Announcement

Collapse
No announcement yet.

หูฟัง เบสกินซ้ายครับ เสียงมันไม่อยู่ตรงกลาง กรณีนี้เครมได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หูฟัง เบสกินซ้ายครับ เสียงมันไม่อยู่ตรงกลาง กรณีนี้เครมได้ไหม

ผมซื้อหูฟัง Sennheiser HD202 มา ปรากฏว่า เบสข้างซ้าย มันออกเยอะกว่า ข้างขวา

เวลาฟังเลยรู้สึกว่าเบสมันกินซ้ายอ่ะครับ ฟังแล้วเวียนหัวมากเลย

ผมลองฟังเพลงดูหลายๆเพลงก็เหมือนเดิม เสียบใส่เครื่องเล่น cd ก็เหมือนเดิม

แสดงว่ามันผิดปกติที่หูฟังแน่ๆเลย ไม่ใช่ user error แน่นอน

อยากทราบว่ากรณีแบบนี้ ถือว่าหูฟังเสียได้รึเปล่า? และ ผมสามารถเครมได้ไหม?

ขอบคุณครับ

พอดี ไม่อยากเสียเที่ยวเลยมาถามดูก่อนน่ะครับ

ถ้าได้ ก็จะไป pantip ทันทีเลย
    Last edited by oddy; 2 Jan 2008, 09:33:44.

Comment

ซื้อผ่านดีลเลอร์ที่ได้รับการแต่งตั้งอย่างเป็นทางการหรือเปล่า ถ้าใช่ก็สมควรเครมครับ
      ปกติหูฟังจะไม่ให้ลองเสียงที่ร้านตอนซื้อครับ เหตุผลเรื่องความสะอาด
      Sennheiser มีการรับประกัน 1 ปีครับ
      แนะนำให้เก็บรักษาดีๆหน่อยครับ ของจากประเทศเมืองหนาวค่อนข้างเสื่อมสภาพไวเมื่ออยู่บ้านเราครับ

Comment

อ่า... ผมซื้อร้านตรงชั้น2 ไม่แน่ใจว่าดีลเลอร์ไหม

ตอนนี้ ทำใจได้แล้วครับ ว่าอาจจะไปเสียเที่ยว แต่ผมไปลองดูดีกว่า เผื่อได้

มันต้องได้สิน่า ^_^"

Comment

เป็นทุกเพลงเลยหรือเปล่าล่ะครับ ทุกเพลงทุกแผ่น เพราะปกติ แล้วชาว Mixer ทั้งหลายจะไม่ทำให้ ดนตรี เท่ากันทั้งสองด้านนะครับ เพราะฟังเครื่องชุดใหญ่แล้ว มันจะมี Stereo Image (เวทีเสียง) นะครับ ผมว่าลองเช็คกับแผ่น อื่น ก่อนดีไหมครับ

Comment

สรุปยังไม่ได้ไปนะครับ หากล่องไม่เจอ... สติ๊กเกอร์ประกันมันอยู่ที่กล่อง เซ็งเลย

ตอบคุณ Aeromacer

เป็นทุกเพลงครับ และ ผมได้ลองทดลองฟังเสียงแบบ mono ดู ซึ่งเสียงมันควรจะออกเท่ากันทั้ง 2 ข้างทุกอย่าง มันก็ยังออกข้างซ้ายมากกว่าอยู่ดีครับ เวลากด sound test ดู ที่มันวิ่งๆรอบหัวเรา ผมเลือกเสียงตีกลอง เสียงทุ้มมันก็จะค่อยลงเวลามันหมุนมาทางขวาครับ ผมลองฟังเพลงเดียวกันกับหูฟัง oker 150 บาท เสียงก็ปกติดีนะ

เห็นได้ชัดเลยว่า หู Senn มันเพี้ยนของมันเอง

**ขอถามนิด ไม่แน่ใจว่าถูกไหม

เรื่อง Stage ผมเข้าใจว่าเพลงส่วนใหญ่ เบส และ กระเดื่องกลอง เค้าจะมิกซ์ให้เสียงที่ออกทั้งซ้าย ขวา สมดุลกัน ใช่หรือป่าวครับ
            คุณ Aeromacer ลองนึกดู เสียงกลางแหลมทั้ง L R มันเท่ากัน แต่เบสหนัก L ข้างเดียว ฟังแล้วเวียนหัวจริงๆ ผมฟังไป 4-5 เพลง แทบอ้วกเลย

Comment

เรียบร้อยครับ เค้าเปลี่ยนอันใหม่ให้ละ

แต่มีปัญหาอีกแล้ว คือ ผมไปฟัง AKG ตัวละ 3000 กว่าบาท มา เสียงดีจริงๆ

เสียงดีจนตอนนี้ รู้สึกอยากขาย HD202 ทิ้งเลย T_T ใครอยากได้เตรียมตัวเลย ไม่กี่วันจะเอาไปลงประกาศ

Comment

ดีใจด้วยครับ ที่เปลี่ยนได้ครับส่วน

เรื่อง Stage ผมเข้าใจว่าเพลงส่วนใหญ่ เบส และ กระเดื่องกลอง เค้าจะมิกซ์ให้เสียงที่ออกทั้งซ้าย ขวา สมดุลกัน ใช่หรือป่าวครับ
                คุณ Aeromacer ลองนึกดู เสียงกลางแหลมทั้ง L R มันเท่ากัน แต่เบสหนัก L ข้างเดียว ฟังแล้วเวียนหัวจริงๆ ผมฟังไป 4-5 เพลง แทบอ้วกเลย
                คือ เวลาฟังด้วยชุดใหญ่ ด้วยลำโพงแค่ ซ้ายขวา ตั้ง และหันลำโพงอย่างถูกต้องแล้ว เวลาฟังเพลงด้วยระบบ Stereo แล้ว มันไม่ใช่เท่ากันทั้งสองข้างนะครับ มันจึงทำให้เกิดเวทีเสียง เวทีเสียง คือ เวลาฟังด้วยความตั้งใจ แล้วจัดลำโพงอย่างถูกวิธี แล้วไปนั่งฟัง เสียงที่ได้ ไม่ใช่แค่เสียงเพลงธรรมดา เข้าหูทั้งสองข้างเท่าๆกัน แต่จะเกิดปรากฎการณ์ เวทีเสียงนั่นคือ ลำสามารถจับตำแหน่งของเครื่องดนตรีได้ครับ แต่ละจุด แต่ละเสียง ไม่เท่ากัน ฟังแล้ว จุดเกิดเสียง ดันไม่ใช่อยู่ที่ลำโพง แต่ไปเกิดเสียงขึ้นระหว่างลำโพงทั้งสองข้างครับ ถ้าลำโพงดีๆ + amp ชั้นเยี่ยม แล้ว เสมือนหนึ่ง เราอยู่หน้าเวทีคอนเสริต เลย

ตัวอย่างเวที เช่น เสียงคนร้องอยู่ตรงกลาง แต่กีต้าร์อยู่ข้างขวาของ คนร้องแต่ไม่ริมสุด หรือเวลา Solo กลอง เราสามารถจับตำแหน่งกลองแต่ละใบได้ เช่น Gumbel ซ้ายสุด Hihat ขวาสุด เป็นต้น

นอกจากนี้ เวทีเสียงที่อธิบายไปด้านบน มันคือด้านกว้างครับ ยังมีด้านลึกอีก จึงไม่น่าแปลกใจเลยเวลาพวกที่เล่นเครื่องเสียงยอมเสียเงินไปเป็นแสน ส่วนหนึ่งก็เพื่อสิ่งนี้ด้วย (นอกจากเพื่อให้ได้เสียงที่สมจริง) เวทีเสียงของ amp แต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่น ก็ไม่เหมือนกันด้วย บางรุ่นกว้าง บางรุ่นแคบ ถ้าคุณสงสัย หรือ อยากสัมผัสด้วยตัวเอง ไปที่ พารากอนครับ แต่งตัวดีๆ หน่อย ให้เหมือนคนมีตังค์ แล้วไปที่ชั้น 3 (มั้ง) ชั้นเดียวกับร้านขายรถ lotus หาร้านที่เขียนป้ายว่า Marantz เข้าไปบอกเค้าว่าขอลองฟังครับ เมื่อฟังจนพอใจแล้ว ไล่ไปเลยครับ ร้านถัดไปเป็น Bose ถัดไปอีกเป็น JBL ถัดไปอีกเป็น ร้านของ McIntost Audio Research ฯลฯ ลองครับ ต้องลอง คุณอาจติดใจ ลืม AKG ไปเลยก็ได้ อิอิ แต่ทำไมไม่สนใจ shure ? ของเค้าก็ดีน๊า
                Last edited by Aeromancer; 3 Jan 2008, 18:19:58.

Comment

ขอบคุณ คุณ aeromancer ครับ
                  แต่ผมว่าคุณ oddy ได้เข้าใจเรื่องเวทีเสียงดีอยู่แล้วครับ
                  ที่เขามาบอกว่าเบสกินซ้ายแล้วขอความช่วยเหลือว่าเคลมได้เปล่า
                  ก็เพราะว่าเค้าได้พิสูจน์ว่าเบสมันกินซ้ายจริงๆแล้วครับ
                  แล้วเขาก็บอกว่าเป็นทุกเพลง
                  แต่ละเพลงเวทีเสียงก็ใช่ว่าจะเหมือนกันหมด
                  ผมเข้าใจว่าเบสกินซ้ายมันเป็นยังไงครับ เพราะมีหูฟังก็เคยเห็นเหมือนกัน
                  แล้วที่คุณ aeromancer บอกว่าให้ไปพารากอนแต่งตัวมีตังหน่อย มันจะไม่แรงไปหน่อยเหรอครับ
                  ผมมาเตือนเท่านั้นนะครับ คือคุณ oddy เค้าอาจจะมีตังอยู่แล้วก็ได้ ไม่ต้องไปบอกว่าให้แต่งตัวเหมือนคนมีตังหรอกครับ
                  เขารู้ว่าเค้าควรแต่งตัวอย่างไรครับ

กรุณาคิดก่อนพูดสักนิดครับ
                  Last edited by vrthestar; 3 Jan 2008, 19:16:02.

Comment

ใจเย็นครับ คือ คำพูดที่พิมพ์เป็นตัวหนังสือ มันบอกอารมณ์ และ สีหน้าไม่ได้ บางครั้งเราอาจจะอ่านแล้วคิดไปเองตามอารมณ์ และ จินตนาการคนอ่าน เลยทำให้เข้าใจผิดก็ได้ครับ

ดังนั้น ตามข้างบน ผมว่าคุณ Aero master ไม่ได้มีเจตนาว่าผมหรอกครับ

ขอบคุณ คุณvrthestar ครับ เอาล่ะ ตรงนี้ไม่มีอะไรนะ

-----------------------------------------------------------------------------
                    มาต่อกันเรื่อง stage ครับ ตอบคุณ Aero master นะครับ ผมไม่ได้หมายความว่าเสียงเบสของลำโพง L R จะเท่ากันเป๊ะ หรือเหมือนกันเป๊ะนะครับ ผมหมายความว่าเค้าจะ set มาให้เสียงมันฟังแล้ว balance กันดูมีมิติน่ะครับ อย่างเช่น เบส ข้าง L จะดัง ตู่ม! ข้าง R จะดัง ตุ๊ม! แล้วพอฟังพร้อมกัน LR = (ตุ๊ม+ตุ่ม) เกิดมิติขึ้นมา เป็นต้นครับ ซึ่งแน่นอนว่า ความดัง (db) ของทั้ง 2 ข้างย่อมต้องดังใกล้เคียงกันใช่ไหมครับ หลายเพลงซ้ายจะดังกว่าขวาหน่อยนึง และมีหลายเพลงที่ L R ดังเท่ากันเลยก็มีนะ ครับ

ทีนี้ หูของผมที่เอาไปเครม มันดังไม่เท่ากันจริงๆครับ ไม่ใช่ปัญหาเรื่อง stage ครับผม เพราะผมลองmix เป็น mono ดูแล้ว มันควรจะดังเท่ากัน 2 ข้าง ปรากฏว่าข้างซ้ายก็ยังดังกว่าอยู่เหมือนเดิมครับ

พอลองผมแก้ด้วยการ เพิ่ม volume เฉพาะด้านขวาขึ้น ok Stage ของเบสดีขึ้น แต่กลับต้องเจอปัญหา stage ของ กลางแหลม ขวาดังกว่าซ้ายแทน เพราะก่อนปรับ กลางแหลมมันสมดุลกันอยู่แล้ว

ส่วน ที่ไม่สนใจ shure เพราะ มันแพงเกินผมไม่มีตังค์ซื้อครับ และ ร้านที่ผมลองมันมีแต่ in ear ซึ่งผมไม่ชอบเลย มันเอา driver ยัดเข้าไปอยู่ในรูหู เสียงมันไม่โล่งเหมือน full size ครับ

AKG รุ่นที่ชอบจริงๆน่าจะเป็น รุ่นหมื่นกว่าบาท แต่มันต้องซื้อแอมป์มาขับ เพราะ impedance สูงมากๆ ซาว์นดการ์ดขับไม่ออก

ก็เลยมองตัวละ 3000 กว่าๆ ที่ impedance มัน 32โอมแทน เสียงมันก็ ok มากๆด้วยครับ ดีกว่า HD202 คนละเรื่องเลย แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ ไว้มีตังค์ซื้อแอมป์เมื่อไหร่ ค่อยว่ากัน ^___^

Comment

ขอโทดทีครับที่พูดแรงไป
                      จะใจเย็นๆคับ
                      ผมไม่แก้ข้างบนนะครับ
                      เพราะยอมรับผิดจะได้กลับไปอ่านได้

Comment

^__^ ผมชอบนิสัยคุณ vrthestar ครับ

Comment

เฮ้ย อย่างนี้ผมไม่ยอมนะ อย่างนี้ต้องมี 100 มาขอคืนดีกันหน่อย เค้างอนนะ อิอิ (ล้อเล่นๆ นะ)

ที่ผมอธิบายซะยาวยืดเพราะอ่านที่ว่า

อง Stage ผมเข้าใจว่าเพลงส่วนใหญ่ เบส และ กระเดื่องกลอง เค้าจะมิกซ์ให้เสียงที่ออกทั้งซ้าย ขวา สมดุลกัน ใช่หรือป่าวครับ
                          ก็เลยก็เลยนึกว่า คุณ oddy ยังไม่เข้าใจคำว่า เวทีเสียง เลยพิมพ์ยาวมากเลย ผมเคยเจอแผ่นนึง คือ Arctic Monkey อัลบั้ม 2 ด้านซ้าย เสียงแหลมหายไปทั้งข้างเลย แต่คิดไปคิดมา เออเนอะ ถ้าเค้าไม่ตี กัมเบล แล้วมันจะดังได้ยังไง แสดงว่าเค้าอัดสดเอามากๆ เลย พอเพลงที่สอง ก็กลับมาตี gumbel เสียงแหลมก็มาอีก เลยลองเทียบเคียกรณีดูครับ

ส่วนเรื่องแต่งตัวมีตังค์เนี่ย ผมล้อเล่น ครับ ผมไปซื้อเอง ยังใส่แค่ เสื้อยืดกางเกงยีนส์ รองเท้าแตะเลย อิอิ ของอย่างนี้มันสำคัญที่ ของที่อยู่ในมือต่างหาก แต่ผมชอบร้าน Marantz (MRZ) นะ ผมแต่งตัวอย่างนั้น เพิ่งออกมาจาก fitness ไปซื้อเค้าก็ยังแนะนำอย่างดีเลย ผิดกับ มหาจัก (JBL) บอกว่าจะซื้อสายแค่นั้น บอกปัดอย่างไร้เยื่อไย

ปล . In Ear อย่าเปิดังมากๆ นะครับ สงสารหูแทน ด้วยความปราถนาดี
                          Last edited by Aeromancer; 4 Jan 2008, 02:55:05.

Comment

อยากสัมผัสด้วยตัวเอง ไปที่ พารากอนครับ แต่งตัวดีๆ หน่อย ให้เหมือนคนมีตังค์ แล้วไปที่ชั้น 3 (มั้ง) ชั้นเดียวกับร้านขายรถ lotus หาร้านที่เขียนป้ายว่า Marantz เข้าไปบอกเค้าว่าขอลองฟังครับ

ดูๆแล้วจากคำพูดนี่ผมเข้าใจครับว่า ไม่ได้ตั้งใจดูถูกหรอว่าอะไรท่าน จขกท หรอก

แต่ก็จริงๆนะ การแต่งตัวเนี้ย กลับกิริยาคนจากหน้ามือเป็นหลังเท้าเลย
                            ผมเคยแต่งตัวกางเกงดำ เสื้อทัววงแคนนิบอลครอฟสีดำ รองเท้าแตะ ไปห้าง จะซื้อ นารีกา
                            คนขายทำท่าทางไม่อยากจะมีปติสัมพันด้วยเลย พูดด้วยก็ไม่ค่อยตอบ ถามไรก็ไม่ตอบ หงุดหงิดชมัดเลยไม่ซื้อแม่มเลย

3วันต่อมา ไส่กางเกงสเลคเสื้อโปโล ไส่แหวนทองไปร้านเดิม แทบจะกราบกราน -*- แต่ผมไม่ซื้อมันหรอก

ทำไมมันดูคนแบบนี้นะ เซ็ง

ลืมๆๆๆ
                            จขกท ลองสลับหูซ้ายขวาฟังยังครับ ผมเคยเป็น อาการหูอื้อข้างเดียวเนี้ย นึกว่าลำโพงดังไม่เท่ากัน ที่แท้หูตึงไปข้างนึง

Comment

ถาม จขกท หน่อยครับ ท่านซื้อร้านไหน ชั้นไหนครับ (ที่พันทิพช่ายเปล่า) พอดี สนใจอยู่เหมือนกันอ่ะครับ

Comment

Working...
                              X