overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: เคสแบบนี้กับเคสธรรมดาๆแต่เสียงดังมากเป็นคุณ คุณจะเลือกแบบใหนคะ

OverclockZone Member Dara_KiKu's Avatar

Default เคสแบบนี้กับเคสธรรมดาๆแต่เสียงดังมากเป็นคุณ คุณจะเลือกแบบใหนคะ

คือว่า เคสเดิมที่มีอยู่มันเสียงดังมาก ๆ เลยค่ะ เวลาใช้งานรบกวนเพื่อนร่วมห้องพัก หอพักที่มหาวิทยาลัยให้อยู่กัน 3 คนต่อ 1 ห้อง ค่ะ ก็เลยอยากเปลี่ยนเคสใหม่ สรุปง่าย ๆ คือ เกรงใจเพื่อนค่ะ
    เปิดเครื่องที เพื่อนตื่นกันทั้งห้องเลย ไม่ทราบสาเหตุ แต่ตอนนี้ว่าจะไปซื้อเคส ตัวด้านล่างนี้ค่ะ แต่ก็ไม่ใจเลยยังไม่ได้ตัดสินใจ รอถามเพื่อนๆทุกคนนะค่ะ

เคสคอมพิวเตอร์: EN-7473
    PC Case - Desktop Micro ATX

คุณสมบัติ

เคสคอมพิวเตอร์ ที่ออกแบบรูปทรงเดียวกับเครื่องเสียงภายในบ้าน สำหรับการเป็น Media Center
    ใช้เมนบอร์ดขนาด MATX และ VGA Card ขนาดมาตรฐาน
    วางเป็นแบบ Tower หรือ desktop ก็ได้
    มีช่อง USB 2.0 และออดิโอด้านหน้า
    ช่องฮาร์ดดิสก์เสริมยางกันกระเทือน
    ระบบระบายความร้อน และ EMI รองรับ คอมพิวเตอร์ ที่ใช้ซีพียูความเร็วสูง
    ไม่มีเสียงรบกวนจากพัดลม
    ห่วงกุญแจป้องกันขโมย

Specification

ชนิดของ เคส
    Micro ATX Mini Desktop

ขนาดเมนบอร์ด
    Micro ATX (9.6" X 9.6")

ช่องไดรว์
    1 x 5.25" (CD/DVD ขนาดมาตรฐาน )
    1 x 3.5" ( สูง 1")
    1 x 3.5" (Hidden)

ช่องขยาย
    4 full size

เหล็กและความหนา
    หนา 0.6/0.8 ม.ม. ใช้เหล็ก SECC / SGCC rustproof & galvanized JLS

การระบายความร้อน
    พัดลม 60 ม.ม. ด้านหลัง 2 ตัว , Fan duct optional

หน้ากาก
    UL chassis-94HB, 2*USB 2.0 & audio & 1394 optional

เพาเวอร์ซัพพลาย
    SFX 200 วัตต์ 12V (V 1.1)

ขนาด
    345 x 140 x 350 ม.ม.

( ก x ส x ย )
    13.6" x 5.5" x 13.8"

น้ำหนัก
    10 ปอนด์ เฉพาะ เคส

มาตรฐานรับรอง
    CE, FCC , UL , TUV

รูป รูป

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ผมเลือกใหญ่ๆไว้ก่อนคับ ประกอบง่าย ถ่ายเทอากาศดีๆ จะได้ไม่ร้อน^^"

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ถ้าเสียงดังแนะนำเปิดฝาข้างออกแล้วครับ
    --------------------------------
    แล้วถอดพัดลมออกมาทั้ง 2 ตัวเลยครับ
    --------------------------------
    เสียงจะเหลือแค่พัดลมจากตัวจ่ายไฟครับ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

Thumbs up

ชื่อยี่ห้อฟังดูเเปลกๆ ก็ดีครับ หาข้อมูลมาเเบบนี้คงอยากได้อยู่เเล้ว ตัวมันเล็กไปหน่อย เอาเเบบมาตรฐานATX ก่อนดีกว่า เวลาทำอะไรกะมันจะไม่ต้องยุ่งยากรื้อทั้งหมด ระบายอากาศก็ดีกว่าด้วย

เสียงมันคงจะ่มาจากพัดลมละครับ หาพัดลมดีๆโบกเเรงเเต่เงียบเปลี่ยนทั้งหมด ก็อีกทางเลือก

บุกันเสียงสะท้อนภายในCase ก็ลดได้เยอะด้วยเหมือนกัน ก็เเผ่นโฟมยาง หรือกันความร้อนฝากระโปรงหน้ารถ ไปชอซื้อเศษเขามาสัก12+นิ้วก็พอเเล้ว คงไม่ยาวกว่านี้

เเต่ก็คงอยากได้ตัวเล็กอยู่นั่นล่ะ ใช่ป่าว
    รูป รูป
    Last edited by mrchosit; 3 Jan 2008 at 14:12:02. Reason: เขียนผิดครับ จึงกลับมาเเก้ไข ขอโทษครับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

แล้วแต่ความชอบงับ... แต่ถ้าจะซื้อ case ตัวนี้ต้องดูละงับว่า MB ท่าน เป็น Full ATX หรือ MATX ระวังใส่มะลงนะงับ อีกอย่างถ้าอยากเสียงเงียบๆ จิงๆ case เล็กๆ ส่วนใหญ่มะแนะนำงับ โดยเฉพาะพวก พัดลม 6-8Cm (พวกนี้ส่วนใหญ่ มักมีเสียงงับ ยกเว้นพวกพัดลมแพงๆ) แนะนำพวก พัดลม 12cm + เคสใหญ่ ให้มีทางลมกว้างๆ จะเงียบกว่างับ

ส่วนตัวเก่า น่าจะตาม rep บนๆ บอกละงับ ส่วนใหญ่จะเสียงดังเพราะพัดลมที่มากับ case มันนานมากแล้ว หรือ ฝุนจับจะเสียงดังงับ...ลองแกะมาทำความสะอาด และ/หรือ เปลี่ยนพัดลมดูงับ (พัดลมที่ ซิ้ง CPU ด้วยงับฝุ่นเกาะแล้วมักจะเสียงดัง)

ps รับสมัครช่างปายดูอาการถึง ที่มะงับ

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

Quote Originally Posted by guru View Post
    ถ้าเสียงดังแนะนำเปิดฝาข้างออกแล้วครับ
    แล้วถอดพัดลมออกมาทั้ง 2 ตัวเลยครับ
    เสียงจะเหลือแค่พัดลมจากตัวจ่ายไฟครับ
    ตามนั้น เลย ครับ

ประหยัดไฟดีด้วย

ถ้าเปิดแอร์ อยู่ แล้ว นี่ สบายๆ

OverclockZone Member magnetic's Avatar

ผมเอาของใหญ่ๆไว้ดีกว่าเผื่อจาเอาอะไรยัดเข้าไปได้อิก แต่ว่าเคสเก่านี่เคสคอมหรือโรงสีหรอ เปิดทีตื่นทั้งห้อง

cap_zone's Avatar

ผมว่าไปต้องซื้อใหม่หรอกครับ เปลืองเปล่าๆ

สาเหตุที่มันดังก็มาจากเสียงพัดลมนั่นแหละครับ ไม่ได้ดังที่ตัวเคส

ลองดูว่าเป็นพัดลมตัวไหนที่ดัง แล้วไปซื้อมาเปลี่ยนซะ หรือถ้ามันดังเพราะเป็นพัดลมแอมป์สูงๆ ก็เปลี่ยนให้หมดทุกตัวเลยครับ เป็นแบบแอมป์ต่ำหน่อย สัก0.12-0.15Aกำลังดีครับ

ค่าใช้จ่ายต่อตัวไม่เกิน50-100บาทครับ

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

Quote Originally Posted by guru View Post
    ถ้าห้องไม่มีแอร์ ฝุ่นน่าจะเต็มเคสนะครับ

