overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: มีหูฟังอันไหนที่ดีๆบ้างอ่ะครับ

OverclockZone Member phoenix06's Avatar

Default มีหูฟังอันไหนที่ดีๆบ้างอ่ะครับ

อยากใช้ลำโพง 7.1อ่า แต่สภาพที่บ้านไม่เอื้ออำนวย เลยต้องใช้หูฟังแทนอ่า เน้นคุณภาพเสียงอ่าครับ อยากได้แบบที่เสียงมีมิติหน่อยก็ดี

OverclockZone Member junex's Avatar
    @ O.C.Tune ทาว์นอินทาว์น

ถ้าหูระดับ 7.1 นี่รู้สึกจะแพงมากเลยนะครับ
    งบประมาณเท่าไหร่เหรอครับ

ผมไม่ค่อยเชี่ยวชาญเรื่องหูที่ใช้ดูหนังด้วยสิ ยังไงรอท่านต่อไปมาตอบละกันครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

เอา5.1นี่ตัวเลือกดีๆมีไม่กี่ตัวครับ ลองไปฟังดูตามร้าน
    แต่ว่า ราคาก็ 5xxxอ่ะครับ ถึงจะได้ 5.1 ดีๆ

แต่เอาดีแบบ 2 ชาแนลต้องgrado sr60
    http://www.gradolabs.com/product_pages/sr60.htm

ตัวนี้ครับ มีแต่คนบอกคุ้ม ค่าตัว 2800 บาท

OverclockZone Member nasekas's Avatar

.. UE (Ultimate Ear) รุ่น super.fi 5 pro ครับ .. 2 ไดร์ว .. อยากแรงก็ triple.fi 10

http://www.ultimateears.com/_ultimat...escription.php

OverclockZone Member nasekas's Avatar

.. อ้อลืมบอก ข้างบนนี่ 2 ชาแนล ครับ

OverclockZone Member song4love's Avatar

ลองดูเวปนี้ครับ
    http://www.thai-audiofile.com/root/main.html
    http://www.munkonggadget.com/

OverclockZone Member phoenix06's Avatar

โว้วว ขอบคุณหลายๆเด้อ เด๋วจาลองดูก๊าบบ

OverclockZone Member panut19's Avatar
    สถานีดับเพลิง-บางโพ

ผมแนะนำ AKG-K412P ครับ...เสียงดีนะ...พกพาง่ายด้วย...ผมใช้ต่อกับมือถือน่ะครับ

OverclockZone Member oddy's Avatar

หูฟัง 2ch ดีแล้วครับ

5.1 7.1 + decode ก็เหอะ ข้อจำกัดทางกายภาพ ของหูคน และ ตัวหูฟังเอง

มันจำลองเสียงเหมือน ลำโพง ไม่ได้ครับ เสียงแยกกันได้จริง แต่ driver ทุกตัว ทุก ch มันมากระจุกอยู่ใกล้ๆกันอ่ะ ฟังแล้วเสียงตีกัน เวียนหัวตายเลย

นอกจาก อนาคตจะมีหมวกครอบคล้ายๆ ที่อบผมของร้านเสริมสวยอ่ะ แล้วติดลำโพงขนาดเล็กๆเข้าไปรอบทิศทาง เสียงถึงจะสมจริงแบบลำโพงบ้าน แต่ก็นะ มันก็ไม่ใช่หูฟัง Ear phone อยู่ดี จะกลายเป็น หมวกฟัง

Hat phone ซะมากกว่า

OverclockZone Member oddy's Avatar

เท่าที่ลองมาแบบครบหัวนะ (ส่วนตัวไม่ชอบ in ear )

แนวใสโล่งสว่าง กลางน้อย เบสน้อย แต่ทุกโทนรวมกันแล้วลงตัว คุณภาพดีไม่รก stage ดี ก็ Koss รุ่นอะไรไม่รู้ ราคาประมาณ 1300 - 1400 นะ เสียงบางก็จริง แต่เพราะอ่ะ สำหรับคนชอบเสียงบาง

แนวเสียงเหมือนแบบแรกแต่นุ่มละมุนกว่า และ stage ดีเหมือนกัน ผมยกให้ Grado รุ่น 2พันกว่าๆ รุ่นสูงกว่านั้นไม่เคยลอง เพราะถ้าขอลองแล้วไม่ซื้อกลัวเค้าด่า ^ ^" แต่เจ้าของร้านบอกว่าแนวเหมือนรุ่นเล็กเลย แต่มันกว้างกว่า เพราะเป็น fullsize และ เสียงมันเหมือนเราไปดูคอนเสิร์ตในที่โล่งๆ ส่วนพวกรุ่นเล็กเสียงเหมือนฟังในห้องอัดเสียง ห้องซ้อมดนตรีอะไรแบบนั้นมากกว่า ไม่ก็ร้านเหล้าเล็กๆ

ส่วน AKG ความรู้สึกส่วนตัว K41?p (?คือจำเลขไม่ได้) ผมว่าสมดุลมากรายระเอียดดี แหลมดี กลางแหลมดี กลางเพียวๆจมลงไปหน่อยนึง มิดเบส เบส มาหมด ราคา 2800 - 2900 เสียงพริ้วมากๆ เพราะ มันตอบสนองเสียงสูงได้
    ถึง 28KHz หรือ 32KHz นี่แหล่ะ เรื่องเลขไม่ชัวร์ แต่ปลายพริ้วชัวร์

AKG k51? dj (รหัสจำไม่ได้อีกละ) โคตรเบส อารมณ์ประมาณว่า เครื่องเสียงรถยนต์ที่แต่งซับ10นิ้ว หลายๆดอกหนักมากๆ ขี้หูเต้นเลย รายละเอียดน้อย แต่มีข้อดีสำหรับคนที่ไม่ชอบเสียงบางๆ เน้นเบสลึกหนัก+แหลมพริ้วใช้ได้
    น้อยกว่าตัวบนนิดๆ ผมชอบมากๆแบบมัน ไม่ได้เหมาะจะเอามาฟัง ทุกวัน ทุกเพลงทุกโอกาส แต่มันตอบสนองอารมณ์แบบ นั่งฟังเครื่องเสียงรถยนต์แต่ง หรือ ชุดhomeที่ซับหนักๆ ได้ดีมากๆ ควรมีไว้แก้เบื่อ
    เพราะ เสียงแบบนี้ ทั้งของรถยนต์ และ home ถ้าจะมีได้ต้องหมดเงินไปหลัก 6-7 หมื่นแน่ๆ แต่หูฟังอันนี้มัน 3 พันเอง แต่ได้เสียงแนวนั้นเลย คุ้มมะ?

เหมือนเดิม บอกผ่านประสบการณ์ และ รสนิยมส่วนตัวครับ

หมายเหตุ : หมดนี่คือหูฟัง ขนาด 32โอห์ม ที่เครื่องเล่นธรรมดา หรือ ซาวนด์การ์ดคอมขับได้ เล่นง่าย ราคารไม่แพงครับ

พวกหูที่แพงๆหลักหมื่นอันนั้นมันดีกว่าพวกนี้แน่ๆ แต่มันจัดเป็นอีก class แล้วครับ พวกนั้น ความต้านทานสูงโคตร อย่าว่าแต่ซาวนด์การ์ดเลย แอมป์พกพาบางตัวยังไม่รอด ต้องใช้แอมป์บ้านอันเบ่อเร่อขับครับ ที่สำคัญยังไม่มีปัญญาได้ลอง เลยไม่ออกความเห็น

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ถ้า 5.1 ล่ะก็

เคยเห็นแต่เจ้าเนี่ย หูฟังจีนแดง คงไม่แพงเท่าไหร่ 2000 กว่าบาทได้ แต่ไม่เคยลอง ไม่เคยทดสอบคุณภาพเสียงครับ ของ Exsound StarFish Head Phone 5.1 CH Surround Sound

โอ้วว..แต่ละท่านแจ่มจริงๆ

OverclockZone Member THM's Avatar

หูฟัง2CH เท่าทีเคยผ่านหูผม และผมว่าเสียงดีในราคาที่โ_ตรถูก และลืมลำโพงราคาแสนแพงไปเลย

GRADO SR-60 (ได้มาสองพันกลางๆ)

KOSS ProtaPro(น่าจะพันต้นๆ)

Sennheiser PX200(พันบาทมั้ง)

Sony MDR EX71(ของใหม่350 ราคาที่สุดของที่สุด)

ส่วนเรื่องมิติ ถ้าเป็นเพลงอยู่ที่การอัดเสียงและคุณภาพไฟล์ครับ ลองหาไฟล์ที่มาจากแผ่นระดับออดิโอไฟล์ดู

ถ้าเป็นหนังซื้อX-FIแล้วหาลำโพง5.1ดีๆ หรือข้ามไปเล่นเครื่องเสียงDVRเลยครับ
    Last edited by THM; 6 Jan 2008 at 01:36:52.

OverclockZone Member longbo_arpache's Avatar

มีงบขนาดไหนอ่าท่านพี่

แต่ถ้าต้องการ มิติ ซาวสเตจ กว้างๆ ควรจะเล่น แบบ full size เลยท่านพี่ รับรองประทับใจ

ชอบฟังเพลงแนวไหนอ่าครับ
    แนวร็อกต้อง grado
    แนวคลาสสิคต้อง sennheiser
    แนวป็อปร็อกต้อง audio technica
    แนวแด็นซ์ๆ ต้อง skullcandy

อันนี้เท่าที่ฟังๆมา แต่ละยี้ห้อ มันจะคนละสไตล์กันอ่าครับ
    มีงบเท่าไหร่ ลองดูอีกทีนึง

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Default GRADO SR-60

Quote Originally Posted by THM View Post
    หูฟัง2CH เท่าทีเคยผ่านหูผม และผมว่าเสียงดีในราคาที่โ_ตรถูก และลืมลำโพงราคาแสนแพงไปเลย

GRADO SR-60 (ได้มาพันกลางๆ)

KOSS ProtaPro(น่าจะพันต้นๆ)

Sennheiser PX200(พันบาทมั้ง)

Sony MDR EX71(ของใหม่350 ราคาที่สุดของที่สุด)

ส่วนเรื่องมิติ ถ้าเป็นเพลงอยู่ที่การอัดเสียงและคุณภาพไฟล์ครับ ลองหาไฟล์ที่มาจากแผ่นระดับออดิโอไฟล์ดู

ถ้าเป็นหนังซื้อX-FIแล้วหาลำโพง5.1ดีๆ หรือข้ามไปเล่นเครื่องเสียงDVRเลยครับ
    GRADO SR-60 ได้มาจากไหนครับนี่พันกว่าบาท กะลังจะไปสอยร้านมั่นคงอยู่เลยยยเชียว

OverclockZone Member

SR-60 ถ้าหาได้พันกลางๆ ผมซื้อมาเก็บไว้ดูเล่นบ้าง

แต่มีอยู่ตัวแทบไม่ได้ใช้ สู้ audiotechnica A900 ไม่ได้

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

ทดสอบหู ฟัง Surround แต่หาซื้อยากนิดนึง
    http://www.youtube.com/watch?v=d_SFdEMCokE

อีกตัวก็ http://www.pcresource.co.th/hall/mod...s&new_topic=41
    ถ้าสนใจ หูฟัง​ 5.1 Exsound Conch ติดต่อผมได้ครับ ซื้อมาสัปดาห์นึง ขาย 2700 จาก3500 ประกันร้าน หรือลองฟังเสียงได้ที่พันทิพย์ชั้น 4 http://www.pcresource.co.th/contact/pantip.html

หุๆ งบให้สามพันห้าอ่ะงับ

OverclockZone Member Macro's Avatar

เพิ่มอีกนิดนึงได้ Alessandro MS-1
    อุย.. ผมก็โดนเค้าปั่นหัวมาเหมือนกัน แรกๆก็ถามแบบนี้ล่ะ

OverclockZone Member Dios's Avatar

ถ้าเน้นคุณภาพเสียง ผมว่ายังไง หูฟัง 2 ชาแนลมันก็ดีกว่าอยู่แล้วเหมือนลำโพงอะครับ แต่ถ้าจะเอาดูหนังมันส์ๆ ก็ต้องยกให้ 5.1 เค้าไป จากประสบการณ์ที่เคยใช้หูฟังมา
    ตั้งแต่ระดับร้อยไปถึงหลายหมื่น หูฟังระดับดีๆมันก็เป็น 2 ชาแนลทั้งนั้น ผมว่ามันก็พอดูหนังได้นะถึงจะไม่มันส์เท่า 5.1 ก็เถอะ แต่เวลาเอามาฟังเพลงมันก็เพราะกว่าเยอะนะ
    ถ้าอยากได้หูฟังที่เอามาดูหนังเป็นหลัก ผมว่าของ Ultrasone ก็เป็นตัวเลือกที่ดีนะ หรือถ้าฟังเพลงเป็นหลักก็ลองดูยื่ห้ออื่นๆ
    อย่าง AKG ,Audio-Technica ,Grado ,Sennheiser แล้วแต่ว่าเราชอบแนวเสียงแบบไหน
    ผมว่า Alessandro MS-1 ตัวนี้ก็ดีนะในระดับราคานี้ ถ้าชอบแนวหวานๆ ฟังสบายๆ
    ตอนนี้ผมมาเล่นลำโพงแทน หูฟังตัวแพงๆก็ขายไปหมดแล้วเหลือ MS-1 ตัวนี้ตัวเดียว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks