Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องแรม เกี่ยวกับขนาดของชิพครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องแรม เกี่ยวกับขนาดของชิพครับ

แรมที่ชิพเป็นแบบยาว ๆ เต็มแผง เหมือนชิพแรมสมัยก่อน กับชิพที่เป็นเม็ดเล็ก ๆ เหมือนในปัจจุบันอะไรดีกว่ากันครับ แบบว่าวันนี้ผมเพิ่งจะซื้อแรม OCZ Value มา แล้วเจอว่าตัวนึงมันเป็นชิพแบบยาว ๆ ยังไม่ได้ลองประกอบเครื่องใช้ดูว่ามีปัญหาอะไรมั้ย แต่ในใจผมอยากเอามันไปเปลี่ยนอ่ะ เพราะคิดว่าแบบยาวน่าจะเป็นของเก่า ถ้ามาเป็นเม็ดเล็กเหมือนกันน่าจะดีกว่า แบบนี้ผมจะเปลี่ยนได้มั้ยครับ

อย่าไปมองที่ชิบเลยคับ ดูที่ขนาดและความแร็วดีกว่า แต่แรมเม็ดยาวส่วนมากจะเป็น ddr นะคับเท่าที่เห็น

Comment

แต่ดูจากสติ๊กเกอร์แล้วก็ DDR2 นะครับ ล็อคบนแถวแรมก็ตรงกันกับอีกตัว คง DDR2 แหละ ก็ยังไงผมก็คงจะลองมันดูก่อนว่ามีปัญหาอะไรมั้ย และอาจจะลอง O/C ดูหน่อยว่ามีปัญหาหรือเปล่า แต่ทีนี้อยากจะถามว่าถ้าเกิดผมอยากจะเปลี่ยนเนี่ยผมจะไปบอกมันว่าอะไรดี บอกว่าใส่ Dual Channel แล้วมีปัญหาไม่เสถียรจะฟังขึ้นมั้ยครับ

Comment

Working...
      X