Announcement

Collapse
No announcement yet.

5.1กับ7.1ต่างกันตรงไหน?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 5.1กับ7.1ต่างกันตรงไหน?

ต่างกันตรงไหนหรอคับ ๆ

มี 5 กับ 7 ตัวไงครับ หึหึ :P

Comment

ขอบคุงคับๆ

Comment

7.1จะมีลำโพงข้างเพิ่มมาอีกสองตัวอ่ะครับ

Comment

ลำโพง 5.1 คือมีตู้ลำโพงตอบสนองย่านความถี่กลางต่ำ - สูง ส่วนมากเป็นลำโพงแบบ 2 ทาง จำนวน 5 ตู้ และ .1 ก็คือตู้ลำโพงที่มีไว้ขับย่านความถี่เสียงกลางต่ำลงไป 1ตู้ โดยส่วนมากระบบเสียงจะรอบรับอยู่ที่ 5.1 แบบแท้ๆ แบบDTS ส่วน 7.1 ก็แค่เพิ่มลำโพงมา 1 คู่ ระหว่างลำโพงหลังซ้ายขวามาอีก 1 คู่ ส่วนมากจะรอบรับช่องสัญญาณเสียงเป็นแบบแมตทริกเสียงมากจากช่องสัญญาณเสียงลำโพงคู่หลัง มีทั้งแบบเสียงโมโน และสเตอริโอ(หมายถึงแยกเสียงมาให้แล้ว) มันพัฒนามากจาก 6.1แต่โดยส่วนมากภาพยนต์รองรับแค่ 5.1 ส่วน 7.1แบบแท้ยังไม่ได้รองเช็คว่ามีหรือยัง แต่ถ้าBule-ray หรือ HD-DVD ทำตลาดจริงจังอาจจะมีให้ได้เล่นครับ

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
            มี 5 กับ 7 ตัวไงครับ หึหึ :P
            6 ตัว กับ 8 ตัวครับ

Comment

มิติเสียงครับ

Comment

5.1 กับ 7.1 ต่างกันตรงที่

1. ด้านตำแหน่งและจำนวนลำโพง และเสียงที่ได้
                แน่นอน จำนวนลำโพงต้องเพิ่ม มาจาก 5.1 อีก 2 ตัว ตำแหน่ง นั้นคือด้านหลังซ้ายขวา เสียงที่ได้จะเพิ่มขึ้นมาอีก 2 ch เป็นอิสระ จาก หลัง ขวา และหลังซ้าย ครับ ทำเกิดความละเอียดขึ้นไม่ใช่แค่ เพิ่มลำโพงแค่นั้นนะครับ ย้ำนะครับ สำหรับระบบ 7.1 แท้ๆ ลำโพงหลังที่เพิ่มขึ้นมา ถือเป็นอีก 2 chanelไม่ ตัวอย่างเช่น เวลา ลดวิ่งผ่าน จากซ้ายไปขวาด้านหลัง ก็จะเรียง กันไป 4 ลำโพงหลัง จากซ้ายไปขวา หรือ เวลา ยิงปืนกัน ในหลายๆจุด สามารถแยก จุด ได้แม่นยำขึ้น แล้วแต่ว่า sound en จะใส่ยังไงครับ

2. แล้ว dvd ที่เราดูกันอยู่ทำได้หรือไม่
                dvd ที่เราดูๆ กันอยู่ทำได้ครับ ไม่ต้องถึง BD หรือ HDDVD แค่ DVD ธรรมดา ก็ได้แล้วครับ เพียงแต่ต้องหาสัญลักษณ์ Dolyby Ex ส่วน ส่วน DTS-ES ครับ ย้ำอีกเหมือนกันครับ DVD ก็มี 7.1 แท้ๆ เหมือนกันครับ เพราะระบบทั้งสองนี้ สามารถใส่ chanel เพิ่มได้อีก 2 chanel

เพิ่มเติม สำหรับการจัดลำโพงในแบบ Dolby 7.1 ตามนี้เลยครับ
                http://www.dolby.com/consumer/home_e...omlayout2.html
                Last edited by Aeromancer; 2 Jan 2008, 01:02:25.

Comment

ราคา คับผม ^^

ปล.^^

Comment

7.1 หาเล่นยาก
                    ไม่ค่อยมีให้เลือกหลายรุ่นเท่าไหร่
                    jack เพิ่มมาอีก 1 หัว

Comment

Working...
                    X