overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 58

Thread: Onkyo SE-200PCI VS BOSE C5

OverclockZone Member Roat's Avatar

Default Onkyo SE-200PCI VS BOSE C5

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนนะครับว่า การ์ดของ Onkyo SE-200PCI กับ SE-90PCI เป็นการ์ดที่สวยมากครับ รายละเอียดงานเนี๊ยบทุกเม็ด (ยังไม่ได้บอกซักที อิอิ) ตัว200มันเป็นการ์ดที่สวยครับสำหรับผม ดูจากลักษณะกายภาพ คุณcameraบอกเลยครับว่าอุปกรณ์ดีกว่า SE-90 เกือบทุกชิ้น ผมได้ทดลองฟังเพลงอย่างเดียวนะครับ

ผมฟัง SE-90 มาหลายวันก่อนที่จะได้มาฟัง SE-200 ครั้งแรกที่เสียบการ์ดSE-200และลองฟัง ต้องขอบอกเลยครับว่าค่อนข้างที่จะประทับใจเลยครับ ผมว่าเสียงของ SE-90 เคลียร์ ใส และชัดเจนแล้วนะครับ SE-200 ทำได้ดีกว่าในแบบที่ฟังครั้งเดียวรู้เลยครับ

SE-200 ให้เสียงที่โปร่ง สะอาด โล่ง คอนโทรลเบสและแหลมได้ดีครับ โทนเสียงแหลมไม่พุ่ง เบสอาจจะบางลง แต่นิ่มครับ ให้พลังเสียงที่ดีกว่า SE-90 ชัดเจนครับ พอลองปรับแต่งเสียงดูก็แจ่มครับ แหลมกดให้สูงแล้วก็ไม่พุ่งครับ ส่วนเบสกดสุดก็ไม่แรงครับ ออกเป็นลูกๆ กระชับ แต่บางเบาไปนิด มิติเสียงก็ดีกว่า SE-90 โดยรวมทำได้ดีกว่า SE-90 พอสมควรครับ แต่พอทดลองเปิดเพลง Rock Alternative หรือ Sound ที่หนักๆหน่อยนี่ ออกอาการเดียวกันกับ SE-90 ครับ เสียงมัวไปหมด ฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง มันเหมาะกับการฟังเพลงแบบสบายๆประเภทเน้นเสียง บรรเลง แจ๊ส หรือคนที่ฟังแบบเก็บรายละเีอียดมากกว่าครับ ส่วนการดูหนังหรือ Muttichanal ให้คุณcamera บอกแล้วกันครับ อีกนิดที่เจอกับ Onkyo อีกอย่างคือ ค่อนข้างที่จะขี้ฟ้องเหมือนกันครับถ้าFile มาเสียงไม่ดี Onkyo พาลงนรกเลยครับ

โดยส่วนตัวผม ผมว่ามันไม่เหมาะกับ BOSE C5 นะครับ สำหรับ Onkyo ทั้ง2รุ่นเพราะมันจะทำให้เสียงของ ลำโพงย้วยไปหมดเลย เบสที่นิ่มอยู่แล้วก็นิ่มเข้าไปอีก ผมว่ามันเหมาะกับลำโพงที่เสียงกระแทก แหลมพุ่ง หรือเบสหนักๆ ถ้าโดน Onkyo เข้าไปคงน่าฟังขึ้นมากเลยครับ ตอนนี้ผมกลับมาใช้ 2ZS แล้วครับ เพราะฟังได้หลายแนว และผมไม่ได้ฟังแบบเก็บรายละเอียดมากมาย แต่สิ่งหนึ่งที่ประทบใจใน SE-200 และ SE-90คือการฟังเพลงที่ให้เสียงโล่ง สะอาด ชัดเจน มากครับ ลองSoundมาหลายตัว ตัวนี้ทำใด้ประทับใจจริงๆครับ ผมว่าราคา4500กับ7000 ส่วนต่างที่2500 ลองชั่งใจดูละกันครับ

สรุป ถ้าผมเลิกใช้ BOSE C5 กะจะหามาเก็บซักตัวเหมือนกันครับ
    ปล.ที่ผมบอกไปเฉพาะกับลำโพง BOSE COMPANION5 เท่านั้นนะครับ เดี๋ยวลอง Ht Omega แล้วจะมาบอกอีกที
    รอคุณcameraมาเพิ่มเติมครับ
    Last edited by Roat; 4 Jan 2008 at 09:16:26.

OverclockZone Member oddy's Avatar

ขอบคุณสำหรับ Review ดีๆครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ข้อมูลมาแล้ว ^^ขอบคุณสำหรับข้อมูลน่ะพี่

OverclockZone Member oddy's Avatar

Altec บางรุ่น เบสมันจะออกทื่อๆ กุดๆอ่ะ แล้วกลางแหลมมันก็แห้งด้วย

ถ้าเจอ Onkyo เข้าไปจะเป็นยังไงเนี่ย? อยากรู้ผลจริงๆ ^ ^

OverclockZone Member

เข้ามาเก็บข้อมูล

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

ลองเล่น เล่น DAC มั๊ยท่าน ถ้าฟังเพลงเป็นหลัก อย่างน้อยมันก็เกิดมาเพื่อสิ่งนี้
    Zhaolu ก็น่าสนใจดีนะครับ http://www.discoveryhifi.com/d3_techinfo.html
    อันนี้ TG-Link ใช้ร่วมกับ Computer
    http://www.discoveryhifi.com/TG_Link.html
    ลองไปฟังเสียงได้ครับ บริการดีมากครับ ของแบบนี้ต้องฟังก่อนซื้อครับ

ไม่ได้เป็นหน้าม้านะ แต่ไปมาก็ประทับใจดีครับ

OverclockZone Member panut19's Avatar
    สถานีดับเพลิง-บางโพ

แวะมาดู...ผมใช้ SE-90 อยู่กับสาย Kimber Hero Cable เสียงที่ได้ออกมาดีเลยทีเดียวเสียงสะอาด ใส รายละเอียดดี ผมลองเทียบดูแล้วนะสายสัญญาณมันก็มีส่วนสำคัญเหมือนกัน
    - ลองฟังโดยตอนแรกใช้สายธรรมดาดูก่อน...พอเปลี่ยนสาย Kimber Hero Cable ฟังแล้วเพลงมันดูมีมิติมากขึ้น...เสียงดนตรีแต่ละชิ้นแยกกันอย่างชัดเจน...สะอาด ใส มากขึ้นครับ

OverclockZone Member longbo_arpache's Avatar

มาเก็บความรู้ค๊าบบบ อิอิ

อ่านแล้วก็อยากได้วุ้ย

OverclockZone Member tar's Avatar

ขอบคุณครับเฮีย เสียดายจริงๆไม่ได้ไปด้วย
    รูป รูป

OverclockZone Member cheme's Avatar

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค้าบบ

OverclockZone Member scythe's Avatar

เก็บข้อมูล ๆ

OverclockZone Member evolution5's Avatar
    Sukhumwit , Silom, Bangrak

ท่านตุ้ยรีบมาให้ปากคำด่วนครับ ท่าน roat ซัดทอดถึงท่าน อิอิ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

มานั่ง รอรีวิวอีกรอบคับผม ^^

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

Quote Originally Posted by evolution5 View Post
    ท่านตุ้ยรีบมาให้ปากคำด่วนครับ ท่าน roat ซัดทอดถึงท่าน อิอิ

มาแว้วววครับ ก็ไม่มีอะไรมากครับ เนื้อๆเลย เท่าที่ลองเปิดกับลำโพงที่พอมีสะสมอยู่ก็

onkyo se-90 ใช้อุปกรณ์ที่มีเกรดต่างจาก ตัว se-200 พอสมควร ทั้งจำนวนและคุณภาพ
    ---เฉพาะใส่ส่วน Out Put 2 ch ออปแอมแม้จะใช้เบอร์ 5532 เหมือนกัน แต่ SE-90 จะมีเพียง 3 ตัว ส่วน se-200 จะมีถึง 6 ตัว

ดังนั้นแม้ราคาค่าตัวจะต่างกันถึง 2500 แต่คุณภาพที่ต่างกันพอสมควร ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจไม่น้อย

แนวเสียงของ onkyo จะโปร่ง โล่ง เมื่อเที่ยบกับ 2 ZS / X fi อาจจะดูขาดน้ำหนักเสียงไปบ้าง แต่สิ่งที่ได้มาทดแทนจะเป็นรายละเอียดเสียง ที่มีมากกว่า เป็นกลางกว่า น่าจะเหมาะกับลำโพงที่ให้เสียง สดใส กระชับ เป็นทุนเดิม แต่ขาดรายละเอียดของ เสียงกลางไปบ้าง เช่น

- JBL ENCOUNTER
    - Boston BA 635
    - Klipsch

แต่จะไม่เหมาะกับลำโพงที่ให้เสียงหวาน นุ่ม อย่างพวก Bose c3/c5 เพราะเดิมลำโพง พวกนี้จะให้ แนวเสียง ที่นุ่มเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เมื่อเจอกับ onkyo เข้าไป ก็จะยิ่งนุ่ม หนักเข้าไปใหญ่ เบสจะพล่ามัว ไม่กระชับ

-แนวเพลงที่เหมาะ ก็น่าจะพวก คลาสสิก บรรเลง แจ๊ส เอาไว้ฟังแบบสบายๆหู ส่วนเพลง แนวโหดๆ พวก ROCK DANCE ไม่แนะนำอย่างยิ่ง เพราะเสียง เบส เสียงกลอง จะไม่กระแทก จากเพลงมันๆเร้าอารมณ์ ฟังไปฟังมาท่านอาจจะหลับได้

-- เมื่อลองต่อจากชุด 5.1 (อันนี้ลองกับ JBL SAT 301 + SUB 10" Sherman ) เพื่อดูหนังเรื่อง อามาเกดอน , คนเหล็ก 2 , ผีชีวะ 3 , miyabi เสียงกลางแหลมที่ได้ จะให้ความสมจริงดี ยกเว้นเสียง เบส ที่ ไม่กระแทกเท่าที่ควร เนื่องจากซับ ที่ใช้ ให้เสียงที่ นุ่ม ลึก เกินไป มีแต่พลังสั่นสะเทือน แต่ไม่กระแทก (กำลังมีโครงการเปลี่ยนไปใช้ JBL )

---เกมส์ ยังไม่ได้ลองครับ เนื่องจาก VGA ที่ใช้มันอ่อน เปิดได้แค่ ยิงไข่
    Last edited by camera; 4 Jan 2008 at 15:58:28.

Quote Originally Posted by Roat View Post
    ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนนะครับว่า การ์ดของ Onkyo SE-200PCI กับ SE-90PCI เป็นการ์ดที่สวยมากครับ รายละเอียดงานเนี๊ยบทุกเม็ด (ยังไม่ได้บอกซักที อิอิ) ตัว200มันเป็นการ์ดที่สวยครับสำหรับผม ดูจากลักษณะกายภาพ คุณcameraบอกเลยครับว่าอุปกรณ์ดีกว่า SE-90 เกือบทุกชิ้น ผมได้ทดลองฟังเพลงอย่างเดียวนะครับ

ผมฟัง SE-90 มาหลายวันก่อนที่จะได้มาฟัง SE-200 ครั้งแรกที่เสียบการ์ดSE-200และลองฟัง ต้องขอบอกเลยครับว่าค่อนข้างที่จะประทับใจเลยครับ ผมว่าเสียงของ SE-90 เคลียร์ ใส และชัดเจนแล้วนะครับ SE-200 ทำได้ดีกว่าในแบบที่ฟังครั้งเดียวรู้เลยครับ

SE-200 ให้เสียงที่โปร่ง สะอาด โล่ง คอนโทรลเบสและแหลมได้ดีครับ โทนเสียงแหลมไม่พุ่ง เบสอาจจะบางลง แต่นิ่มครับ ให้พลังเสียงที่ดีกว่า SE-90 ชัดเจนครับ พอลองปรับแต่งเสียงดูก็แจ่มครับ แหลมกดให้สูงแล้วก็ไม่พุ่งครับ ส่วนเบสกดสุดก็ไม่แรงครับ ออกเป็นลูกๆ กระชับ แต่บางเบาไปนิด มิติเสียงก็ดีกว่า SE-90 โดยรวมทำได้ดีกว่า SE-90 พอสมควรครับ แต่พอทดลองเปิดเพลง Rock Alternative หรือ Sound ที่หนักๆหน่อยนี่ ออกอาการเดียวกันกับ SE-90 ครับ เสียงมัวไปหมด ฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง มันเหมาะกับการฟังเพลงแบบสบายๆประเภทเน้นเสียง บรรเลง แจ๊ส หรือคนที่ฟังแบบเก็บรายละเีอียดมากกว่าครับ ส่วนการดูหนังหรือ Muttichanal ให้คุณcamera บอกแล้วกันครับ อีกนิดที่เจอกับ Onkyo อีกอย่างคือ ค่อนข้างที่จะขี้ฟ้องเหมือนกันครับถ้าFile มาเสียงไม่ดี Onkyo พาลงนรกเลยครับ

โดยส่วนตัวผม ผมว่ามันไม่เหมาะกับ BOSE C5 นะครับ สำหรับ Onkyo ทั้ง2รุ่นเพราะมันจะทำให้เสียงของ ลำโพงย้วยไปหมดเลย เบสที่นิ่มอยู่แล้วก็นิ่มเข้าไปอีก ผมว่ามันเหมาะกับลำโพงที่เสียงกระแทก แหลมพุ่ง หรือเบสหนักๆ ถ้าโดน Onkyo เข้าไปคงน่าฟังขึ้นมากเลยครับ ตอนนี้ผมกลับมาใช้ 2ZS แล้วครับ เพราะฟังได้หลายแนว และผมไม่ได้ฟังแบบเก็บรายละเอียดมากมาย แต่สิ่งหนึ่งที่ประทบใจใน SE-200 และ SE-90คือการฟังเพลงที่ให้เสียงโล่ง สะอาด ชัดเจน มากครับ ลองSoundมาหลายตัว ตัวนี้ทำใด้ประทับใจจริงๆครับ ผมว่าราคา4500กับ7000 ส่วนต่างที่2500 ลองชั่งใจดูละกันครับ

สรุป ถ้าผมเลิกใช้ BOSE C5 <<---------------- กะจะหามาเก็บซักตัวเหมือนกันครับ
    ปล.ที่ผมบอกไปเฉพาะกับลำโพง BOSE COMPANION5 เท่านั้นนะครับ เดี๋ยวลอง Ht Omega แล้วจะมาบอกอีกที
    รอคุณcameraมาเพิ่มเติมครับ

จะทำได้เหรอ คริ คริ

ดูจาก list ลำโพง ที่น่าจะเข้ากับ sound ตัวนี้แล้ว ดีใจจัง จะได้ลองใช้ on คิว กับ เค้าบ้าง อ่านว่า ออน คิว หรือเปล่า ไม่รู้
    เห็น มี สมาชิก ท่านนึงก็ ใช้ ชื่อนี้เหมือนกัล คุณ kyo เจ้าพ่อ sound cards and i phone ^ ^

ปล. วันหลังมี review ไร ไม่เข้ามาอ่านแระ กิเลสมัน พุ่ง
    Last edited by natchan; 4 Jan 2008 at 16:24:46.

OverclockZone Member tar's Avatar

ลำโพงคู่ละ 120 บาทของผมคงไม่มีบุญได้ลองกะการ์ดดีดีกะเขาบ้าง ..

Quote Originally Posted by tar View Post
    ลำโพงคู่ละ 120 บาทของผมคงไม่มีบุญได้ลองกะการ์ดดีดีกะเขาบ้าง ..
    หมั่นไส้ โว้ยยยย

OverclockZone Member Roat's Avatar

Quote Originally Posted by natchan View Post
    จะทำได้เหรอ คริ คริ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks