overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: **`มีปัญหาเรื่องลำโพงครับ ดังข้างเดียว....

OverclockZone Member hamoy's Avatar
    วิภาวดีรังสิต 5 - Mega บางนา

Default **`มีปัญหาเรื่องลำโพงครับ ดังข้างเดียว....

ผมซื้อลำโพง 2.1 มาเสียบกับบอร์ด Asrock AliveNF6G-VSTA
    ตัวลำโพงมีรูที่สามารถเอา MP3 มาเสียบได้ และก็แถมสายมาให้
    ผมเอาสายนั้นเสียบกับ MB (รูเขียว) ปรากฎว่าเสียงออกข้างเดียว

ผมก็เลยลองเอาลำโพงมาเสียบกับ TV(แดงขาว) เสียงก็ออกครบปกติ ซ้าย+ขวา+ซัฟ
    แต่เอ....ทำไมมันดังข้างเดียว ผมก็คิดว่าเป็นที่สาย จึงซื้อสายเสียบลำโพง
    1 หัว 2 หาง มาเสียบ มันก็ยังดังข้างเดียว สลับสายไปมา มันก็ดังหมดทุกข้าง

- น่าจะเป็นที่รูเสียบบน MB หรือป่าวครับ
    - หรือว่าผมเสียบรูผิดครับ

ขอบคุณมากมายครับ

OverclockZone Member

input ที่ลำโพงเป็นหัวแบบไหนอ่ะครับ
    นึกภาพไม่ค่อยออกอ่ะครับ

OverclockZone Member hamoy's Avatar

in ---แดง ขาว
    out ---ก็แดง ขาว ครับ

จะพยายามหารูปมาให้ครับ
    แต่ขออนุญาตไปกินข้าวก่อนครับ เด๋วมาติดตามต่อครับ

เวลาต่อกับ mp3 นี่เป็นแบบนี้ป่ะคับ
    in - แดงขาว
    out - 3.5mm minijack

ถ้าเป้นแบบข้างบนนะครับ
    ให้ลองสลับขั้วเสียบ ขาวแดง ดูอ่ะครับ
    เส้นขาวแดงมันคือ R/L ของลำโพงแหละคับ
    ถ้าลำโพงที่ดังอยู่ข้างเดียวสลับเป็นอีกข้างนึงก็แปลว่าสายเสียครับ
    ถ้าเหมือนเดิมผมว่าต้องถามผู้เชี่ยวชาญ
    Last edited by vrthestar; 3 Jan 2008 at 12:12:05.

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    เวลาต่อกับ mp3 นี่เป็นแบบนี้ป่ะคับ
    in - แดงขาว
    out - 3.5mm minijack

ถ้าเป้นแบบข้างบนนะครับ
    ให้ลองสลับขั้วเสียบ ขาวแดง ดูอ่ะครับ
    เส้นขาวแดงมันคือ R/L ของลำโพงแหละคับ
    ถ้าลำโพงที่ดังอยู่ข้างเดียวสลับเป็นอีกข้างนึงก็แปลว่าสายเสียครับ
    ถ้าเหมือนเดิมผมว่าต้องถามผู้เชี่ยวชาญ
    -เวลาต่อกับ MP3 ใช้สายหัวแจ๊คเหมือนกัน 2 หัว(ที่ใช้เสียบหลัง MB)
    (รุ่นนี้เขาผลิตมารองรับให้สามารถเสียบกับ MP3 หรือโทรศัพท์ได้เลย)
    ต่อแบบนี้สรุปว่าดังข้างเดียว ลองสลับลำโพงแล้วก็เหมือนที่ท่านว่า

-เวลาต่อแบบปกติ(สายหัวแจ๊คเสียบกับ MB แล้วหางมันมีสองหัว แดง+ขาว)
    เสียบเข้าลำโพง ต่อแบบนี้สรุปว่าดังข้างเดียว ลองสลับก็เหมือนกรณีแรก

-เป็นไปได้ไหมครับว่า Sound on Board เสีย
    -แล้วถ้าผมหาซื้อ Sound Card 2.1 มา อาการก็หายใช่ไหมครับ
    -สุดท้าย แนะนำ Sound Card 2.1 ราคาไม่เกิน 500.- ให้หน่อยครับ อิอิ

ถามมายืดยาวเลยครับ รบกวนท่านผู้ชำนาญช่วยเหลือด้วยครับ ขอบคุณมากมายครับ

เอารูปมาให้ดูครับ
    1. บอร์ด
    2. หัวแจ๊ค
    3. ยืมรูปท่านอื่นมาครับ
    รูป รูป

เท่าที่ผมอ่านมาหลายรอบก็งงพอตัวอ่ะคับ
    ถ้าคิดว่า sound จะเสียงก็ลองเอาหูฟังมาเสียบดูก่อนอ่ะครับ

สายอาจจะเสีย หรือหัว rca ที่ลำโพงอาจจะเสีย
    อันนี้รอท่านอื่นดีกว่าครับ
    พยายามอ่านหลายรอบแล้วยังงงอยู่เลย
    = ="

ผมเขียนเอง ผมยัง งง?เลยครับ

เด๋ววันนี้จะไปลองซื้อตัวนี้มาเสียบดู
    เอาสายขาวแดงที่เสียบกับ TV มาเสียบได้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ
    รูป รูป

Quote Originally Posted by hamoy View Post
    ผมเขียนเอง ผมยัง งง?เลยครับ

เด๋ววันนี้จะไปลองซื้อตัวนี้มาเสียบดู
    เอาสายขาวแดงที่เสียบกับ TV มาเสียบได้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ
    หัว streo แบบนั้นถูกแล้วอ่ะครับ
    ช่อง 2 ช่องนั้นต่อ rca ได้ก็ ok แล้วครับ
    (ผมใช้อยู่ตัวนึง)

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ตรวจดูการตั้งค่าเสียง L -R ในโปรแกรมแล้วหรือยังครับ
    บางครั้งมันชอบมาซ่อนอยู่ในห้วข้อ Advance.....

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    ตรวจดูการตั้งค่าเสียง L -R ในโปรแกรมแล้วหรือยังครับ
    บางครั้งมันชอบมาซ่อนอยู่ในห้วข้อ Advance.....
    โอ้...
    ลืมคิดถึงจุดนี้ไปเลยคับพี่พจน์

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

หัวแบบนี้กะสายแบบในรูปลองยัง
    รูป รูป

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

เห็นว่า ลำโพงเสียบกับ TV แล้วใช้ได้ ปกติ ก็น่าจะตัด ประเด็นลำโพง กับ สายไปได้ ลองเปิดเพลง แล้วขยับหัวต่อไปมา หรือ ดันเข้าไป ดูบ้างหรือยังครับ ปกติ แจ๊ค Ster เล็ก มันมีล๊อคของมัน (ถ้าเช็คเรื่อง Balance L R แล้ว)

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    หัวแบบนี้กะสายแบบในรูปลองยัง
    อันนี้เพิ่งไปซื้อมาเมื่อวานครับ ลองต่อดูก็ดังข้างเดียวเหมือนเดิม

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    เห็นว่า ลำโพงเสียบกับ TV แล้วใช้ได้ ปกติ ก็น่าจะตัด ประเด็นลำโพง กับ สายไปได้ ลองเปิดเพลง แล้วขยับหัวต่อไปมา หรือ ดันเข้าไป ดูบ้างหรือยังครับ ปกติ แจ๊ค Ster เล็ก มันมีล๊อคของมัน (ถ้าเช็คเรื่อง Balance L R แล้ว)
    ผมลองขยับหัวต่อ ตรงที่เสียบกับ MB ปรากฏว่า....
    ดังแคร๊กๆ ขยับอีกนิด ลำโพงข้างซ้ายดัง....ขยับอีกนิด ลำโพงข้างขวาดัง

ปล.มะวานอุส่าถ่ายรูปมา แต่ดันเอาสายต่อกับUsb มาอีก -*-

Quote Originally Posted by hamoy View Post
    ผมลองขยับหัวต่อ ตรงที่เสียบกับ MB ปรากฏว่า....
    ดังแคร๊กๆ ขยับอีกนิด ลำโพงข้างซ้ายดัง....ขยับอีกนิด ลำโพงข้างขวาดัง

ปล.มะวานอุส่าถ่ายรูปมา แต่ดันเอาสายต่อกับUsb มาอีก -*-
    ถ้าอาการนี้ก็สรุปได้ง่ายครับ
    1. จุดบัดกรีขาของเบ้ารับตัวเมียบนบอร์ดมีการปริแตก
    (ต้องเอาแว่นขยายส่องดู บางครั้งมองด้วยตาไม่เห็น)
    2. ขั้วขาตัวเมียด้านในเบ้านั้นมันสกปรกหรือมันไม่ฟิตเหมือนเก่า

งั้นก็ต้องซื้อ Sound card มาเสียบก็หมดปัญหาแล้วใช่ไหมครับ

แล้วพวก Audigy, X-fi มันมีแบบ 2.1 ch ไหมครับ
    หรือช่วยแนะนำให้สักตัวครับ มือ 2 ก็ได้ครับ งบน้อย T-T

งั้นก็ต้องซื้อ Sound card มาเสียบก็หมดปัญหาแล้วใช่ไหมครับ

แล้วพวก Audigy, X-fi มันมีแบบ 2.1 ch ไหมครับ
    หรือช่วยแนะนำให้สักตัวครับ มือ 2 ก็ได้ครับ งบน้อย T-T

ถ้าบอร์ดหมดประกันแล้ว
    ก็เอาไปให้ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า ถอดเปลี่ยนหรือไล้ตะกั่วให้ติดกันใหม่
    น่าจะถูกกว่านะ

ถ้าทำเองค่าปลั๊กตัวเมีย ไม่กี่บาท หัวแร้งกับตะกั่ว +ฝีมือนิดหน่อย
    ถ้ามีเครื่องมืออยู่แล้ว ค่า ปลั๊กตัวเมีย 10 กว่าบาท

ถ้าบอร์ดหมดประกันแล้ว
    ก็เอาไปให้ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า ถอดเปลี่ยนหรือไล้ตะกั่วให้ติดกันใหม่
    น่าจะถูกกว่านะ

ถ้าทำเองค่าปลั๊กตัวเมีย ไม่กี่บาท หัวแร้งกับตะกั่ว +ฝีมือนิดหน่อย
    ถ้ามีเครื่องมืออยู่แล้ว ค่า ปลั๊กตัวเมีย 10 กว่าบาท
    บอร์ดยังไม่หมดประกันครับ แต่ประกันดีคอม -*-
    ก็เลยกะว่าซื้อ Sound card มาใช้อ่ะครับ

-ขอถามอีกนิดครับ ลำโพงผมเป็น 2.1ch จะซื้อ Sound card 5.1ch
    มาใส่ได้ไหมครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks