overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ๋ลำโพง JBL SPYRO กับ JBL CREATURE II ให้เสียงเป็นยังไงบ้าง?

OverclockZone Member kaz1161's Avatar

Default ๋ลำโพง JBL SPYRO กับ JBL CREATURE II ให้เสียงเป็นยังไงบ้าง?

ผมกำลังจะซื้อลำโพงระบบ 2.1 ตัวใหม่ คิดว่าจะซื้อของ JBL เพราะมันดีไซน์อวกาศเข้ากับเคสผมดี มีอยู่สองรุ่นที่มองไว้คือ JBL SPYRO กับ JBL CREATURE II ไม่ทราบว่ามีใครเคยใช้เจ้าลำโพงสองรุ่นนี้บ้าง อยากรู้ว่ามันเหมาะกับการฟังเพลงเสียงกลางกับเสียงสูงไหมครับ? แล้วรุ่นไหนเหมาะกว่ากัน? หรือหากใครพอรู้ลำโพงที่ดีไซน์แนวนี้ เสียงดีๆ ช่วยแนะนำผมทีครับ ราคาสักประมาณ 3000-6000 บาท
    JBL SPYRO

JBL CREATURE II

OverclockZone Member

ดัน ดัน

ไม่เคยได้ยินตัว spyro นะคับ
    แต่ได้ยินคนอื่นบอกมาว่า spyro ไม่น่าเล่นสุดของ JBL อ่ะคับ

ปล. ได้ยินเสียงลือมาว่าตัวกระสวยเสียงดีคับ

OverclockZone Member a12a's Avatar

2รุ่นนี้เน้นดีไซด์ เก๋ดีผมว่า เน้นกลาง กะแหลม ไม่ลองดูพวกAltec 5021ดู

OverclockZone Member Roat's Avatar

JBL SPYRO เสียงดีกว่า Creator 2 ครับ แต่ถ้าเอา JBL SPYRO ไปเทียบกับตัวอื่นที่ราคาใกล้กัน ตัวอื่นน่าเล่นกว่าครับ

OverclockZone Member oddy's Avatar

ไอ้กลีบดอกไม้นี่ ยังไม่เคยลองฟังที่บ้านตัวเองครับ เคยฟังแต่ที่ร้าน ส่วน เจ้าดาธเวเดอร์ นี่ เคยฟังทั้งในร้าน และ ที่บ้านเลย

ลำโพง 2 ตัวนี้เหมือนกันอยู่อย่างนึง คือ ต้องฟังในที่เงียบๆ ยิ่งฟังกลางคืนยิ่งเพราะ ฟังระยะไม่ไกลมาก มิติ และ stage จะด้อยมากๆ หรือไม่มีเลย ถ้านั่งฟังไกลเกิน อืม... ประมาณไม่เกิน 1.5 เมตร เสียงก็จะเน้นมิติ รายละเอียดเท่านั้น ไม่เน้นตู้มต้ามสะใจขาเบสอะไรอย่างนั้นครับ

ส่วนเป็นแนวเสียง ต่างกันนิดหน่อย

Ceature เหมาะฟังเพลง ตลาด pop rock วัยรุ่นทั่วๆไป ที่เน้นกลางแหลม เบสไม่หนัก เสียงมีคุณภาพดี แต่น้ำเสียงยังไม่เป็นธรรมชาติเท่าไหร่ แต่ก็ดีกว่า Spyro อยู่นะผมว่า

Spyro เสียงคล้าย creature นะ แต่ไม่เหมือนซะทีเดียว แต่ความเป็นดนตรี จังหวะจะโคนฟังดูด้อยกว่า Creature คือ เสียงกลางแหลมจะแปลกๆหน่อย ไม่ธรรมชาติเท่าไหร่

ข้อสังเกต ยี่ห้อ JBL ก็จริง แต่เสียงคนละแนว กับพวก JBL แยกชิ้นนะ ถ้าติดใจเสียงลำโพงบ้าน Hi-end ของยี่ห้อนี้ แล้วหวังว่า เจ้า 2 ตัวนี้ เสียงจะเหมือนกัน คือ คิดผิดนะครับ

เรื่องความคุ้ม ในแง่ Design วัสดุที่ดูหรู คงคุ้มแน่ๆ เพราะมันสวย เป็นเฟอร์นิเจอร์ได้
    แต่ในแง่เสียง ผมคิดว่าไม่คุ้มค่าเงินเท่าไหร่ครับ แม้จะเสียงดี แต่เปิดในที่ๆเสียงดังหน่อยก็ไม่ได้ละ นั่งไกลๆก็ไม่ดีละ เปิดเอามันส์เอาสะใจก็ไม่ได้อีก แต่ถ้าชอบในแบบที่มันเป็นก็ไม่มีปัญหา ซื้อได้เลยครับ

ปล.ตอบตามความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
    Last edited by oddy; 2 Jan 2008 at 09:32:22.

OverclockZone Member BigQue's Avatar

ลองไปที่ดีลเลอร์แล้วนั่งฟังดูสักพักครับ ตัวไหนเข้าหูก้อตัวนั้นละครับ ตามสไตล์ของตนเอง ^^

OverclockZone Member kaz1161's Avatar

Quote Originally Posted by oddy View Post
    ไอ้กลีบดอกไม้นี่ ยังไม่เคยลองฟังที่บ้านตัวเองครับ เคยฟังแต่ที่ร้าน ส่วน เจ้าดาธเวเดอร์ นี่ เคยฟังทั้งในร้าน และ ที่บ้านเลย

ลำโพง 2 ตัวนี้เหมือนกันอยู่อย่างนึง คือ ต้องฟังในที่เงียบๆ ยิ่งฟังกลางคืนยิ่งเพราะ ฟังระยะไม่ไกลมาก มิติ และ stage จะด้อยมากๆ หรือไม่มีเลย ถ้านั่งฟังไกลเกิน อืม... ประมาณไม่เกิน 1.5 เมตร เสียงก็จะเน้นมิติ รายละเอียดเท่านั้น ไม่เน้นตู้มต้ามสะใจขาเบสอะไรอย่างนั้นครับ

ส่วนเป็นแนวเสียง ต่างกันนิดหน่อย

Ceature เหมาะฟังเพลง ตลาด pop rock วัยรุ่นทั่วๆไป ที่เน้นกลางแหลม เบสไม่หนัก เสียงมีคุณภาพดี แต่น้ำเสียงยังไม่เป็นธรรมชาติเท่าไหร่ แต่ก็ดีกว่า Spyro อยู่นะผมว่า

Spyro เสียงคล้าย creature นะ แต่ไม่เหมือนซะทีเดียว แต่ความเป็นดนตรี จังหวะจะโคนฟังดูด้อยกว่า Creature คือ เสียงกลางแหลมจะแปลกๆหน่อย ไม่ธรรมชาติเท่าไหร่

ข้อสังเกต ยี่ห้อ JBL ก็จริง แต่เสียงคนละแนว กับพวก JBL แยกชิ้นนะ ถ้าติดใจเสียงลำโพงบ้าน Hi-end ของยี่ห้อนี้ แล้วหวังว่า เจ้า 2 ตัวนี้ เสียงจะเหมือนกัน คือ คิดผิดนะครับ

เรื่องความคุ้ม ในแง่ Design วัสดุที่ดูหรู คงคุ้มแน่ๆ เพราะมันสวย เป็นเฟอร์นิเจอร์ได้
    แต่ในแง่เสียง ผมคิดว่าไม่คุ้มค่าเงินเท่าไหร่ครับ แม้จะเสียงดี แต่เปิดในที่ๆเสียงดังหน่อยก็ไม่ได้ละ นั่งไกลๆก็ไม่ดีละ เปิดเอามันส์เอาสะใจก็ไม่ได้อีก แต่ถ้าชอบในแบบที่มันเป็นก็ไม่มีปัญหา ซื้อได้เลยครับ

ปล.ตอบตามความรู้สึกส่วนตัวนะครับ
    ขอบคุณสำหรับทุกๆ ข้อความครับ เป็นประโยชน์สำหรับผมในการตัดสินใจซื้อจริงๆ ผมก็คิดว่ามันคุ้มในด้านดีไซน์จริงๆ ครับ เพราะผมกะเอาไปเข้าคู่กับเคสของผม ด้านเสียงแค่มันไม่ห่วยเกินก็โอเคแล้ว ชอบไอ้เจ้าดาธเวเดอร์มากกว่าดอกไม้ครับ ในเว็บเห็นมีสีแดงขาย(เคสผมVento3600สีแดงเฟอร์รารี่อ่ะ) ไม่รู้ตามพันทิพย์จะมีสีแดงรึป่าว

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by kaz1161 View Post
    ขอบคุณสำหรับทุกๆ ข้อความครับ เป็นประโยชน์สำหรับผมในการตัดสินใจซื้อจริงๆ ผมก็คิดว่ามันคุ้มในด้านดีไซน์จริงๆ ครับ เพราะผมกะเอาไปเข้าคู่กับเคสของผม ด้านเสียงแค่มันไม่ห่วยเกินก็โอเคแล้ว ชอบไอ้เจ้าดาธเวเดอร์มากกว่าดอกไม้ครับ ในเว็บเห็นมีสีแดงขาย(เคสผมVento3600สีแดงเฟอร์รารี่อ่ะ) ไม่รู้ตามพันทิพย์จะมีสีแดงรึป่าว
    ถ้าไม่ชอบเพราะว่ามันเป็นดอกไม้ ก็มีรุ่น Spot นี่
    สเปคเหมือนกัน แค่ เซทเทิลไลท์ เป็นทรงครึ่งวงกลมแทน
    จะได้ออกแมนๆหน่อย
    รูป รูป
    Last edited by พจน์; 3 Jan 2008 at 18:22:29.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เสียงกระป๋องครับ

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

งบ 6000 เพิ่ม 1500 ได้ Bose Bose Companion II series 2 เสียงดีแน่นอน แต่ถ้าชอบ ดี​ไซน์จริงๆ​ คง ไม่พ้น JBL แต่เสียงไม่โดนใจผมเลย

OverclockZone Member Not[CBR]'s Avatar
    นครศรีธรรมราช / ม.วลัยลัก

JBLสุดยอดๆๆ ในราคาที่ไม่แพงมาก คับ

OverclockZone Member poa_may's Avatar
    Nakhon Nayok City

JBL SPYRO เสียงดีกว่าครับ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

เสียงไม่สมเป็น JBL ทั้งคู่ครับ

gtr_golf
    Guest

Creature III เสียงดีกว่า Spyro ครับ แต่ของคุณมันยังเปน Creature II อยู่

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

Quote Originally Posted by gtr_golf View Post
    Creature III เสียงดีกว่า Spyro ครับ แต่ของคุณมันยังเปน Creature II อยู่
    เป็น Creature II อยู่แน่นอนครับ กระทู้ปี2008

OverclockZone Member milestone's Avatar

ทำไมช่วงนี้ขยันขุดกันจัง ?

Quote Originally Posted by rainbowx View Post
    งบ 6000 เพิ่ม 1500 ได้ Bose Bose Companion II series 2 เสียงดีแน่นอน แต่ถ้าชอบ ดี​ไซน์จริงๆ​ คง ไม่พ้น JBL แต่เสียงไม่โดนใจผมเลย

Bookmarks

Bookmarks