overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 19 of 19 FirstFirst ... 1516171819
Results 361 to 378 of 378
    OverclockZone Member thassanai's Avatar

Quote Originally Posted by giantchet View Post
    XFX HD6970 2GB GDDR5 จะเปิด AA ได้เท่าไหร้ ฮะ จอ 1366x768
    สุดหมดได้ตลอดไป ยาวนานแสนนาน กับ จอ 1366x768

OverclockZone Member

AA มันเปิดยังไง

อยากรู้เกี่ยวกับ CSAA EQAA ด้วยอะไครทราบตอบที

momothedog's Avatar
    ถ.จันทน์ เขตสาทร กรุงเทพฯ

ไม่เห็นมีอธิบายเทคโนโลยี FXAA เลยอ่ะครับ เพิ่มเติมหน่อยได้ไหม

OverclockZone Member ofenrilo's Avatar

เล่นจอเล็กก็ไล่สายตาไม่ค่อยจะทันอยู่แล้ว ผมคงเริ่มแก่แล้ว เลยไม่จำเป็นต้องกังวลเรื่องการ์ดจอไม่แรงอีกต่อไป AAx4/8 เปิดได้ทุกเกมเลย ใช้แค่การ์ดราคา5000ก็สุดจะแหล่มแล้วครับ

OverclockZone Member ERR BAND's Avatar
    Siam Square, JJ Market, Hang Out

ผมใช้ Sap 7770 OC นะครับ

คือส่วนตัวผม ไม่รู้ว่ารู้สึกไปคนเดียวหรือเปล่า

อย่างบางเกมส์ เช่น Dota ผมรู้สึกว่าถ้าผมปรับ AA เป็น Multi-Sample AA ภาพทีได้

จะรู้สึกว่าคมชัดกว่าการที่ปรับเป็น Super-Sample AA ที่พอปรับแล้ว ภาพจะออกเบลอๆ

จะเห็นได้ชัดก็คือตัวหนังสือ มันจะดูเบลอๆ อารมณ์แบบใช้ปากกาน้ำหมึกซึมเขียนตัวหนังสืออะครับ

ซึ่งตามหลักแล้วภาพที่ดีก็ควรจะปรับเป็น Super-Sample AA ใช้ไหมครับ(หากเครื่อง Spec รับไหว)

หรือไม่รู้ว่าเป็นเพราะตัวเกมส์ Dota เป็นเกมส์ที่มีกราฟฟิกไม่ได้โดดเด่น หรือดีอะไรนักรึเปล่าครับ

และขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับว่า ปกติแล้วทุกๆท่านมักจะตั้งค่าหรือปรับเปลี่ยนค่าจากตัว Driver กันไหมครับ

หรือว่าเลือกให้เป็น Default แล้วไปปรับที่ตัวเกมส์ดีกว่า

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member Newzaonlie's Avatar

โหดไปฮาไป

OverclockZone Member nakhonj's Avatar

เจ๋งครับ

รู้แต่ว่าเจ้า AA เนี่ยทำผมกระตุกทุกเกม ปิดได้ปิดเลย 555

OverclockZone Member taroaccel's Avatar

http://www.youtube.com/watch?v=hqi0114mwtY ลิ้งเพิ่มเติม ครับ

OverclockZone Member wownoy's Avatar

ขอบคุณมากครับ 55
    ปล.ของผมคงดูเก็บไว้เป็นความรู้เเต่คงไม่ได้ใช้เพราะตอนนี้กาดจอของผมรุ่นเก่าเเล้ว
    คาดว่าครึ่งปีผ่านไปอดเล่นเกมใหม่ๆเเน่นอนครับ

Quote Originally Posted by ERR BAND View Post
    ผมใช้ Sap 7770 OC นะครับ

คือส่วนตัวผม ไม่รู้ว่ารู้สึกไปคนเดียวหรือเปล่า

อย่างบางเกมส์ เช่น Dota ผมรู้สึกว่าถ้าผมปรับ AA เป็น Multi-Sample AA ภาพทีได้

จะรู้สึกว่าคมชัดกว่าการที่ปรับเป็น Super-Sample AA ที่พอปรับแล้ว ภาพจะออกเบลอๆ

จะเห็นได้ชัดก็คือตัวหนังสือ มันจะดูเบลอๆ อารมณ์แบบใช้ปากกาน้ำหมึกซึมเขียนตัวหนังสืออะครับ

ซึ่งตามหลักแล้วภาพที่ดีก็ควรจะปรับเป็น Super-Sample AA ใช้ไหมครับ(หากเครื่อง Spec รับไหว)

หรือไม่รู้ว่าเป็นเพราะตัวเกมส์ Dota เป็นเกมส์ที่มีกราฟฟิกไม่ได้โดดเด่น หรือดีอะไรนักรึเปล่าครับ

และขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับว่า ปกติแล้วทุกๆท่านมักจะตั้งค่าหรือปรับเปลี่ยนค่าจากตัว Driver กันไหมครับ

หรือว่าเลือกให้เป็น Default แล้วไปปรับที่ตัวเกมส์ดีกว่า

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
    ผมกำลังงงเหมือนคุณเลย เปิด aa รอยหยักลดลง มากน้อยตามที่เราปรับ ภาพเบลอ แต่ไม่เบลอถึงกับที่่เราปรับจอที่ไม่ใช่ native resolution (อย่างเช่น จอเนทีฟเรา 1920x1080 แต่เราปรับ ต่ำกว่าทำให้ภาพมันเบลอ) พอปิด aa เห็นรอยหยักชัดเจนตามขนาดของจอภาพ จอใหญ่ก็เห็นชัดหน่อย แต่ภาพไม่เบลอ แปลก หรือผมสังเกตมากไป Dota 2 ก็เหมือนกัน ปิด aa ชัดกว่าเยอะ

OverclockZone Member aekpong's Avatar

Quote Originally Posted by theupflo View Post
    เปิดกับไม่เปิดนี่ แทบไม่ต่างไม่มีเวลามองจริงๆ ขนาดว่าเพ่งดูยังหาดูยาก ตาไม่ค่อยดี
    อยู่ที่เกมมั้งท่าน ท่านไปเปิด AA กับ plant vs zombies หรือป่าวหล่ะครับ
    แตกต่างกันมากน่ะลบรอยหยักเนี่ย สำหรับพวกเกม simulator จะเห็นรายละเอียด เยอะ

เกมรถ ก็จะเห็นแผงหน้าปัดชัดเจน

มันอยู่ที่ตัวเกมเขาด้วยว่า ถ้าปิดตัวลบรอยหยักแล้วทางผู้พัฒนาเขาต้องการแสดงผลส่วนไหน

OverclockZone Member 'SEVENFOLD's Avatar

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

เข้ามาอ่านด้วยจ้า THX

แล้วเปิด AA นี้ต้องทำยังไงครับหรือมันทำด้วยตั้วมันเองอยู่แล้ว

momothedog's Avatar
    ถ.จันทน์ เขตสาทร กรุงเทพฯ

Quote Originally Posted by mrcmiracle View Post
    แล้วเปิด AA นี้ต้องทำยังไงครับหรือมันทำด้วยตั้วมันเองอยู่แล้ว
    ก็ใน Options ของเกมต่าง พวก MSAA / TXAA / FXAA อะไรพวกนี้อะ

TSSAA ใครรู้จักบ้าง อธิบายหน่อย

Page 19 of 19 FirstFirst ... 1516171819

Bookmarks

Bookmarks