหรับ คห. บน

อืมม ขอบคุณมากครับ ไว้เดี๋ยวไปได้ LCDTV 26" โดน ๆ ซักตัวก่อนแล้วจะกลับมาบอกเล่ากันครับ

OverclockZone Member DOGMA's Avatar

ที่แน่ LCD TV สว่างจ้าเกินไป ดูนานๆแล้วเมื่อยลูกกะตาสุดๆๆ

Quote Originally Posted by DOGMA View Post
    ที่แน่ LCD TV สว่างจ้าเกินไป ดูนานๆแล้วเมื่อยลูกกะตาสุดๆๆ
    อืมม น่าคิดแฮะ เพราะขนาดตอนนี้ LCD 22" ที่ใช้อยู่นี่เวลาเข้าเวปนี่ยังต้องหรี่แสงจดเกือบจะสุดอยู่แล้ว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

OverclockZone Member Saint's Knight's Avatar

Quote Originally Posted by Antfield View Post
    อืมม น่าคิดแฮะ เพราะขนาดตอนนี้ LCD 22" ที่ใช้อยู่นี่เวลาเข้าเวปนี่ยังต้องหรี่แสงจดเกือบจะสุดอยู่แล้ว

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

นั้นสิ ปัญหาปวดตานี้ เซ็ง

ผมใช้ sumsung จอไม่กระจก ดูที่ร้านก็เฉยๆ พอมานั่งเล่นเอง ปวดตาฉิบ -*-

OverclockZone Member mintjee2's Avatar

ยิ่งต่อแบบ HDMI แล้วแสงสดจ้ามาก(เอาไว้ดูหนัง) หุหุ

OverclockZone Member countertain's Avatar

ดูภาพตอนใช้งานจริง ที่ Blog ผมก็ได้ครับ

http://www.bloggang.com/mainblog.php...roup=1&gblog=6

edit
    แป่ว คุณ SunzabiLL โพสต์ลิงค์ blog ผมไปแล้วเหรอ
    Last edited by countertain; 1 Jan 2008 at 09:42:06.

ไปสำรวจมาแล้วครับ ตัวเลือกมีแค่ ซัมซุง พานา แล้วก็ Provision เอง 3 ยี่ห้อเอง ไม่ค่อยมีคนทำ 26" ขายซักเท่าไหร่มีแต่ 32"

ราคาถูกสุดที่หาได้ตอนนี้ของซัมซุง 18,500
    Provision 17,500 แต่คุยกับ sale เห็นบอกว่า map pixal 1:1 ไม่ได้
    พานานี่ตัดทิ้งไปแล้วเกินสองหมื่น

สงสัยคงได้สอยซัมซุง ไม่ทราบว่ามีแหล่งซื้อราคาแนะนำกันบ้างหรือเปล่าครับ ^^

OverclockZone Member countertain's Avatar

Quote Originally Posted by Antfield View Post
    ไปสำรวจมาแล้วครับ ตัวเลือกมีแค่ ซัมซุง พานา แล้วก็ Provision เอง 3 ยี่ห้อเอง ไม่ค่อยมีคนทำ 26" ขายซักเท่าไหร่มีแต่ 32"

ราคาถูกสุดที่หาได้ตอนนี้ของซัมซุง 18,500
    Provision 17,500 แต่คุยกับ sale เห็นบอกว่า map pixal 1:1 ไม่ได้
    พานานี่ตัดทิ้งไปแล้วเกินสองหมื่น

สงสัยคงได้สอยซัมซุง ไม่ทราบว่ามีแหล่งซื้อราคาแนะนำกันบ้างหรือเปล่าครับ ^^
    SONY อีกยี่ห้อคับ ที่มี 26 นิ้ว

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

เคยเล่นอะจอใหญ่ดี แต่เมื่อยลูกตามาก

OverclockZone Member tntm's Avatar

ผมเคยใช้ ss26" ตอนนั้น nee car กำลังดัง มันมาก ใหญ่ดี จุดประสงค์ เอามาดูทีวี และ ทำงาน พร้อมกัน ปัญหามันอยู่ที่แสงและระยะ***ง ผมถอยจอให้***งหน่อยและลดแสงลงครับ แต่เอามาดูหนังผมว่ามันยังเล็กไปครับ

OverclockZone Member TUmee's Avatar

ผมใช้จอ 22 นิ้ว เวลาเล่นเกมก็ปรับมาที่ 1440x 900 ก็ไม่ขี้เหร่เท่าไหร่ ไม่ต่างจาก
    1650x1050 มากแถมลื่นกว่ามากมาย ส่วนถ้าเอาไปต่อจอ lcd tv 26 ก็ต้องใช้ความ
    ละเอียด ที่ 1280x720 ไม่ก็ 1360x 768 ซึ่งก็กินแรงการ์ดจอพอๆกับ 1440x900
    ดังนั้นผมไม่แนะนำให้ใช้ 26 ให้ข้ามไปเล่น 32 เลยครับ ลองไปเช็คราคาที่นีดูก่อน
    http://www.pantipmarket.com/electronic/index.php?grp2=3

OverclockZone Member bismarck's Avatar

ใช้จอ22" อยุ่เหมือนกันครับยังคิดว่ามันใหญ่ไปเลย 26"หรือ32" คงไม่ไหวล่ะครับปวดตาน่าดูเลย

OverclockZone Member b_ambee's Avatar

ผมซื้อ LCD TV Samsung 26 นิ้ว มาจะปีละ ตอนนั้นซื้อได้ที่ 16,000 บาท เป็นร้านแถวรามอินทรา ผมก็หาๆมาจากเวบ thai2hand น่ะครับ ลองหาดู

พูดถึง LCDTV นี่ ดูใกล้ๆนี่ไม่ไหวเลยครับ มึน
    ต้องนั่งออกมา***งๆสักเมตรครึ่งขึ้นไป ซึ่งระยะนี้จะสบายตาดี เล่นเกมส์ ดูหนัง เวิกมาก แต่พิมพ์งาน เล่นเนตนี่ไม่ไหวครับ ผมว่า เล็กไป ตอนนี้เลยใช้โนตบุก เล่นเนตทำงาน ส่วนคอมบ้านก้อต่อ LCD ไว้ดูหนัง เล่นเกมส์ครับ

Samsung LCDTV นี่ผมว่าภาพสวยนะครับ แต่เสียง suck มาก ผมต้องหาลำโพงอื่นมาต่อถึงพอดูดีขึ้นน่ะครับ ยังไงถ้าจะซื้อลองฟังเสียงดูก่อนนะครับว่าชอบหรือเปล่า เสียงแบบนี้
    Last edited by b_ambee; 2 Jan 2008 at 01:53:27.

Quote Originally Posted by b_ambee View Post
    ผมซื้อ LCD TV Samsung 26 นิ้ว มาจะปีละ ตอนนั้นซื้อได้ที่ 16,000 บาท เป็นร้านแถวรามอินทรา ผมก็หาๆมาจากเวบ thai2hand น่ะครับ ลองหาดู

พูดถึง LCDTV นี่ ดูใกล้ๆนี่ไม่ไหวเลยครับ มึน
    ต้องนั่งออกมา***งๆสักเมตรครึ่งขึ้นไป ซึ่งระยะนี้จะสบายตาดี เล่นเกมส์ ดูหนัง เวิกมาก แต่พิมพ์งาน เล่นเนตนี่ไม่ไหวครับ ผมว่า เล็กไป ตอนนี้เลยใช้โนตบุก เล่นเนตทำงาน ส่วนคอมบ้านก้อต่อ LCD ไว้ดูหนัง เล่นเกมส์ครับ

Samsung LCDTV นี่ผมว่าภาพสวยนะครับ แต่เสียง suck มาก ผมต้องหาลำโพงอื่นมาต่อถึงพอดูดีขึ้นน่ะครับ ยังไงถ้าจะซื้อลองฟังเสียงดูก่อนนะครับว่าชอบหรือเปล่า เสียงแบบนี้
    อืมม ขอบคุณครับ เรื่องเสียงผมคงต่อจาก sound card เข้าลำโพง 5.1 เหมือนเดิมอยู่แล้ว ว่าแต่ขอลายแทงร้านหน่อยซิครับ ^^

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ดียังไงบอกด้วยนะครับท่าน

ความละเอียดเท่าไหร่ครับ

OverclockZone Member beersonic's Avatar

ถ้าจะซื้อมาต่อกับคอมพิวเตอร์ ยังไงตอนไปซื้อเทสด้วย notebook ด้วยนะครับ ว่าต่อได้ภาพชัด เพราะตอนที่ผมซื้อ ตอนแรกเห็น JVC ถูกดี ตัวละ 22000 บาท (32นิ้ว) เลยให้เค้าเทส เซ็ตตั้งนาน ไม่ยอมขึ้น เนื่องจากไม่มี port D-sub กะ DVI....มีแต่ S-Video ผมเลยไม่เอา แล้วย้ายไปลองกะ Philips 32TA2800 (ใช้อยู่ปัจจุบัน) ต่อปุ๊บติดปั๊บ ภาพคมโคตร มีหัวต่อทั้ง D-sub, DVI, HDMI ลองแล้วโอเค ยกกลับบ้านเลย

ลองไปเดินดูก้ได้ครับ ซอยข้างๆ Big-C ราชดำริ (ตรงข้าม Central world) จะมีร้านใหญ่ๆ อยู่ 3 - 4 ร้านได้มั้ง ผมซื้อร้าน สหวิทยุ ครับ แนะนำดี คุยดี บริการหลังการขายยังไม่เคยลอง...เพราะยังไม่เสีย
    Last edited by beersonic; 2 Jan 2008 at 16:09:31.

OverclockZone Member peedurst's Avatar

LCD TV 26" ก็มีอยู่อีกยี่ห้อน่ะครับ Toshiba 26WL66T ครับ ผมใช้ัอยู่ แต่ไม่เคยต่อออกคอมเลยครับ

อยากจะลองเหมือนกันไว้ว่างๆไม่ขี้เกียจค่อยลอง ผมได้แต่ต่อกับน้องเอ็ก xbox 360 ใช้ สาย vga ของน้องเอ็ก

แล้วก็เครื่องเล่นวีดีดีธรรมดาใช้ HDMI ต่อครับ ที่ีผมใช้อยู่น่ะ ข้อเสียที่ผมเห็นคือ เรื่องเสียงครับ ฟังแล้วไม่มีมิติเลย

ต้องหาพวกเครื่องเสียงมาต่อแยกอีกที แต่เรื่องภาพนี้ก็โอเคครับ มันไม่ถึงระดับ 100 Hz อยู่แล้ว โดนรวมก็โอเค

เพราะซื้อมาถูก ได้มาอยู่ที่ 17,000 ครับ ซื้อมาตั้งแต่ต้นปี 2007

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks