Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับต้องการต่อจาก Com ไป Samsung HT-TQ22

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับต้องการต่อจาก Com ไป Samsung HT-TQ22

คือไม่มีความรู้เรื่องเสียงเลยจริงๆ - -

ตอนนี้ใช้ Maximus Formula อยู่ใช้ Sound SupremeFX II ที่มากับ Mainboard ครับแล้วทีนี้อยากต่อเข้ากับ Samsung HT-TQ22 ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงมั่งครับขอแบบละเอียดสุดๆตั้งแต่ซื้อสายแบบไหนบ้าง ( ขอหน้าตาด้วยจะดีมากๆครับ ) แล้วต้องต่อยังไง แล้วที่ตัวโปรแกรม Soundmax ต้องตั้งค่าอะไรยังไงบ้าง

รู้สึก HT-TQ22 จะไม่มี Digital In มั้งเห็นมีแค่ Audio In ธรรมดาสีขาวแดง แล้วก็ คอมโพเน้น

รบกวนด้วยครับขอบคุณมากๆ

อีกนิดครับ พอดีกระต่ายที่บ้านมันกัดสายลพโพงคู่หลังขาด -_-" ทีนี้จะหาซื้อสาบลำโพงแบบนี้ได้ที่ไหนอ่ะครับเพราะว่าสายจากลำโพงเข้าเครื่อง HT-TQ22 มันเป็นหัวเสียบแบบว่าหาที่ไหนไม่ได้เลย แล้วลำโพงชุดนี้ต้องเปลี่ยนสายลำโพงเปล่าครับ

แค่นี้ก่อนขอบคุณมากครับ

นี่รูปครับน่าเกลียดหน่อยนะ -_-'

Last edited by Peter-C; 3 Jan 2008, 11:15:50.

ถ่ายรูปแผงหลังเครื่อง กับรูปสายมาจะดีไม่น้อยเลยครับ

Comment

Originally posted by BOYWA View Post
      ถ่ายรูปแผงหลังเครื่อง กับรูปสายมาจะดีไม่น้อยเลยครับ
      มันไม่มีกล้องงามๆอะสิครับ - - เด๋วจะพยายามถ่ายมาให้ละกันครับ

Comment

สายต่อจาก SOUND CARD
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=139423
        เรียกว่า MINI TO RCA แบบของในภาพ ติดหรูนิดนึง อิอิ เอาแบบบ้านๆก้ 25 บาท ก็มี แต่ไม่ค่อยทน

ส่วนสายลำโพง ผมว่าติดต่อที่ศูนย์ดีกว่า ผมยังไม่เคยเจอมันขายแยกเหมือนกัน

Comment

Originally posted by BOYWA View Post
          สายต่อจาก SOUND CARD
          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=139423
          เรียกว่า MINI TO RCA แบบของในภาพ ติดหรูนิดนึง อิอิ เอาแบบบ้านๆก้ 25 บาท ก็มี แต่ไม่ค่อยทน

ส่วนสายลำโพง ผมว่าติดต่อที่ศูนย์ดีกว่า ผมยังไม่เคยเจอมันขายแยกเหมือนกัน
          ใช่สายแบบ Mini to RCA ที่เสียบรูเสียงธรรมดาแล้วออกเป็น ขาวแดงป่ะครับ ถ้าใช่สายเส้นนั้นผมก็มีอยู่ครับแต่ว่าเสียงมันออกแค่ 2.1 เองอ่ะครับอยากได้ออกแบบ 5.1 แล้วอีกอย่างทำไม HD3870 ลองใช้ Sound ที่มันมากับตัวการ์ดแบบ HDMI พอต่อกับจอแล้วเสียงมันออกเป็นลำโพงหลังอะ แปลกจัง แล้วก็ไม่สามารถปรับค่าอะไรได้เลย เหอๆ

Comment

เปิด mode proligic สิ มันจะทำ 2channel ที่เข้าไป ให้ออก ครบ 5.1 [surround เทียม] ได้

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
              เปิด mode proligic สิ มันจะทำ 2channel ที่เข้าไป ให้ออก ครบ 5.1 [surround เทียม] ได้
              อ่าครับลองเปิดละมันก็ได้ 5.1 เทียมๆแล้วมีทางให้ออก 5.1 หรือ 7.1 แท้ๆมั้ยครับ

Comment

Originally posted by Peter-C View Post
                อ่าครับลองเปิดละมันก็ได้ 5.1 เทียมๆแล้วมีทางให้ออก 5.1 หรือ 7.1 แท้ๆมั้ยครับ
                แจ๊คเหลืองๆนั่น อะไร coaxial in รึป่าว

Comment

- สายลำโพงขาด ก็ตัดแล้วปอกเอามาต่อกันใหม่ซิครับ ซื้อใหม่ให้ลำบากครับ
                  ความยาวหายไป 2 ซม. หูฟังไม่ออกหรอกครับ(^-^)

- รุ่นนี้มีช่องต่อระบบเสียงเข้าเพียงแต่ระบบ Analog RCA(Stereo 2 Channal L+R)
                  ได้อย่างเดียวครับ โดยต่อออกจากช่อง Front หลังซาวการ์ด ครับ
                  ส่วนระบบเสียงที่เครื่องนี้รองรับถ้าต่อจากช่องข้างต้นคือ Sound Field (DSP), Dolby Pro Logic II,
                  Stereo (ตามรูป)
                  Last edited by พจน์; 4 Jan 2008, 23:04:22.

Comment

อ่างี้แสดงว่าต่อได้แค่ Analog RCA แล้วก็ใช้ Mode Prologic II ให้ออก 5.1 แทนใช่ป่ะครับ คงได้แค่นี้ T_T

อีกคำถามครับคือ ถ้าลองใช้ Sound จาก HD3870 ต่อ HDMI ออก TV แล้วทีนี้จาก TV ไป ตัว TQ22 โดยใช้สายต่อ Analog RCA ทำไมเสียงที่ได้มันออกแค่ ลำโพงหลัง 2 ตัวอะครับ R L Cen Sub เสียงไม่ออก งงมากๆ ใช้ Mode Prologic II เหมือนกัน

ขอบคุณคับ

Comment

เรียนถามซักหน่อยอ่ะครับ
                      ยิ่งสายลำโพงสั้นเท่าไหร่ก็ยิ่งดีไม่ใช่เหรอครับ
                      เพราะความต้านทานมันจะน้อย
                      ผมเข้าใจถูกแล้วใช่ป่ะครับ

Comment

Originally posted by Peter-C View Post
                        อ่างี้แสดงว่าต่อได้แค่ Analog RCA แล้วก็ใช้ Mode Prologic II ให้ออก 5.1 แทนใช่ป่ะครับ คงได้แค่นี้ T_T

อีกคำถามครับคือ ถ้าลองใช้ Sound จาก HD3870 ต่อ HDMI ออก TV แล้วทีนี้จาก TV ไป ตัว TQ22 โดยใช้สายต่อ Analog RCA ทำไมเสียงที่ได้มันออกแค่ ลำโพงหลัง 2 ตัวอะครับ R L Cen Sub เสียงไม่ออก งงมากๆ ใช้ Mode Prologic II เหมือนกัน

ขอบคุณคับ
                        อ่างี้แสดงว่าต่อได้แค่ Analog RCA แล้วก็ใช้ Mode Prologic II ให้ออก 5.1 แทนใช่ป่ะครับ
                        คงได้แค่นี้ T_T

ตอบ ใช่ครับ

อีกคำถามครับคือ ถ้าลองใช้ Sound จาก HD3870 ต่อ HDMI ออก TV แล้วทีนี้จาก TV ไป
                        ตัว TQ22 โดยใช้สายต่อ Analog RCA ทำไมเสียงที่ได้มันออกแค่ ลำโพงหลัง 2 ตัวอะครับ R L
                        Cen Sub เสียงไม่ออก งงมากๆ ใช้ Mode Prologic II เหมือนกัน

ตอบ ตัวแปรมากมาย แต่ผมจะตอบว่าต่อออกจากรู Front out หลังการ์ดเสียง
                        จะง่ายกว่าไหมเนี่ย และอาจเป็นทางออกของปัญหาด้วยครับ และอีกอย่าง
                        Prologic II เสียงจะออกทุกเชนเนลเต็มที่ต่อเมื่อแหล่งสัญญาณมาในระบบ Stereo ขึ้นไป
                        Last edited by พจน์; 4 Jan 2008, 23:13:08.

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                          เรียนถามซักหน่อยอ่ะครับ
                          ยิ่งสายลำโพงสั้นเท่าไหร่ก็ยิ่งดีไม่ใช่เหรอครับ
                          เพราะความต้านทานมันจะน้อย
                          ผมเข้าใจถูกแล้วใช่ป่ะครับ
                          ครับตามนั้น
                          --------------------------------
                          แต่ในเคสนี้ตัดปอกหายไป 2 ซม.
                          หูฟังไม่ออกหรอกครับ

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
                            อ่างี้แสดงว่าต่อได้แค่ Analog RCA แล้วก็ใช้ Mode Prologic II ให้ออก 5.1 แทนใช่ป่ะครับ
                            คงได้แค่นี้ T_T

ตอบ ใช่ครับ

อีกคำถามครับคือ ถ้าลองใช้ Sound จาก HD3870 ต่อ HDMI ออก TV แล้วทีนี้จาก TV ไป
                            ตัว TQ22 โดยใช้สายต่อ Analog RCA ทำไมเสียงที่ได้มันออกแค่ ลำโพงหลัง 2 ตัวอะครับ R L
                            Cen Sub เสียงไม่ออก งงมากๆ ใช้ Mode Prologic II เหมือนกัน

ตอบ ตัวแปรมากมาย แต่ผมจะตอบว่าต่อออกจากรู Front out หลังการ์ดเสียง
                            จะง่ายกว่าไหมเนี่ย และอาจเป็นทางออกของปัญหาด้วยครับ และอีกอย่าง
                            Prologic II เสียงจะออกทุกเชนเนลเต็มที่ต่อเมื่อแหล่งสัญญาณมาในระบบ Stereo ขึ้นไป
                            ขอบคุณครับ

เรื่องสายพอดีหัวมันที่ขาดเนี่ยหายไปไหนแล้วไม่รู้ไม่แน่ใจว่ากระต่ายมันกินไปยัง -_-" เหอๆ ตอนนี้แก้ปัญหาโดยเอาสายต่อกับขั้วโดยตรงแล้วเอาปืนกาวแปะไว้ก็พอใช้ถูๆไถๆไปก่อนแต่ก็โอเค แล้วทีนี้อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนสายหมดเลยยกชุดเสียงที่ได้จะดีกว่าเดิมมากมั้ยครับ จริงๆอยากเปลี่ยนอยู่แล้วเพราะว่ากระต่ายแมร่งกัดเกือบทุกสายเสียงออกบ้างไม่ออกบ้าง เซ็งมากๆ เหอๆ ถ้าคุ้มค่ากับเสียงที่ดีขึ้นหน่อยจะได้เปลี่ยนสายยกชุดเลย ขอบคุณอีกทีครับ

Comment

ขอบคุณครับ

เรื่องสายพอดีหัวมันที่ขาดเนี่ยหายไปไหนแล้วไม่รู้ไม่แน่ใจว่ากระต่ายมันกินไปยัง -_-" เหอๆ ตอนนี้แก้ปัญหาโดยเอาสายต่อกับขั้วโดยตรงแล้วเอาปืนกาวแปะไว้ก็พอใช้ถูๆไถๆไปก่อนแต่ก็โอเค แล้วทีนี้อยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนสายหมดเลยยกชุดเสียงที่ได้จะดีกว่าเดิมมากมั้ยครับ จริงๆอยากเปลี่ยนอยู่แล้วเพราะว่ากระต่ายแมร่งกัดเกือบทุกสายเสียงออกบ้างไม่ออกบ้าง เซ็งมากๆ เหอๆ ถ้าคุ้มค่ากับเสียงที่ดีขึ้นหน่อยจะได้เปลี่ยนสายยกชุดเลย ขอบคุณอีกทีครับ
                              ผมว่าแก้ปัญหากระต่ายกัดสายก่อนดีกว่าครับ(- -")
                              ทางแก้สำหรับคนรักกระต่ายมากกว่าเครื่องเสียง(คือไม่เอากระต่ายตัวไม่น้อยเข้ากรง)
                              ก็หาซื้อรางเก็บสายไฟมา แล้วก็ค่อยตามด้วยสายลำโพงข้างใน
                              ดีหนะดีขึ้นแน่ครับ ขึ้นอยู่กับสายที่เลือกใช้
                              Van Den Hul รุ่น Snow Line, Sky Line
                              Monster หรือ อื่นๆ เมตรละร้อยกว่าบาท - สองร้อย
                              จะเอาประหยัดก็ลองสาย Lan ควั่นๆ แบบคุณ Camera
                              หรือเศษสายไฟครับ

Comment

Working...
                              X