Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องเนื้อที่ที่หายไปของวินโดว์ ใครเป็นมั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องเนื้อที่ที่หายไปของวินโดว์ ใครเป็นมั่ง

คือว่าผมใช้ winrar อะครับ พอใช้แล้วเนื้อมันก็หายไปทุกทีเลย เช็คข้อมูลทั้งหมดแล้วก็ แต่พอกดตรวจดูไดร์ c: ปรากฎว่าเนื้อที่หายไปกว่า 5 g แล้วมีวิธีไหนจะทำให้มันคืนมาบ้างรึว่าผมต้องทำยังไง

*-*งง รอผู้รผู้มาตอบ

Comment

เจ้าของกระทู้

เอาใหม่นะครับ คือว่า ข้อมูลโดยตรวจสอบจากภายในไดร์ทั้งหมดแล้ว มัน เท่ากับ สิบสี่ กิ๊ก
      แต่พอออกมาดูข้างนอกตรง my computer มันบอกไดร์C ใช้เนื้อที่ไป สิบเก้ากิ๊ก

มันจะเป็นแบบนี้รึเปล่า คือว่าผมสังเกตเวลาผมโหลดข้อมูลมาเป็นซิบหรือwinrar พอผมกดติดตั้งโดยไม่ได้แต่กซิบมาวางไว้ก่อน มันก็จะสร้างจำลองข้อมูลที่ทไดร์ C ทำให้เนื้อที่ไดร์ C หายไป แล้วผมจะตรวจสอบหรือว่าทำยังงไงให้เนื้อที่ที่หายไปกลับคืนมาอะครับ

Comment

ลองใช้ system restore กลับไปก่อนหน้าที่จะเกิดอาการดังกล่าวได้มั้ยครับ แบบว่าอาจเกิดจากการติดตั้งโปรแกรมอะไรเพิ่มเติมไปก็ได้

Comment

ตอบไม่ได้ครับ แต่ขอมาเดา ความหมายของคำถาม

"คือว่า ข้อมูลโดยตรวจสอบจากภายในไดร์ทั้งหมดแล้ว มัน เท่ากับ สิบสี่ กิ๊ก"
          หมายความว่า สมมติ จะดูพื้นที่ ที่ใช้ไปในการเก็บข้อมูล drive C
          ก็เข้าไปที่ drive C แล้ว select all คลิกขวาเลือก properties แล้วจะแสดงขนาด
          พื้นที่ทั้งหมดที่ใช้ไป เท่ากับ 14 GB

"แต่พอออกมาดูข้างนอกตรง my computer มันบอกไดร์C ใช้เนื้อที่ไป สิบเก้ากิ๊ก "
          หมายความว่า สมมติ จะดูพื้นที่ ที่ใช้ไปในการเก็บข้อมูล drive C
          ก็ไปที่ my computer คลิกขวาดู properties แล้ว use space คือ 19 GB

ผมตีความถูกหรือเป
          "แต่พอออกมาดูข้างนอกตรง my computer มันบอกไดร์C ใช้เนื้อที่ไป สิบเก้ากิ๊ก "ล่า
          หรือไม่ก็ กำหนด view ให้เป็น detail แล้วก็ดู free space ลบออกจาก total size

มีภาพประกอบด้วยจะเข้าใจง่ายกว่านะครับ ลองอธิบายอีกรอบครับ แต่ผมตอบไม่ได้ รอท่านผู้รู้

Comment

ตอบ

ถูกตามข้างบนเลยครับ

Comment

restart เครือง 1 รอบแล้วเข้าไปที่นี้
              C:\Users\[USER NAME]\Local Settings\Temp
              เช่น
              C:\Users\Pol-P-Pol\Local Settings\Temp

แล้วลบfileในนี้ออกทั้งหมดได้เลยพวก winrar ชอบแตกfileไว้ในนีพอเสร็จมันไม่ยอมลบให้

Comment

ลองเลือกโชไฟล์ที่ซ่อนออกมาดูซิครับ เข้าไปที่ control penal>folder options แล้วติ้กตามรูป

อย่างของผมจะหมดไปกับพวก pagefile ของ windows ไป 4 กิ๊กกว่า ๆ
                Attached Files

Comment

ใช้ disk clean up สะดวกดีเหมือนกันครับ ลองดูครับ
                  พวกไฟล์ restore ต่างๆ
                  ลองปรับให้มันใช้ พื้นที่น้อยลงครับ
                  สำหรับผม เปิดเฉพาะ drive ที่ลง OS ผมกำหนดไว้ 2% (6xxMB) ปกติ defaul น่าจะ 10% หรือเปล่า
                  ไดรฟอื่นๆ ผมปิด system restore หมดเลย

อีกอย่าง พื้นที่ที่หายไป คงจะเป็น page file ของ virtual memory ครับ
                  ถ้า ram เยอะๆ ก็ลงลอดมันหรือถ้า ชัวร์ก็ปิดไปเลย

แต่สำหรับผม มี แรม 1 G ผมให้ page file ไว้ 1.5 G
                  กำหนดแบบไม่มีหลักการครับ

มั่วไปเรื่อยครับ อิๆ

Comment

ให้ ติ๊กเครื่องหมายถูกตรง สีแดงๆนะครับ ลองตรงนี้ดูยัง
                    Attached Files

Comment

Working...
                    X