ช่วยจัด สเป็คคอม 50,000
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ช่วยจัด สเป็คคอม 50,000

OverclockZone Member

Default ช่วยจัด สเป็คคอม 50,000

ส่วนใหญ่ไว้เล่นเกมส์ที่ใช้ กราฟฟิก สูงๆ
    คอมทำงานเกิบๆ 15 ช.ม/วัน
    ขอแบบทนทานแล้วมีประสิทธิภาพ
    คุ้มค่ากับเงินที่เสียไปทุกบาททุกสตางค์

ใช้ C2Q ได้หรือเปล่า

Mianboard ถ้าใช้พวก Maximus Formula / Blitz Formula
    จะดีกว่า P5KR หรือเปล่า หรือมันไม่ค่อยจำเป็นมากนัก

Harddisk ใช้แบบ 2 ตัว ต่อ RAID 0 ดีกว่าไหม หรือต้องหาแรงๆซัก 1 ตัวพอ

Displaycard ไม่รู้ว่า ของ Geforce หรือจะ Redeon จะดีกว่ากันแล้วแบบที่
    ต่อ Displaycard 2 ตัวเข้าด้วยกันมันดีกว่าหรือเกินความจำเป็นคับ ช่วยแนะนำที

Sound ใช้งานกับชุด Home 5.1 / อาจจะ 7.1 ในอานาคต

ที่เหลือก็ไม่มีอาไรมากคับ Accessory ทั่วๆไปก็ได้
    ช่วยจัดแบบ ชุดที่รวมจอ 20" กับไม่รวมจอด้วยนะคับ

ถ้ามานคุ้มกว่าก็ใช้จอ LCD อันเก่าไปก็ได้คับ

ปล.ขอบคุณล่วงหน้านะคับ เครื่องนี้จะซื้อไปไว้เล่นที่ คอนโดอะคับ
    อาจจะต้องทน มือทนเท้านิดนึง เพราะคิดว่าคงถูกใช้งานข้องข้างทารุน
    Last edited by K!nG; 4 Jan 2008 at 00:16:21.

OverclockZone Member

Edit ใหม่ละคับผม ดูใหม่ด้วยนะคับ

ช่วยไขข้อข้องใจกับ คำถามทุกข้อด้วยนะคับ

อยากรู้จิงๆ จะได้เข้าใจถึงที่มาของ สเป๊กคอมที่ได้มา
    Last edited by K!nG; 4 Jan 2008 at 00:19:25.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เอางี้ดีกว่าครับ เอาที่ สมเหตุมาผลแล้วกันครับ ไม่รวมจอนะครับ

เล่นเกมส์เพียวๆ สเปคนี้เล่นได้ครับ

E6750 6800
    ASUS P5KR 4200
    RAM ROX 667 2Gx2 3200
    DVDRW SATA 1200
    CASE 1000
    PSU ENERMAX 460W 2500
    PCI-E GALAXCY 8800GTS G92 13000
    HDD 160Gx2 RAID 0 4000

เท่านี้ก็เล่นได้ทุกเกมส์แล้วครับ

OverclockZone Member sak_zeal's Avatar
    อยุธยา แถวตลาด หัวรอ

ตามท่าน wikorn ครับ เสริมนิดครับ ถ้าไม่ต้องการต่อ Raid ก็ไปซื้อ 320 Ys หรือ 500 Ys ไปเลยครับ

ถ้า 500 Ys ลองดูในบอร์ด IT ครับ มีมาขาย 4500 ประกัน 5 ปีเต็มครับ ส่วน VGA เล่น 8800 GT หรือ 3870 แล้วแต่ชอบครับ ถ้าต้องการเพิ่ม sink อื่นๆ ก็ลองๆลดอย่างอื่นก็ได้ครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    เอางี้ดีกว่าครับ เอาที่ สมเหตุมาผลแล้วกันครับ ไม่รวมจอนะครับ

เล่นเกมส์เพียวๆ สเปคนี้เล่นได้ครับ

E6750 6800
    ASUS P5KR 4200
    RAM ROX 667 2Gx2 3200
    DVDRW SATA 1200
    CASE 1000
    PSU ENERMAX 460W 2500
    PCI-E GALAXCY 8800GTS G92 13000
    HDD 160Gx2 RAID 0 4000

เท่านี้ก็เล่นได้ทุกเกมส์แล้วครับ
    ไม่รู้นะ ผมว่ามันขัดแย้งอะไรบางอย่าง ระหว่างบอร์ด กับ การ์ดจอ
    บอร์ด P5KR มันสนับสนุนในการทำ CF ของ ATI

แต่ใช้ การ์ด Nvidia เสียบแทน (ซึ่งสนับสนุน SLI ซึ่งจะไปข้ามโซนไปฝั่ง ATI ไม่ได้)
    มันเหมือนกับว่า ใช้ไม่เต็มฟังชั่นของบอร์ด ไปซะงั้น

แต่ก็นะมันเป็นบอร์ดที่เล่น Raid ได้ก็จริง แต่คนซื้อจะเล่นหรือเปล่าเท่านั้นเอง
    ผมเสนอแนะว่า ถ้าเค้าไม่เล่น Raid + CF ผมว่าบอร์ดตัวนี้ไม่ค่อยคุ้มกับเงินที่เสียไปมากเท่าไหร่(ในความคิดผม)

เพราะเค้าไม่ได้ใช้ฟังชั่น CF

แต่ถ้าคุณเปลี่ยนจากการ์ด Nvidia ไปเป็น Ati อย่างน้อยในอนาคตถ้าเค้าอยากจะ CF ขึ้นมาก็สามารถทำได้เลย โดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนบอร์ด

ปล.ผิดพลาดขออภัยครับ
    ปล2.แนะนำ P5K SE ครับ ถ้าไม่ใช้ CF กับ Raid

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    ไม่รู้นะ ผมว่ามันขัดแย้งอะไรบางอย่าง ระหว่างบอร์ด กับ การ์ดจอ
    บอร์ด P5KR มันสนับสนุนในการทำ CF ของ ATI เฮ้อๆๆๆ แสดงว่า P35 X38 หมดสิทธ์ใช้ NVIDIA

แต่ใช้ การ์ด Nvidia เสียบแทน (ซึ่งสนับสนุน SLI ซึ่งจะไปข้ามโซนไปฝั่ง ATI ไม่ได้)
    มันเหมือนกับว่า ใช้ไม่เต็มฟังชั่นของบอร์ด ไปซะงั้นอันนี้ ไปถาม เจ้าของเงินเอาเองว่า จะ การ์ดคู่ใหม คุ้มกับจะเสียตังใหม ผมไม่ใช้เจ้าของเงิน ครับ ถามผมผมตอบไม่ได้หรอกครับ แต่ผมแค่ ไม่อยากให้ใช้เงินเกินความจำเป็นเท่านั้น ครับ เงินมันหายากสำหรับผมครับ ส่วนท่านอื่นจะคิดไง ผมไม่รู้ครับ และถ้าผมคิดจะใช้การ์ดคู่ ไม่ว่าจะ เขียวหรือแดง ผมคงไม่ใช้ บอร์ดประเภท พิการ วิ่งไม่เต็ม32แน่ครับ

แต่ก็นะมันเป็นบอร์ดที่เล่น Raid ได้ก็จริง แต่คนซื้อจะเล่นหรือเปล่าเท่านั้นเอง
    ผมเสนอแนะว่า ถ้าเค้าไม่เล่น Raid + CF ผมว่าบอร์ดตัวนี้ไม่ค่อยคุ้มกับเงินที่เสียไปมากเท่าไหร่(ในความคิดผม)

เพราะเค้าไม่ได้ใช้ฟังชั่น CF

แต่ถ้าคุณเปลี่ยนจากการ์ด Nvidia ไปเป็น Ati อย่างน้อยในอนาคตถ้าเค้าอยากจะ CF ขึ้นมาก็สามารถทำได้เลย โดยที่ไม่ต้องเปลี่ยนบอร์ด

ปล.ผิดพลาดขออภัยครับ
    ปล2.แนะนำ P5K SE ครับ ถ้าไม่ใช้ CF กับ Raid
    .อิอิ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    .อิอิ
    นั้นมันก็ถูก

แต่ผมคิดว่าเลือกการ์ดจอให้ (ค่าย) ให้ถูกกับบอร์ด (Sli กับ Nforce) ผมคิดว่าน่าจะเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่ากว่านะ

ประมาณว่า บอร์ดซัพ Cf ก็การ์ด Ati ไปเลยเผื่อจะ Cf ในอนาคต

ผมแค่แสดงความคิดเห็น ว่าถ้าเค้าตั้งงบ 50000 อย่างน้อยเค้าก็น่าจะได้ของสมกับงบ 50000 เท่านั้นเอง

OverclockZone Member umbrella's Avatar

เเต่ผมว่าคุณวิกรก็จัดดีมากๆเล้วนะครับคุ้มดี
    ก็ได้เหมือนที่ผมคิดไว้นะเหอๆๆ

Bookmarks

Bookmarks