overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ใส่แผ่นซีดี-กดถาดเข้า-ฟิ้วว~~..เครื่องดับ >.<

OverclockZone Member

Default ใส่แผ่นซีดี-กดถาดเข้า-ฟิ้วว~~..เครื่องดับ >.<

เนื่องจากว่า เครื่องผมมีซีดีไรท์เตอร์ ยี่ห้อซัมซุง อยู่แล้ว1ตัว ใช้งานได้ปกติ
    ผมไปซื้อ ดีวีดีไรท์เตอร์ sata ยี่ห้อ ไพโอเนีย มาใส่อีกตัว

ปกติผมใช้เครื่องอ่านแผ่นน้อย และก็ไรท์น้อยมากครับ
    ตอนนี้มันมีปัญหากับตัว ซีดีไรท์เตอร์ ซัมซุงครับ (ส่วนดีวีดีไรท์เตอร์ ที่ซื้อมาใหม่ใช้ได้ปกติ) เมื่อเกิดปัญหามีอาการแบบนี้ครับ

- พอกดถาดออก มันจะมีเสียงดังกุกๆกักๆ แต่ถาดไม่ยอมออก ต้องกดที่ครั้งถาดจึงออกมา
    - พอใส่แผ่น กดถาดเข้า เครื่องก็ ฟิ้ว....ดับไปเลย -.-" (ลองดูแล้วหลายแผ่น) เปิดใหม่ก็ไม่ติด ต้องทิ้งไว้สักพัก ถอดปลั๊กไฟเสียใหม่ถึงเปิดติด

ผมลองถอด ดีวีดีไรท์ ออกจากเครื่อง ปัญหาก็เปิดเหมือนเดิมครับ

รบกวนด้วยครับ -0-

ปล. PowerSupply ผมใช้ 450w น่ะครับ คอมซื้อมาประมาณ 4ปีแล้ว

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

CD samsung ป่วย เวลามันอ่านไม่ได้ ความจำเสื่อม(memบนบอร์ดCD) ถ้าไม่ค้าง ก็ดับ
    ถอดcd ตัวนี้ออกเลยดีกว่า

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

งั้นลองหาโปรแกรมพวก Everest SpeedFan อ่านค่าการจ่ายไฟของ PSU ดู หรือถ้าให้ชัวร์เข้าไปดูใน BIOS ว่ายังจ่ายไฟได้เต็มหรือไม่ ถ้าจ่ายไฟไม่เต็มก็เปลี่ยน PSU ด้วยก็ดีครับ

ลองเปลี่ยนPowerSupplyดูครับ

OverclockZone Member numpepsi's Avatar

ซัมซุงของผมมันฉลาดครับ
    เวลาไม่ใส่แผ่นค้างไว้มันจะกดไม่ค่อยออก ต้องตบถึงจะออก
    แล้วเวลามันออกมา ถ้ามีแผ่นค้างอยู่ในถาดมันก็ไม่กลับเข้าไปนะครับ กดปุ่มหรือดันถาดเองก็ไม่อยากเข้าครับ
    แต่พอหยิบแผ่นออกจากถาดปุ๊บ มันชักถาดเข้าเก็บเองทันทีเลย

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

Quote Originally Posted by numpepsi View Post
    ซัมซุงของผมมันฉลาดครับ
    เวลาไม่ใส่แผ่นค้างไว้มันจะกดไม่ค่อยออก ต้องตบถึงจะออก
    แล้วเวลามันออกมา ถ้ามีแผ่นค้างอยู่ในถาดมันก็ไม่กลับเข้าไปนะครับ กดปุ่มหรือดันถาดเองก็ไม่อยากเข้าครับ
    แต่พอหยิบแผ่นออกจากถาดปุ๊บ มันชักถาดเข้าเก็บเองทันทีเลย
    ระบบอัจฉริยะ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

sumsang ผม ถอดทั้งละ
    เล่นแผ่นอยู่ดีๆกำลังหมุนแรงๆเลย ดันเอาแผ่นออกมากระทันหันซะงั้น - -*

OverclockZone Member torwash's Avatar

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    sumsang ผม ถอดทั้งละ
    เล่นแผ่นอยู่ดีๆกำลังหมุนแรงๆเลย ดันเอาแผ่นออกมากระทันหันซะงั้น - -*
    แล้วแผ่นไม่บินหรอคับท่าน

Quote Originally Posted by rhythm158 View Post
    ระบบอัจฉริยะ
    เป็นเหมือนกันเลยครับ 555+ sumsung มันเป็นแบบนี้เองเหรอ กดถาดออกดันไม่ออก พอถาดออกยื่นมือไปหยิบแผ่นถาดดันจะเข้าไปซะงั้น เหมือนมันกำลังหยอกล้อกับเราอยู่ -*-

กรณีไฟ PSU ไม่พอนิผมไม่รู้ว่าจะใช้หรือเปล่า เพราะว่าก่อนหน้านี้ ทุกอย่างใช้ได้ปกติเลยน่ะคับ ตัวซีดีไรท์ ซัมซุง ก็ใช้ได้ปกติเลย

แต่พอผมซื้อ ดีวีดีไรท์ ไพโอเนีย มา ตัวซีดีไรท์ ซัมซุง ผมก็เริ่มมีปัญหาแบบที่ว่าไว้ ตอนแรกผมก็คิดว่าไฟไม่พอ

ผมเลยถอด ดีวีดีไรท์ ออก เหลือแต่ ซีดีไรท์ ก็ไม่หายคับ เป็นเหมือนเดิมเลย

OverclockZone Member sak_zeal's Avatar
    อยุธยา แถวตลาด หัวรอ

ที่มันไม่ค่อยออก อาจเป็นเพราะสายพาน มั้ง ถ้าไม่คิดไรมาก ก็ลองเอาไปซ่อม ดูครับ

ส่วนอาการดับ ( ปล. PowerSupply ผมใช้ 450w น่ะครับ คอมซื้อมาประมาณ 4ปีแล้ว )

วัตต์เต็มหรือป่าวครับ

อันนี้พาวเวอร์ไม่เกี่ยว ถอดซัมซุงทิ้งโลด

Quote Originally Posted by Thiwathit View Post
    อันนี้พาวเวอร์ไม่เกี่ยว ถอดซัมซุงทิ้งโลด
    ถ้าเป็นแบบนี้เศร้าเลย สงสัยที่ผมตัดสินใจซื้อ ดีวีดีไรท์ สงสัยจะมีลางสังหรณ์ว่า ซีดีไรท์จะเสีย -0-

เสียดายเหมือนกัน ตัวซีดีไรท์ ไม่ค่อยได้ไรท์แผ่นเท่าไร ส่วนมากของเอาแผ่นหนังที่เช่าจากร้านมาก็อปไว้ในเครื่องไว้ดูตอนว่างๆ -0-

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

สาเหตุที่ผมไม่เคยแนะนำให้ใครซื้อยี่ห้อซัมซุง

OverclockZone Member numpepsi's Avatar

แต่ผมว่าหลังๆมานี่ไดร์พวกนี้ราคาถูกลง คุณภาพก็ห่วยลง ตามไปด้วย
    อย่างกรณีเปิดถาดไม่ออกเนี่ย ผมเจอหลายยี่ห้อเลย ทั้ง CD และ DVD

OverclockZone Member NameNat's Avatar

ยี่ห้อไม่น่าเกี่ยว แต่เป็นที่ตัวเจ้าปัญหานั่นแหล่ะครับ ตัวนั้น ๆ ๆ เลยแหล่ะ ....

ถอดซะรื้อออกมาดูจะได้รู้ ๆ กันไปว่าสายไฟ หรืออะไรพัง ... ไหง ๆ ก็หมดประกันแล้วหนิ

OverclockZone Member magzaa's Avatar

ต้องตั้งไดร์ว ให้เป็น master กับ slave ก่อนรึปล่าวไม่แน่ใจครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

มันน้อยใจที่ซื้อไพโอเนียมาป่าว

Quote Originally Posted by หัวโบราณ View Post
    มันน้อยใจที่ซื้อไพโอเนียมาป่าว
    กำล้งจะบอกว่า แบรนด์มันกำลังทะเลาะกันใช่ป่ะ 555+

สงสัย sumsung จะแพ้ pioneet น่ะรอบนี้ โฮะๆๆ

OverclockZone Member littlefish's Avatar

ถาดซัมซุงผม กดให้ออกก็ไม่อยากจะออก พอกดเข้ามันก็ไม่อยากเข้า.. เลยถอดเอาไปให้น้องใช้ ดันใช้ได้ไม่มีปัญหาซะงั้น 555..

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

บ้านผมมีคอม 4 เครื่อง
    เครื่องแรกใช้ Samsung เป็นปัญหาเรื่องถาดไม่ออกตลอด โดยเฉพาะ วางแนวนอนแล้วจะเป้นทันที กดออกันจะดัง ดึ๊กๆ
    แล้วก็เปลี่ยนมาใช้ Lite-On ครับ ตอนนี้มี 1 เครื่อง ใช้แล้วดีมากเลยครับ ไม่เคยได้เคลม+ถาดออกก็ดี
    แล้ว 3 เครื่องหลังที่ซื้อใหม่ ผมใช้ Lite-on หมดเลยครับ ไม่คิดจะให้ Samsung เพราะเครื่องพี่ก็เป็นเหมือนกัน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks