Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง Asus P5K-SE หรือ Gigabyte P31-DS3L

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง Asus P5K-SE หรือ Gigabyte P31-DS3L

Asus P5K-SE กับ Gigabyte P31-DS3L อย่างไหนดีกว่าคับ
    ใช้งานด้านเล่นเกม ทำงาน แล้วลอง OC นิดๆหน่อยๆ
    เลือกไม่ถูกระหว่าง 2 บอร์ดนี้คับ
    เอาไปใส่กับ E4500

อย่างอื่นไม่รู้ ทราบแต่ว่า P31-DS3L นั้น ใส่แรม 1 Gb. 4 แถว แล้วบู๊ตไม่ขึ้นครับ

Comment

แบบนั้น P5K-SE ดีกว่าครับ

Comment

ขอบคุนคับ
        P31-DS3L ใส่แรม 1 Gb. 4 แถว ไม่ได้จิงๆง่ะ???

Comment

P5KSE ดัน E2140 ที่ 3.0GHz สบายๆครับหุๆ

Comment

Originally posted by ZatanBoy View Post
            ขอบคุนคับ
            P31-DS3L ใส่แรม 1 Gb. 4 แถว ไม่ได้จิงๆง่ะ???
            ผมเพิ่งรู้นะนี่จริงๆหรอที่ Ram 1 G. 4 แถว Boot P31-DS3L ไม่ขึ้น

เดี๋ยวว่างๆผมจะไปลองดูครับที่ร้าน P31-DS3L ราคาประมาณ 2700 เอง

Comment

อัพไบออสเป็นเวอชั่น F5 ขึ้นไป ใส่ได้แล้ว แล้วก็บูตขึ้นแล้วครับ

ลองไปดูใน bios update ในเวบ Gigabyte ดูครับ

Comment

Originally posted by หอมหน่อย View Post
                อย่างอื่นไม่รู้ ทราบแต่ว่า P31-DS3L นั้น ใส่แรม 1 Gb. 4 แถว แล้วบู๊ตไม่ขึ้นครับ
                คำถามนี้เคยตอบไปแล้วนะครับ เป็นข้อจำกัดของ Chipset P31 ทุกยี่ห้อนะครับ

กดอ่าน

http://th.forum.giga-byte.com/viewtopic.php?t=537

4GB ใส่ได้ครับแต่ต้องเป็น Single Side นะครับ

Comment

Originally posted by ZatanBoy View Post
                  ขอบคุนคับ
                  ใส่ได้ครับ แต่ Single Side ครับ

Comment

ASUS เป็น P35
                    Gigabyte เป็น P31

ส่วน ASUS แพงกว่าแน่นอนประมาณ 3600
                    อันนี้แล้วแต่ชอบล่ะครับ

Comment

แล้วแต่พิจารณานะครับ

ข้อดีของ P31 กด

http://th.forum.giga-byte.com/viewtopic.php?t=88

รางวัลที่สื่อให้ P31 คุ้ามค่าต่อราคาและประสิทธิภาพ

http://th.forum.giga-byte.com/viewtopic.php?t=588

Comment

ขอบคุนทุกคำตอบคับ

Comment

P31-ds3l ลาก E2140 สบายๆ ครับ บัส 420 ถูกกว่า ASUS เกือบ 1,000 บาท
                          Attached Files

Comment

ผมใช้อยู่ครับ ใส่ได้ไม่มีปัญหาครับ แต่เวลาซื้อต้องดู rev ครับที่ขายกันจะเป็น rev1.0 ครับรองหาตัวใหม่กว่านี้ครับ
                            ของผมลากเล่นๆไป3นิดๆครับ

Comment

1.เอ่อ คืออยากรู้ว่า ชิบ P31 กับ P35 ต่างกันยังไงคับ
                              Gigabyte P31-DS3L >>> P31
                              Asus P5K-SE >>> P35
                              แล้วทั้งสองตัวมันรองรับ CPU รุ่นใหม่ป่าวคับ [45nm]

2.Ram Single side กับ Double Side ต่างกันไงคับ
                              คือถ้าให้ P31-DS3L ทำ Dual Ch. โดยใส่แรม 1G 4 แถวได้ต้องเป็น Single Side เท่านั้นเหรอคับ

มือใหม่ขอโทดด้วยจ้า
                              Last edited by ZatanBoy; 8 Jan 2008, 18:57:01.

Comment

Working...
                              X