Announcement

Collapse
No announcement yet.

ในปัจจุบัน Intel นำ Memory Controller ใส่เข้าไปในตัว CPU หรือยังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ในปัจจุบัน Intel นำ Memory Controller ใส่เข้าไปในตัว CPU หรือยังครับ

ในปัจจุบัน Intel นำ Memory Controller ใส่เข้าไปในตัว CPU หรือยังครับ

ยังครับ

Comment

เห็นมีข่าวลอยลมมาว่า ประชุมอยุ่เหมือนกันครับ
      -----------------------------------ว่าจะเอาอย่างไรต่อไปดีกับการพัฒนาเพื่อขยายแบรนวิทย์ระบบครับ
      -----------------------------------
      และ การเอาคอนโทรลเลอร์เข้าไปอยู่ในซีพียู แบบเอเอ็มดีนั้นก็เป็น 1 ในหัวข้อครับ
      -----------------------------------
      และข่าวยังบอกด้วยว่ามีความเป็นไปได้พอๆกับการสร้างสถาปัตยกรรมระบบบัสใหม่ของตัวเอง
      อันนี้ตามข่าวให้ดีแล้วกันครับ ถ้ายืมสถาปัตยกรรมของทางเอเอ็มดีและไอบีเอ็มจริง
      อินเทลที่ไม่เคยตามหลังเอเอ็มดี อาจจะต้องตามหลังเอเอ็มดีเป็นครั้งแรก
      หลังจากที่ในอดีตเอเอ็มดียืมและอิงสถาปัตยกรรมของอินเทลและเป็นผู้ตามมาเกือบจะตลอด

Comment

คราบ ผม ในธุรกิจ ต้องมีการเปลี่ยนแปลง

Comment

ทำแล้วแรงโคตร เทคโนเป็นรอง ความแรงเป็นต่อ

Comment

เห็นในหนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจเมื่อไม่กี่วันก่อน intel พัฒนาชิปไฮบริดผสมระหว่างซิลิคอนกับแสงเลเซอร์อยู่ซึ่งจะลดต้นทุนได้เยอะรวมถึงความเร็วสุดลิ่มทิ่มประตู ระดับ 10 GHz

Comment

การยุบรวม Memory Controller ในตัว CPU มันก็มีข้อดีคือ ความเร็วในการเข้าถึงข้อมูลจะทำได้เร็วมากขึ้น แต่ข้อเสียคือ มันจะทำให้ CPU ร้อนขึ้นด้วย สำหรับตอนนี้สิ่งที่ทาง Intel พยายามจะทำให้ดีขึ้นกว่าเก่าคือ เพิ่มความเร็ว FSB เข้าไปใน Gap ระหว่าง Latency ของตัวเองและ AMD AM2
              ลดลงให้เหลือประมาณ 5-7%

Comment

การรวม Memory Controller เข้าไปในตัว CPU จะต้องเสียค่าลิขสิทธิ์ให้กับทาง เอเอ็มดีและไอบีเอ็ม หรือเปล่าครับ
                เพื่อนผมบอกว่าต้องเสีย เพราะ ทาง IBM คิดได้ก่อน แล้วจดลิขสิทธิ์เอาไว้

ผมเลย งงๆ ว่า แค่รวมการ Memory Controller เข้าไปในตัว CPU สามารถจดลิขสิทธิ์ได้ด้วยเหรอครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

ไม่เกี่ยวกันเลยครับ ผู้ที่รวม Memory Controller ในตัว CPU นั้น IBM ไม่ใช่ผู้ทำรายแรก คนที่ทำคนแรกคือ STS ( Sony & Toshiba Semiconductor) ยังจำ Emotion Engine ใน PS2 ได้ไหมล่ะครับ ตัว EE มี DMAC (Direct Memory Access Controller) ในตัวก่อนใครซะอีก

เทคนิคนี้ใช่ว่าจะไร้เทียมทานนะครับเพื่อนๆ ทั้งหลาย การเข้าถึงข้อมูลแม้ว่าจะเร็วขึ้นก็จริง แต่ก็เสี่ยงสูงมากขึ้น สมมุติว่า RAM ที่นำมาใช้ไม่มีคุณภาพ CPU เจ๊งง่ายๆ เลยนะครับ ถ้าเป็นแบบ Intel Platform ตอนนี้ก็เสียแค่ MCH ตัวเดียว CPU ยังใช้ได้ แต่ถ้ากรณี AMD เจ๊งทั้ง CPU เลยล่ะครับ

ข้อดีของ Intel Platform ที่เห็นได้ชัดคือ มันสามารถอัพเกรดไปใช้หน่วยความจำชนิดใหม่ๆ ในอนาคตอย่าง DDR3 DDR4 FPDDR ได้หลากหลายกว่า โดยไม่ต้องได้พะวงเรื่องการ Design
                  CPU Circuit ใหม่ เพราะเปลี่ยนแค่ตัวชิพเซ็ต แต่ถ้าเป็น AMDนี้ต้อง Design CPU Circuit
                  กันใหม่เลยเพื่อรองรับหน่วยความจำเหล่านี้ครับ ก็จะทำให้ AMD ใช้เวลามากกว่า Intel ในการ
                  ที่จะผลิต CPU รุ่นใหม่ๆ ออกมาสู่ตลาด เพราะนอกจากจะต้องพะวงเรื่องประสิทธิภาพและความ
                  ต้องการพลังงานไฟฟ้าแล้ว ยังต้องพะวงเรื่องการ Compattible กับ RAM อีกเรื่องนึงไปด้วย

Comment

อยากเห็นอนาคต จัง

Comment

.. อยากรู้ว่ามีแล้วเป็นใงเหมือนกัน

Comment

เห็นว่าจะเอาใส่ "ในฮาเร็ม" นี่ครับ

แล้วก็ไม่ต้องไปจ่ายรึซื้อลิขสิทธ์ อะไรมังครับ intel มีศักยภาพพอที่จะพัฒนาของตัวเองอยู่แล้ว

เหมือนระบบ วาวล์แปรผัน ในเครื่องยนต์ไงครับ

HONDA เอามาเล่นก่อนใครเพื่อนคือ V-TECH

แต่ TOYOTA ก็พัฒนาได้และให้ชื่อว่า VVT-I

Comment

ไม่เกี่ยวกันเลยครับ ผู้ที่รวม Memory Controller ในตัว CPU นั้น IBM ไม่ใช่ผู้ทำรายแรก คนที่ทำคนแรกคือ STS ( Sony & Toshiba Semiconductor) ยังจำ Emotion Engine ใน PS2 ได้ไหมล่ะครับ ตัว EE มี DMAC (Direct Memory Access Controller) ในตัวก่อนใครซะอีก

เทคนิคนี้ใช่ว่าจะไร้เทียมทานนะครับเพื่อนๆ ทั้งหลาย การเข้าถึงข้อมูลแม้ว่าจะเร็วขึ้นก็จริง แต่ก็เสี่ยงสูงมากขึ้น สมมุติว่า RAM ที่นำมาใช้ไม่มีคุณภาพ CPU เจ๊งง่ายๆ เลยนะครับ ถ้าเป็นแบบ Intel Platform ตอนนี้ก็เสียแค่ MCH ตัวเดียว CPU ยังใช้ได้ แต่ถ้ากรณี AMD เจ๊งทั้ง CPU เลยล่ะครับ

ข้อดีของ Intel Platform ที่เห็นได้ชัดคือ มันสามารถอัพเกรดไปใช้หน่วยความจำชนิดใหม่ๆ ในอนาคตอย่าง DDR3 DDR4 FPDDR ได้หลากหลายกว่า โดยไม่ต้องได้พะวงเรื่องการ Design
                          CPU Circuit ใหม่ เพราะเปลี่ยนแค่ตัวชิพเซ็ต แต่ถ้าเป็น AMDนี้ต้อง Design CPU Circuit
                          กันใหม่เลยเพื่อรองรับหน่วยความจำเหล่านี้ครับ
                          ก็จะทำให้ AMD ใช้เวลามากกว่า Intel ในการ
                          ที่จะผลิต CPU รุ่นใหม่ๆ ออกมาสู่ตลาด เพราะนอกจากจะต้องพะวงเรื่องประสิทธิภาพและความ
                          ต้องการพลังงานไฟฟ้าแล้ว ยังต้องพะวงเรื่องการ Compattible กับ RAM อีกเรื่องนึงไปด้วย

คุณพี่ครับ

จริงอยู่ว่า Intel จะใช้ กับ RAM รุ่นใหม่ ก็ต้องเปลี่ยน Chipset
                          แต่ AMD ต้องล่อไปทั้ง Socket และตัว CPU ใหม่ทั้งดุ้นเลย

แต่ Chipset น่ะมันติดอยู่บนเมนบอร์ดนะครับ ถึงจะเปลี่ยนแค่ Chipset ก็เหอะนะ มันก็มีค่าเท่ากันกับเปลี่ยน Socket แหละครับ นั่นก็คือ

ต้องเปลี่ยนยกบอร์ดอยู่ดีน่ะแหละครับ คุณพี่

Comment

อืมๆ ความรู้ครับ

Comment

ถ้าใส่ได้ก็ดี แรง

Comment

Working...
                              X