overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 6 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 115

Thread: แม่ (งี่เง่า) ไม่เอาของมือ๒ ผมจะทำไงดีครับ ขอคำแนะนำด้วย

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

Default แม่ (งี่เง่า) ไม่เอาของมือ๒ ผมจะทำไงดีครับ ขอคำแนะนำด้วย

(เปลี่ยน ชื่อ ไม่ได้ อ่ะ ) แม่ ง้องแง้ง ละกันครับ ...

ครอบครัว ผมีความจำเป็น ที่จะต้อง ซื้อ NOTE BOOKให้ น้องสาว

นอกจากผม ไม่มี คนรู้เรื่องคอมเลย

ผม เล่นคอมมา ตั้งแต่ ยุค PII ก่อน ปี ๒๐๐๐ นิดหน่อย

ประมาณ ม.๒ ได้

...

ก็ ลอง ผิดลอง ถูก มี คอมมาหลายเครื่อง

เหมือน ที่ พี่ๆ ทุกคน ก็เป็น
    ...

กาลเวลาผ่านไป ผลที่ได้ ก็คือ

ผมกลายเป็น คนงี่เง่า เสียเงินไปกับคอมเป็นแสน

( แม่ ผม จดเอาไว้ หมด ว่า ผม ซื้ออะไรไปบ้าง )

... แต่ ทำไง ได้หละครับ คอม เครื่อง แรกๆ แค่ PII SD RAM จอ ก็ 40000 ++ เข้าไปแล้ว ( ยุคนั้น ราคานี้ จริงๆ )

แล้วก็ ค่อยๆ พัฒนา การ มาเรื่อยๆ เฉลี่ย ๓ ปีครั้ง คอมหลายๆ เครื่อง อัพนุ่นนี่ๆ (ก็ปกติ บางคนยิ่งกว่าผมอีก ผมแค่อัพ เพราะมันไม่ไหวแล้ว จริงๆ โลกมันเปลี่ยนไป)

โดยรวม ผมว่าผม ประหยัดมากๆกับคอม ไม่ ฟุ่มเฟือยแน่ๆ

แต่ ผลที่ตามมากก็คือ ยอดในสมุดรายการที่แม่ จดไว้ ล่อเข้าไป เป็น แสน (รวมค่า ชม.เน็ทต่างๆ จุกจิกด้วย )

....

กาลเวลา ผ่านไป กลายเป็น เสียเงินกับคอม ไปมาก มาย

สมัยนี้ เด็กๆ ไม่รู้ อะไร ก็ เปิดคอม กดๆ ได้แล้ว ป.๔ ก็ เปิดบอท ต่อเน็ท ลงเกม พิพม์งานได้แล้ว

ที่ผ่านมากับ เทคโนโลยี ดูเหมือน จะไร้ค่าสิ้นดี มีไว้ ก็แค่ประดับความรู้เฉยๆ ว่า อะไร คือ zIP drive อะไรคือ Froppy 5.2 ( เดี่ยวนี้ ลืมๆ ไป ก็ไม่มีผลอะไรต่อชีวิต )

....

น้องสาวผม ต้องมีคอมใช้แล้ว เพราะเรียนมหาลัย หรืออะไรไม่ทราบได้

ผม พยายาม จะ สละ NOTE BOOK ผมใช้อยู่นี้ ( ใช้งาน มา ประมาณ ๒ ปีกว่า รักษา เท่าชีวิต แบต แทบไม่เคยใช้ ถอดมา เสียบไฟตรงตลอด เป่าฝุ่น ตลอด )ให้ เธอก็ไม่ เอา เพราะมัน เก่ามั้ง(ภายนอกดูเก่า แค่นั้นเอง

( InTEL CELEron M 1.6 RAM 1G HDD 80 G DVD Wirless ) ว่า ง่ายๆ แค่ นี้ ก็เหลือๆ แล้วสำหรับ งานที่ เค้าจะใช้ ตามแบบ สาวมหาลัย ทั่วไป ตามกระแส
    ( ถามมา ว่าใช้ไรบ้าง ผมพิจารณาแล้วมัน เบสิก มากๆ คือ
    ๑. เล่นเน็ท ( เน็ท ธรรม ดา ไม่ โหลดบิท ไม่เล่น โหดๆ แปลกๆ ซึ่ง แค่ Wirless ก็เหลือๆแล้ว)
    ๒. พิพม์งาน ( World Powerpoint exel แบบ บ้านๆ พิพม์ไม่กี่หน้าก็ส่งอาจารย์เอาเกรดไปวันๆ )
    ๓. ดูหนัง ( ดูหนังจาก NOTEBOOK เนี่ย นะ ... จะมันส์หรอ เครื่องไม่ร้อนหรอ อ่านแผ่นตลอดเวลา ผมยังไม่กล้าทำเลย ถ้าไม่จำเป็น )
    ๔. แทบไม่ มี แล้ว เอาจิงๆ ก็ งาน เบสิกมากๆๆๆๆๆๆๆ สำหรับ user ทั่วไป
    ๕. น้องอยากใช้ NOTEBook + เอาไปใช้ที่หอพัก ในมหาลัย PC คงไม่เหมาะสม เท่าไหร่ (แต่ผมว่า ดี ออก คุ้มๆ หายยากด้วย NB แม่....ง ยกไปง่ายๆหวานๆเลย + Wirless ฟรี ใน มหาลัย)

สรุป.... ผม พิจารณา แล้ว ผม แทบจะ ยกให้ฟรีๆ เลยด้วยซ้ำ เงินที่แม่จะให้ ให้ น้องเอาไปซื้อ text หรือ ฝากธนาคาร หรือ เอาไปทำอะไรดีๆยังคุ้มกว่า ในฐานะพี่ชาย แต่เธอก็ ไม่ค่อยอยากได้ อยากได้ ของไหม่ มากกว่า.... ( ก็เข้าใจ นะ ไครๆ ก็อยากได้ )

ผมก็เลย มอง เครื่องไหม่ให้ มาลงตัวที่ EEE PC ซึ่ง น่ารัก เล็กๆ เหมาะกับสถานการณ์แล้ว ถือไปไหนก็ไม่ อาย ไครอ่ะครับ (คนก็รู้ ว่าไม่ธรรมดาแน่ โนคบุค ๗ นิ้ว ไม่โหลด้วย อารมณ์ประมาณ คนใช้ MAC อ่ะ มีน้อย ในตลาดไม่ ซ้ำไคร) ไม่กินไฟ เหมาะกับ การใช้งานมากๆ แล้วมันก็เป็นของไหม่ ที่ HOT มากๆ ทุกอย่างลงตัวกับการใช้งาน ประกัน ก็ D com (ติดนิดนึง ตรงที่เป็น Linux แต่คิดว่า ลง window ได้ไม่ยาก )

พอผมไม่เสนอ ... กลับโดน แม่ ด่า ซะเละ ตามประสา แม่ค้า และ ไม่ รู้ เรื่องคอมอะไรเลย มองแต่ภายนอก
    ๑. ... เล็กๆ แบบนั้น จะดีหรอ.... ยี่ห้อไรอ่ะไม่เคยได้ยิน ทำไมไม่เอาโซนี่ ( ...ไม่รู้ จัก ASus + Vaio ผมดูมา มือ ๑ ถูกๆ ก็ ล่อไป ๔๐๐๐๐ แล้ว DUO core Txxx เอาไปเพื่อ อะไร... พิพม์งาน เล่นเน็ท นี่นะ...)
    ๒. ... ๑๐๐๐๐ กว่า บาทเองหรอ !! ที ตัวเอง ใช้ไปเป็นแสน ใช้แต่ของดีๆ (ตรงไหนวะ... ก็ ถ้าเล่นคอมมา แต่แรก ไครๆ ก็ โดนเจ็บตัวไปเยอะทั้งนั้น อ่ะ ไม่ช่ ทองนะ จะได้มีแต่กำไรๆ ของแพงไม่ไช่ของดีซหน่อย(เมื่อก่อน มัน แพง อ่ะ ) )
    ๓. ... อันนี้ ผม ไปเห็น มือ ๒ ในเน็ท รุ่น 4G ติด ภาษาไทยแล้ว ดูแล้ว คุ้มค่า ประกันหลือ ๑๑ เดือนกว่า สภาพ กิ๊กมาก ถูกกว่าไปซื้อ มือ ๑. ไม่ต้อง เทส จุกจิก ด้วย เพราะเจ้าของน่าจะ ดูมา ส่วนนึงแล้ว แทบจะเรียกไม่ได้ เลยว่า มือ ๒ มันไหม่มาก แต่ผมก็บอกแม่ ไปตรงๆว่า ตัวนี้น่าสนใจดีนะ อย่างที่บอกคุ้มๆ ไหม่ๆ ซิงๆ .... แต่แม่บอกว่า ... ( ถ้ามันดีจริง จะมาขายมือ ๒ ทำไม วะ ต้องมีปัญหาแน่ๆ ไป ซื้อมือ๑ ดีกว่า แน่นอนกว่า (... เอาส่วนต่างไปให้ Sell ที่ร้านยืนอ่านข้อมูล ตามโปรชัวร์ เล่นคอมมาไม่นานเรียนจบก็มาทำงานอธิบายไรได้มั่ง... กินนิ่มหรอครับ พี่น้อง....) ผมไม่เค้าใจเลยจิงๆ
    ๔. ... ไม่ถูกใจ ทีตัวเองใช้ของดีๆ เดี่ยวให้มัน(น้องสาว)ไปซื้อเอง ( โห... เด็กน้อย กำเงิน หลายหมึ่นไป ซื้อของ โดยที่ ลงวินโดว์ ยังไม่เป็นด้วยซ้ำ..... เห็นแล้ว เสร็จ โจรมากๆ อ่ะครับ พี่ตัวเอง เจ็บ ตัว มา ซ้ำแล้ว ซ้ำอีก หาข้อมูลทุกวันๆ จนเข้าใจอะไรมากขึ้น ในเรื่อง วงการคอมแท้ๆ ไม่สนใจเลย...

สรุป ผมกลายเป็น คนไม่มีเครดิตไปเลย ซะงั้น...

...

เซ็ง แม่ เลยครับ จะซื้อ วันที่ ๑๐ มกรา นี้ ยังไงก็ซื้อแน่ๆ ขอคำแนะนำด้วยครับ

๑. เรื่อง NOTE BOOK รุ่นอื่น ที่ เข้าท่า เหมาะ สม (ส่วน ตัว ผม ชอบ ทนๆ ถึกๆ นะ แต่น้องอาจไม่สนใจ ชอบ สวยๆมากกว่า แต่คิดว่า คงพูดเหตุผลได้ พวก IBM ก็น่าสนใจมาก)
    ๒. เรื่อง EEE PC ขอคำแนะนำด้วยครับ หรือผม มองผิดไปเอง (ทั้ง มือ ๑ ตอนนี้ และ มือ ๒ ที่ ออกมาเรื่อยๆ ตอนนี้ มันไม่ดี จิงๆ หรือไง ปล่อยกันเยอะ ก็น่าคิดเหมือนกัน)
    ผมคิดว่า คงมี ผู้ ร่วม ชะตากรรมค้ลายๆกับผม ไม่มากก็น้อย ขอคำแนะนำด้วยครับ
    Last edited by sorotbug; 3 Jan 2008 at 12:18:59.

OverclockZone Member

อิอิอิ คนไม่รู้เรื่องพูดยากครับ อย่าเอาเรือไปขวางน้ำเชียว เรือจะพังเอา

เค้าอยากซื้ออะไรก็ปล่อยไปเถอะ

OverclockZone Member dept's Avatar

คำว่าแม่งี่เง่า เป็น แม่ไม่น่ารัก จะดีกว่ามั้ยครับ

OverclockZone Member gnalkhod's Avatar

eee pc ผมว่าตัดทิ้งไปได้เลยครับ
    มองหาพวก turion ผมว่าก็okแล้วนะครับ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

อ่านแล้ว ผมซื้อคอมเครื่องแรก ตอนปี 2536 ตอนนี้น่าจะหมดไปไม่ต่ำกว่า 5 แสนแล้วครับ อ่านแล้วเข้าใจเลยว่าผู้ใหญ่เขาคิดกันแบบนี้จริง ๆ

แล้วแบบเมื่อก่อนอนาถเลยครับ ใช้ Celeron 1.7 Socket 478 ตัดต่อ VDO ที รอ 5 ชั่วโมง ตอนนั้นก็อยากใช้เครื่องดี ๆ เหมือนกัน แล้วงบก็ไม่มีต้องขอพ่อสถานเดียว แล้วที่สำคัญต้องใช้ PSU ถูก ๆ เจอใช้งานวันละ 10 ชั่วโมงขึ้น PSU พังแล้วพังอีก งบบานปลายไม่ใช่เล่นเลย เดี๋ยวนี้ไม่ต้องขอตังค์พ่อแล้ว อัดโลด มีรายได้จากการหนังสือบ้าง ตัดต่อ VCD ได้บ้าง อัดโลด ๆ Spec เลยเป็นแบบลายเซ็นต์ล่ะครับ

OverclockZone Member -PeuN-'s Avatar
    พระยาสุเรนทร์ 33

ผมว่าถ้าคุณไม่ได้ไปออกเงินด้วย ก็ควรปล่อยแม่คุณเสียเงินไปครับ แล้วคุณลองตีชาร์ทให้เค้าดูก็ได้ว่าไอ้เครื่องที่จะซื้อ(ซื้อมาแล้ว)กับเครื่องที่คุณให้ไป มันทำได้เหมือนกันต่างกันอย่างไร คุ้มกับเงินที่เสียไปมั้ย ของบางอย่างอยู่ที่ความพอใจครับ ผมก็เคยคิดก่อนจะจับของมือ2 (มันจะดีหรอวะดีแล้วจะมาขายไง) ผมก็หลงคารมคนขาย เอ้ย ไม่ใช่ คิดถึงตัวเองเวลาขายเหมือนกันคือของเราไม่ได้เสียหาย แต่เราอัพเกรดไปเล่นตัวใหม่ ตัวเก่าๆก็อาจจะเพียงพอสำหรับ พิมพ์เวริท ไรประมาณนี้ นานาจิตตังครับ แต่ผมก็พอเข้าใจคุณคือ เหมือนความรู้ที่มีโดนพังทลาย คนใกล้ตัวแท้ๆยังไม่ไว้ใจ ผมก็เล่นคอมมา เท่าที่ซื้อเอง(จัดสเปค)เครื่องแรกก็ ธันเดอร์เบริด์1.2 เกือบ 4 หมื่น แล้วก็อัพมาอีก 3 รอบสรุปผมก็คงใช้เป็นแสนเหมือนกัน แหละครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

Quote Originally Posted by gnalkhod View Post
    eee pc ผมว่าตัดทิ้งไปได้เลยครับ
    มองหาพวก turion ผมว่าก็okแล้วนะครับ

ทำ ไม หรอ ครับ หรือ ผม เข้าใจอะไรผิด

ปล. ตอนนี้ EEE PC ทีผม เล็งไว้ มือ ๒ โดน สอยไปแล้ว ไว มากๆ.... (แค่นี้ ก็น่าจะ รู้แล้วว่า ดีไม่ดี อ่ะ ... ) แต่ คิดว่า รอหน่อยๆ เดี่ยว น่า จะ มี มือ ๒ หรอย มา อีก

NOTE BOOK มือ ๑ ราคา 15000 + ประหยัด ไฟ ทนๆ พิมพงาน เล่นเน็ท ตอนนี้ ได้ ประมาณไหนหรอครับ

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

คิดไม่เหมือนกันอ่ะครับ ต่างคนต่างความคิด ไม่ลองเจอเองไม่รู้หรอก แบบ คนในอยากออก คนนอก อยากเข้า เกี่ยวกันมั้ยเอ่ย

ใจเย็นครับ แม่น่ารักเสมอ นะครับ แต่อาจมองไปว่า ซื้อมือ 2 เดี๋ยวก็เสีย ซื้อทั้งที เอาใหม่เลยดีกว่า ของพวกนี้มีโอกาสเสียนะครับ และถ้า ประชาธิปไตยพอ คุณแพ้ แม่และน้องแน่ๆ ครับ 5555

เดี๋ยวนี้ต้องตามแฟชั่นแหละ ครับ นศ.มหาลัย กะโน๊ตบุคใหม่ๆ

จะซื้อรถมือสองทำไม ถ้ามีเงินซื้อรถใหม่ ประมาณนั้น

OverclockZone Member เอวัน's Avatar

แม่(งี่เง่า) แรงไปนะครับ แก้ใหม่ด้วย เอาเป็นแม่ไม่เข้าใจ ขอร้องถ้าคุณเป็นลูก

OverclockZone Member madcat's Avatar

แม่ (งี่เง่า) ไม่เอาของมือ๒ ผมจะทำไงดีครับ ขอคำแนะนำด้วย
    ...โอ้วววว! ตั้งชื่อกระทู้ได้เด็ดมากเลยครับ ทำไมไปว่าเค้าซะยังงั้นกันล่ะเนี้ย? ไม่ดีมั้งครับ!

....เรื่องแบบนี้ผมขอแนะนำทางออกให้1ทางครับ "ทำใจ"ซะเถอะครับ หลับหูหลับไม่ต้องสนใจอะไรมากดีกว่า เถียงไปก็เท่านั้นกับคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่อาจจะมีบอกหน่อยประมาณว่า "ถ้ามีปัญหาอะไรขึ้นมาอย่ามาว่ามาโทษผมก็แล้วกัน เพราะผมได้แนะนำไปอย่างนั้นอย่างนั้น ตั้งแต่ก่อนที่จะซื้อแล้ว"

....EEE หน่วยความจำภายในมันน้อยไปหรือเปล่าครับ? ถึงแม้จะลงXP, เพิ่มแรม1G, OC เป็น900MHz ได้ก็เถอะ
    แต่ผมว่าน้องคุณคงไม่ยากพกHDD Ext.ไปไหนมาไหนเพื่อที่เก็บเพลงโปรดหรือหนังไว้ฟัง/ดูที่มหาลัยหรอกมั้งครับ
    Last edited by madcat; 3 Jan 2008 at 12:39:03.

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

เเบบนี้งานเเรกคงต้องปล่อยบ้าง ทะเลาะกันในครอบครัวทำไมล่ะ เอาไปไม่พอใจก็จะพาลไม่ใช้ขึ้นมาอีก ซื้อไปเรียนก็คงต้องตามที่เจ้าของอยากได้ก่อน

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

--"

OverclockZone Member chanforweb's Avatar

ว่าแม่ ไม่ค่อยดีมั่ง

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

เนื้อเรื่องยาวเกินไป ไม่น่าติดตาม

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

คุณแม่ท่านก็คงเป็นห่วงตามประสาท่านน่ะครับ ก้อาจจะต้องทำใจซักหน่อยอะครับท่าน จขกท : )

ตอนผมซื้อคอมเครื่องแรก pentium 166mmx edo ram 32M ก็แทบจะหรูซูดดสุด ในซอยแล้วอะครับ มีโมเด็ม 33.6k ด้วยนะตอนนั้น ^^
    40000 กว่าบาทครับท่านทั้งชุด จอ mag15 ที่ปรับเป็น jog หมุนๆ ด้วย เหอเหอ

พออีกประมาณ 2ปีกว่าๆ เปลี่ยนไปใช้ p3 800eb หมดไปอีก เกือบ 3หมื่น ท่านแม่ผมก็บ่นๆๆๆ ยิ่งกว่าท่านจขกท อีก
    แต่เดี๋ยวนี้ท่านเลิกบ่นละ แม่ผมทำใจได้บอกว่า ดีกว่าปล่อยมันไปเที่ยวสีหญิงทุกคืน 555+ (แต่ตอนนี้บ่นว่าจะเปิดคอมทิ้งไว้ทำไม 24 ชม. แทน - -' )

OverclockZone Member tommmun's Avatar

เฮ้อ..นี่แหละน้า...หัวอกพี่ชาย...
    อ่ะ..ถึงไงก็จะซื้อแล้วนี่หน่า เด๋วเราก็ได้ใช้ด้วย...อิอิ

OverclockZone Member tummut2001's Avatar
    CCNA,MCSE,RHCE,MTCNA,MTCWE,CompTIA Sec+

ลองมองๆ NB ราคาซัก 2 หมื่นกว่าๆ ดีกว่านะครับ จอซัก 12"-14" แล้วแต่น้องสาวจะชอบว่าจะเอาหนักหรือเอาเบา ถ้าจอ 12" อาจจะได้ แค่ Cerelon ถ้าจอ 14" อาจได้เป็น C2D ไม่แนะนำให้ซื้อ eee pc นะครับเพราะมือใหม่ไม่ควรเล่นอย่างแรง ข้อเสียคือไม่มี optical drive ,hdd 4 gb คิดดูว่าถ้ามีงานต้องใช้ dvd-rom จะไปใส่ที่ไหน ,จะลงโปรแกรมที่ทางมหาลัยบอกให้ติดตั้งลงไปในเครื่องคอม hdd ก็เต็ม จะไปซื้อแบบ external มา น้องสาวก็มือใหม่ยังคงใช้ไม่เป็นติดตั้งไม่ได้ มีปัญหาอาจตามมาจุ๊กจิ๊ก
    ส่วนNBนั้นมีครบแทบจะทุกอย่างเพียงพอต่อการใช้งานของน้องสาวของคุณเอาไปเล่นในห้องสมุดก็ได้,ขนย้ายจากหอกลับบ้านก็สะดวก เพียงแต่ต้องให้เค้าดูแลและรักษาให้ดี ถ้าคิดจะซื้อ eee pc เพิ่มตังอีกนิดซื้อ NB ดีกว่า ดู Compaq หรือ acer ก็ได้ครับถ้า sony มันแพงไป ส่วนตัวผมก็เล่นคอมมาตั้งแต่เครื่อง 386 ครับจอ monocrome อยู่เลย ไม่อยากจะคิดว่าเสียตังมาเท่าไร แค่คิดว่าใช้มันให้คุ้มและมีความสุขกับมันก็พอและครับ พอคุณมีเงินเดือนแล้วไม่ต้องขอตังแม่ใช้แถมยังแบ่งเงินเดือนให้แม่คุณทุกๆเดือนเด๋วแม่คุณก็เลิกบ่นไปเองล่ะครับว่าซื้อคอมเป็นแสนๆ อ้อ...อย่าลืมจดไว้ล่ะว่าให้เดือนละเท่าไร ให้ไปกี่เดือนเหมือนที่แม่คุณจด เค้าจะได้เลิกบ่นเหมือนกับแม่ผมทุกวันนี้ อิอิ

OverclockZone Member NOCZ's Avatar

ในฐานะที่คุณมีความรู้ทางด้านคอมมานาน ก็ควรจะใช้ความรู้ที่มีพาน้องไปซื้อของมือ1 ที่คุ้มๆให้เค้านะครับ ดูถ้าทางยังไงน้องคุณก็คงจะเอามือ1 แน่ๆ NBมือ1 ความสามารถ คุ้มราคาก็มีเยอะนี่ครับ

ส่วนเรื่องการรักษา การใช้งาน ก็เป็นหน้าที่ของพี่ชายอย่างคุณอีกที่จะเป็นคนคอยแนะนำน้องสาวคุณ ว่าควรดูแลยังไงไม่ให้หาย และให้ดูใหม่เสมอ(เหมือนที่คุณทำมาตลอด) ถ้าน้องคุณไม่ได้เป็นเด็กดื้อพูดยากเกินไป

ผู้ใหญ่ก็แบบนี้ล่ะครับ ท่านไม่เข้าใจหรอกว่า ของที่มีอยู่แล้วก็เห็นใช้ปกติ ไม่ได้เสีย ทำไมต้องเปลี่ยนอีก ท่านไม่ทราบหรอกครับว่า มันช้ายังไง อืดยังไง ทำอะไรไม่ทันใจ ส่วนใหญ่ท่านจะเข้าใจว่า ถ้าเปลี่ยนคือเสีย อย่าไปว่าท่านแบบนั้นเลยครับ ท่านรู้ท่านจะเสียใจนะ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

สำหรับ ความคุ้มค่านะ EEE PC นะถูกงับ แต่สำหรับท่านที่จะนำปายให้ น้องซึ่งม่ายค่อยรู้เรื่องคอมใช้ นี้ไม่แนะนำงับ เพราะถ้ามีปัญหา หรือ เวลาใช้งานอาราย จะค่อนข้างยุ่งยาก เพราะเนื่องจาก น้องท่านจะเทียบกับของเพื่อน แล้วจะไม่เหมือนกาน

ส่วนเรื่องดูหนังใน Notebook นี้ธรรมดาๆ งับ สำหรับ notebook สมัยนี้... ถ้ากัวร้อนก็ พัดลม notebook งับซักตัว งามๆ ไว้วาง

เรื่องมือ 2 เนี่ยแล้วแต่มุมมองงับ... โดยปกติคนไม่ถนัดเรื่องคอม ก็ย่อมไม่อยากซื้อ มือ 2 เพราะกัวปัญหาตามมาแล้วจะสู้มือ 1 ไม่ได้

เรื่องราคาก็คงตาม rep บนๆ งับเทียบความสามารถ+ความต้องการใช้งานจิง กับ ราคาที่ต้องจ่ายให้แม่ดูงับ... (ใช้หลักฐาน + เอกสารจะดีมากๆ พูดเฉยๆ ระวังมีเรื่องเหอๆ)

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

Quote Originally Posted by chanforweb View Post
    ว่าแม่ ไม่ค่อยดีมั่ง
    อย่าว่าแม่เยยค๊าบ จายร่มๆ

Page 1 of 6 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks