Announcement

Collapse
No announcement yet.

การซื้อคอมมาประกอบเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การซื้อคอมมาประกอบเอง

ผมเริ่มจะศึกษาเกี่ยวกับคอมพ์อ่ะครับ ผมอยากทราบว่าเวลาเราซื้ออุปกรณ์มาประกอบคอมพ์ควรจะซื้อส่วนไหนก่อนดีอ่ะครับ เพราะว่าพ่อผมให้ซื้อทีละชิ้นมาประกอบ

ผมเริ่มจาก Mainboard ก่อน แล้วถึงไปดู CPU จากนั้น RAM การ์ดจอ หลัก ๆ เรียงลำดับตามนี้ครับ จากนั้น HDD FDD Case จอภาพ Mouse Keyboard

Comment

mb cpu psu ram vga hd ram dvd ลองประกอบเองครับผมว่าไม่ยากหรอก คอมพ์เครื่องนี้ผมก็ซื้อมาประกอบเองลงวินโดเองทั้งหมดเป็นเครื่องแรกเลยครับที่หัดประกอบเอง ถ้าเราไม่รู้เราไม่ลองเราก็ไม่เป็นครับ

Comment

Rep บนของผมลืม Optical Drive ซะได้

Comment

ประกอบเองคับ มันส์ๆ

Comment

ตามข้างบนๆๆ คับผม ^^ แนะว่าว่างๆๆ หาเวลาไปดูร้านที่เค้าประกอบคอมขาย ศึกษาเอาจากในนั้นเป็นเร็วสุดคับผม
            หรือปรึกษา พี่ๆๆ ในเว็บนี้ก็ได้คับผมส่วนมากจะเก่งกานทุกคน*0*

Comment

ประกอบเองเนี้ยบก่าครับ
              ค่อยๆนั่งทำ ค่อยๆทาซิลิโคน ไขน๊อต จัดสาย เครื่องที่ได้ เนี๊ยบกว่าเครื่องที่ให้เด็กร้านประกอบกว่าเยอะ เพราะพวกนั้นมีตัวแปรเยอะ ไหนจะต้องทำให้ทัน แล้วยังไม่ใช่เครื่องตัวเองอีก เลยประกอบแบบลวกๆ ลงวินฯ ได้ ใช้งานได้ เป็นพอ

Comment

เอามาทีละชิ้นดีครับ ทำความเข้าใจมันก่อนใช้ ไม่ค้องมีcase เพราะบางครั้งประกอบเเล้วปิดไว้มันจะไม่ได้โมต่อ อยู่ข้างนอกเห็นเเล้วมันอยากทำมากกว่า

Comment

ประกอบเองครับ ตอนแรกก็เลือกถามใจก่อนว่าจะเล่น Cpu ค่ายไหน จากนั้น ก็เลือกบอร์ด ตามลำดับ

Comment

มันก็เหมือนกันแหละครับ
                    ประกอบเอง ขยันหน่อย ได้ความรู้ ประสพการณ์ใหม่ๆ
                    ให้ร้านประกอบให้ สบายตัว ไม่รู้เรื่องอะไรเลย มีปัญหาแบกเครื่องไปตลอด
                    ได้คนละอย่างครับ เลือกเอา จะเอาความรู้ติดตัว หรือสบายตอนแรก เหนื่อยตอนหลัง

Comment

ถูกทุกข้อครับตามนั้น

Comment

เรื่องอื่นๆ หลายท่านก็ตอบกันไปแล้วนะคับ ผมนี่แนะนำละกันว่า ควรศึกษาอุปกรณ์รุ่น ยี่ห้อที่จะซื้อให้เยอะๆ เข้าไว้คับ ไม่ต้องรีบ มันจะช่วยในเรื่องของการที่เราจะไม่ซื้อของมาผิดนะคับ และอาจจะเป็นปัญหาอื่นๆตามมา ผมนี่ประกอบคอมเองได้ก็หาอ่านจากที่นี่เหมือนกัน ตอนประกอบครั้งแรกตื่นเต้นมาก พอทำได้ก็จะเป็นเร็วแล้วคับทีหลัง ตั้งแต่มีคอมมาไม่เคยไปหาช่างเลยคับ แก้ได้เองตลอด แต่ก็เป็นปัญหาเล็กๆด้วยคับ

ถือว่าตัวเองโชคดีที่ไม่ค่อยเจออุปกรณ์มีปัญหา ส่วนนึงก็ได้มาจากการ หาข้อมูลเยอะนี่แล่ะคับ โชคดีกับการประกอบคอมนะคับ

Comment

ประกอบเอง ภูมิใจมากกว่าครับ แล้วเรา พิถีพิถัน ในการ ประกอบ ค่อยๆ เรียงสายไฟ วางแผนจัดการกับลมภายในเคส มีความสุขครับ

Comment

ประกอบ สนุก + ได้ตามจายเรามากก่างับ ^^

Comment

เริ่มจากเมาส์กับคีบอร์ดเอามานั่งกดเล่นก่อนให้ชินครับ

Comment

Working...
                              X