overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ถามเรื่องปั๊มน้ำ กะการต่อครับ เรียงไงดีคับ

OverclockZone Member crazy_num's Avatar

Cool ถามเรื่องปั๊มน้ำ กะการต่อครับ เรียงไงดีคับ

ผมว่าจะไปซื้อปั๊มตู้ปลา 3000L/h Hmax 2.5 M มาใช้เพราะผมใช้ Apogee เค้าว่าบล็อกนี้ต้องการแรงดันมาก ไม่ทราบปั๊มที่ผมกล่าวถึงมันพอไหม
    ถ้าพอผมควรต่ออย่างไรดีครับ ผมใช้หม้อน้ำมอไซครับสายขนาด 1/2 นิ้ว
    ปั๊ม------บล็อกCpu------>หม้อน้ำมอไซค์------>ถังพัก------>ปั๊ม
    แนะนำทีครับ

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

ผมใช้ 2100 ลิตร Hmax 1.8 ยังสบายๆครับ

ตอนแรกก้อว่าจะใช้ 3000 ลิตร แต่ กินไฟ 100 w -*-

ตัว 2100 กินไฟ 50w เลยเอาตัว เล็ก อิอิ

ส่วนการต่อ ผมต่อแบบ

ปั้ม----หม้อน้ำ-----บล็อกCpu-----ปั้ม

เพราะ ปั้มแรงๆ ความร้อนมันสูงครับ

ผมลอง เปิด ปั้มแล้วไม่เปิด เครื่อง ปรากฏว่า น้ำในระบบ อุ่นได้ ที่มากๆ ทั้งๆ ที่คอมไม่ได้เปิดทำงาน

OverclockZone Member crazy_num's Avatar

Smile อืม

ปัจจุบันใช้ปัมตู้ปลา 600 L/H hmax 0.65 นี่ ควรเปลี่ยนเลยใช่ไหม เห้นเค้าบอกแรงดันน้อยไม่เหมาะกะ apogee แล้วถ้าต่อผ่านหม้อน้ำก่อนเข้าบล็อกCpu นี่แรงดีนจะดร็อป ไหมครับ
    แล้วมีผลอะไรไหม

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

ลองสังเกตุ อุณหภูมิดูครับ

ว่ามันร้อนไหม

ลองผม 2100 ลิตรนี้ ตัวปั้มอยู่ต่ำกว่า cpu เกือบ เมตร(อยู่โต๊ะคอม) แต่แรงดันน้ำยังแรงอยู๋ สังเกตุจากน้ำที่ออกจาก cpu ลงที่พักน้ำ

Default ไปสอยมาแว้ว

Quote Originally Posted by peachtoy View Post
    ลองสังเกตุ อุณหภูมิดูครับ

ว่ามันร้อนไหม

ลองผม 2100 ลิตรนี้ ตัวปั้มอยู่ต่ำกว่า cpu เกือบ เมตร(อยู่โต๊ะคอม) แต่แรงดันน้ำยังแรงอยู๋ สังเกตุจากน้ำที่ออกจาก cpu ลงที่พักน้ำ
    ใจร้อนครับไปสอยมาแว้ว ปั๊ม 2800 L/H H:max 3.2 M 60W เดี๋ยวจะลองดุตครับ ล่อตู้ปลามาอันทำถังพักน้ำ เอาเป็น ปั๊ม------หม้อน้ำ------บล็อก-----ถังพัก-----ปั๊ม
    ตามนี้ดีเลยใช่ไหมครับ

ลองดุแว้ว น้ำแรงดี เย็นมาก เสียอย่างเดียว หนวกหูปั๊มจริงๆมีทางแก้ไหมเสียงมันดัง
    Last edited by crazy_num; 4 Jan 2008 at 14:09:36. Reason: เสียงดัง

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ธรรมดาครับคุณหนุ่มปั้มแรง อะไรๆก็ต้องแรงตาม อิๆๆ

Quote Originally Posted by crazy_num View Post
    ใจร้อนครับไปสอยมาแว้ว ปั๊ม 2800 L/H H:max 3.2 M 60W เดี๋ยวจะลองดุตครับ ล่อตู้ปลามาอันทำถังพักน้ำ เอาเป็น ปั๊ม------หม้อน้ำ------บล็อก-----ถังพัก-----ปั๊ม
    ตามนี้ดีเลยใช่ไหมครับ

ลองดุแว้ว น้ำแรงดี เย็นมาก เสียอย่างเดียว หนวกหูปั๊มจริงๆมีทางแก้ไหมเสียงมันดัง
    ถอยยี่ห้ออะไรมาครับท่าน

ลองดูตัวปั้มว่ามันสั่นไหม

ถ้ามันสั่น แสดงว่า มันหมุนไม่สมดุล รื้อใบออกมาดูแล้ว แต่งส่วนหมุน ด้วย กาวอีพ๊อกซี่ ให้มันสมดุลครับ

Default อืม

Quote Originally Posted by peachtoy View Post
    ถอยยี่ห้ออะไรมาครับท่าน

ลองดูตัวปั้มว่ามันสั่นไหม

ถ้ามันสั่น แสดงว่า มันหมุนไม่สมดุล รื้อใบออกมาดูแล้ว แต่งส่วนหมุน ด้วย กาวอีพ๊อกซี่ ให้มันสมดุลครับ
    ใช้ไปนานๆมันร้อนอ่ะน้ำแบบอุ่นๆเลยรอบๆปั๊มเอามือจับดู ไฟดูดด้วย อิอิอิ
    ผมใช้หม้อน้ำมอไซ 1 ตัว พอป่ะ หรือ ล่ออีกตัวดี ผมใช้ E6750 2.66@3.44
    อุณหภูมิปกติ 21 องศา ฟูลโหลด 40 องศา
    ท่านโปรแกรมดูอุณหภูมิ ของท่านชื่ออะไรโหลดจากไหนอ่ะอยากได้
    Last edited by crazy_num; 4 Jan 2008 at 20:21:17. Reason: อิอิ

ผมว่าโอเคแล้วน่ะครับ

เล่นน้ำ อุณภูมิ มันจะไม่ค่อยหนี จาก อุณภูมิห่องเท่าไร -+ 10 องศา ยกเว้นใส่น้ำแข็ง

Default โปรแกรมไรอ่ะสีเขียวๆ

ผมว่าโอเคแล้วน่ะครับ

เล่นน้ำ อุณภูมิ มันจะไม่ค่อยหนี จาก อุณภูมิห่องเท่าไร -+ 10 องศา ยกเว้นใส่น้ำแข็ง
    ท่านโปรแกรมดูอุณหภูมิ ของท่านชื่ออะไรโหลดจากไหนอ่ะอยากได้

ASUS PROBE II

แถมมากะ เมนบอร์ด ครับท่าน

ดูของเครื่องผมครับ

รูปบน ตอนมันหลับ

รูปล่างตอนมันตื่น

อุณหภูมิห้องประมาณ 26-28
    รูป รูป

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

ปั้มตู้ปลานี่ต้องแช่น้ำใช่ไหมครับ

มีใครเอาปั้มตู้ปลามาแทนปั้มคอมพ์ได้มั่งครับ โดยวางในเคส และไม่แช่น้ำ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Smile ง่ะ

ชุดน้ำของท่านปะกอบไปด้วยอะไรมั่งอ่ะครับ
    ของผม ปั๊มตู้ปลา2800ลิตร/ชม.Hmax3.2M -------หม้อน้ำมอไซ-----บล็อก apogee ----
    ที่พักน้ำผมเป็นตู้ปลาคับ----ปั๊ม
    ตามนี้น่ะครับ สายยางที่ใช้ ใหญ่เหมือนกัน 3/4 นิ้วได้

Quote Originally Posted by KiDMaioRKz View Post
    ปั้มตู้ปลานี่ต้องแช่น้ำใช่ไหมครับ

มีใครเอาปั้มตู้ปลามาแทนปั้มคอมพ์ได้มั่งครับ โดยวางในเคส และไม่แช่น้ำ

โม ทางเข้าออกน้ำ ได้ครับให้เป็น ปั้มไม่แช่

แต่ปั้มผม ตัวมันใหญ่ ถึง โมไปก้อ เข้าไปนอนในเศสไม่ได้

Quote Originally Posted by crazy_num View Post
    ชุดน้ำของท่านปะกอบไปด้วยอะไรมั่งอ่ะครับ
    ของผม ปั๊มตู้ปลา2800ลิตร/ชม.Hmax3.2M -------หม้อน้ำมอไซ-----บล็อก apogee ----
    ที่พักน้ำผมเป็นตู้ปลาคับ----ปั๊ม
    ตามนี้น่ะครับ สายยางที่ใช้ ใหญ่เหมือนกัน 3/4 นิ้วได้
    ปั้มน้ำพุ 2100 ลิตร บล็อก apogee หม้อน้ำ 3 ตอน สวิตเทค สายยางรดน้ำต้นไม้ 4 หุน มีน้ำในระบบประมาณ 2 ลิตร

ของท่านมว่าน้ำในระบบ ท่าทางเยอะ เพราะเป็นตู้ปลา ของ โมให้มันน้ำน้อยๆดูครับ

น้ำน้อย ร้อนเร็ว เย็นเร็ว

OverclockZone Member imposition's Avatar
    Khonkaen,Thailand

ท่านๆ ครับ มีเรื่องอยาก จา ถาม อ่า
    เจ้า บล็อก apogee คือ อารายหรอครับ
    งง ง่า ม่าย มี ความ รู้ เรื่อง นี้ เลย

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

Quote Originally Posted by imposition View Post
    ท่านๆ ครับ มีเรื่องอยาก จา ถาม อ่า
    เจ้า บล็อก apogee คือ อารายหรอครับ
    งง ง่า ม่าย มี ความ รู้ เรื่อง นี้ เลย
    มันคือชื่อบล็อค cpu ง่ะ
    Swiftech Apogee-GTX Extreme
    Swiftech Apogee-GT Extreme

Bookmarks

Bookmarks