OverclockZone Member one's Avatar

เปลี่ยนเคสใหม่อาจจะไม่ได้ให้เงียบลงนะครับ ต้องดูว่าเสียงมันดังมาจากจุดใหน แล้วลองแก้ไขดูก่อน
    แต่ถ้าอยากเปลี่ยนใหม่ ส่วนตัวผมชอบมาตราฐาน ATX ครับ ติดตั้งง่าย ระบายความร้อนดี เลือกตามที่ใจเราชอบ
    แล้วก็หาพัดลมรอบความเร็วต่ำ มาใส่เสียงจะได้ไม่ดัง

OverclockZone Member Dara_KiKu's Avatar

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

เลือกเคสที่ใช้พัดลม 12CM ดีกว่าครับ เงียบกว่า 8cm มากครับ ผมก็วางคอมไว้ข้างเตียงนอนเลย ตั้งแต่ถอดพัดลม 8CM
    ตัวที่ดูดลมออกด้านบนสุดของเคสไป เสียงเงียบขึ้นมากเลยครับ จริงๆ พัดลมเคส lian-li มันก็ไม่ดังเท่าไหร่อยู่แล้ว
    สวยทนทาน เป็นอลูมิเนียม ใช้คุ้มดีนะครับ ซื้อครั้งเดียวใช้กันได้ยาวๆ เลยครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

อยู่กัน 3 คนไม่อึดอัดเหรอครับ มาอยู่บ้านผมสักคนก็ได้ อิอิ

ผมว่าลองเปิดเคสดูก่อนครับว่าพัดลมตัวไหนมันดัง บางทีมันอาจจะดังเพราะว่ามีสายไฟไปโดนใบพัดก็เป็นได้ครับ
    จริงๆการเปลี่ยนเคสนี่ไม่ได้ทำให้เสียงเงียบลงครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

อยากรู้ว่าสเปกเครื่องมีอะไรบ้าง

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

วันนี้หมาด ๆ ครับ ผมเปลี่ยน CASE กับ Sink CPU เป็น CoolMaster ทั้งคู่ ได้เรื่อง พาเอา MB กับ CPU เย็นลง 5 องศาได้ แล้วสายที่เคยรกระเกะระกะก็โล่งทันตาเห็นเลยครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ถ้าน้อง คิดจะเปลี่ยน เคส พี่ขอเสนอเคสชื่อ จีวิวอะตอม คับผม เคสตัวนี้ใส่ ได้ทั้ง mATX และ ATX ได้ทั้ง 2แบบคับผม ไม่รู้ตอนนี้ ยังหาได้หรือเปล่า ^^

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ลองใช้พัดลม silent cat ของ TT ดูสิคับตัวละ 250 ส่วนตรง cpu ก็เป่าฝุ่นออก(อย่าลืมจับใบพัดให้นิ่งๆด้วยละ) คงช่วยได้เยอะ

OverclockZone Member kai_xt's Avatar

Quote Originally Posted by meekung123 View Post
    ถ้าน้อง คิดจะเปลี่ยน เคส พี่ขอเสนอเคสชื่อ จีวิวอะตอม คับผม เคสตัวนี้ใส่ ได้ทั้ง mATX และ ATX ได้ทั้ง 2แบบคับผม ไม่รู้ตอนนี้ ยังหาได้หรือเปล่า ^^

เเนะนำ เคสเล็กก็จริงเเต่ร้อน ระบายไม่ไดี อบอ้าว เสียงพัดลม ด้านหลังตัวเล็กๆ กับด้านข้าง หนวกหู

OverclockZone Member เบบี้'s Avatar

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    อยู่กัน 3 คนไม่อึดอัดเหรอครับ มาอยู่บ้านผมสักคนก็ได้ อิอิ

ผมว่าลองเปิดเคสดูก่อนครับว่าพัดลมตัวไหนมันดัง บางทีมันอาจจะดังเพราะว่ามีสายไฟไปโดนใบพัดก็เป็นได้ครับ
    จริงๆการเปลี่ยนเคสนี่ไม่ได้ทำให้เสียงเงียบลงครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ซื้อเคสถูกๆ (เสียงดังช่างมัน แต่เราจะถอดสายพัดลมออก) แล้วเอาเงินที่เหลือไปแต่ง PSU ดีกว่าครับ

สบายใจหายห่วง กว่า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks