overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

OverclockZone Member moondrum's Avatar

Default ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

พอดีผมทำงานเกี่ยวกับออกแบบเว็ปไซน์หน่ะครับ (ไม่ได้เรียนมาโดยตรงหน่ะครับอาศัยหัดเอาเองครับ)
    แล้วผมไม่เคยใช้ mac ในการทำงานเลย ไช้แต่ pc หมด

พอดีที่เจ้านายผมให้โอกาศจะซื้อ Notebook ใหม่ให้หนึ่งเครื่อง ผมจะเลือก mac ดีมั้ยครับ (ผมเห็นว่านักออกแบบส่วนมากใช้กัน)

หรือจะเลือก Pc ตามที่ตัวเองถนัดครับ

ขอบคุณครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

อืมมมม ขอแยกเป็น 2 กรณีละกันครับ คือ

1. ออกแบบเว็บไซต์ที่ว่านี่ ใช้โปรแกรมอย่างที่ถนัด ทำขึ้นมาทั้งหมด เช่น dreamweaver ,flash หรืออะไรพวกนี้ ในส่วนนี้จะใช้ mac หรือ pc ก็ได้ครับ เพราะโปรแกรมเหมือนกัน เลือกที่อยากใช้ครับ

2. ไม่ได้จริงจังอะไรมาก อยากลองของใหม่ที่ทำได้ง่ายๆ อาศัย template แล้วมาดัดแปลงเอา ก็ใช้ mac ครับ โดยส่วนของโปรแกรม iweb ที่มีมาให้ก็สามารถทำเว็บได้ง่ายๆแล้วสวยงามครับ (เป็น template)

คนที่ใช้ mac ทำเว็บไซต์ก็มีอยู่เยอะเหมือนกันครับ แต่คนเหล่านั้นก็ยังต้องใช้ windows ครับ เพราะว่า ต้องลองใช้ IE เพื่อการ preview ครับ เพราะบางครั้งทำออกมาดูใน firefox , safari มันก็โอเค พอไปเปิดใน IE แล้วเพี้ยนบ้างหรืออะไรแบบนี้ ก็ต้องแก้กันอีก

-------
    ต้องการทราบรายละเอียดส่วนไหนเพิ่มก็ถามต่อได้เลยครับ รอท่านถัดไปมาตอบ ผมไปนอนและ - - ไม่สบาย แหะๆ

OverclockZone Member moondrum's Avatar

ขอบคุณมากนะครับ (ตกใจจริงๆเร็วมากๆ)

ในส่วน template ที่ใช้กับ iweb(ไม่เคยใช้ครับ) ใน Dw ทำไม่ได้หรอครับ
    หรือMac มีส่วนสำคัญหรือโปรแกรมจำเป็นในการทำงานมากกว่า Pc ครับ

ยากมั้ยครับในการเริ่มต้นใช้ Mac สำหรับผู้เริ่มต้น

ขอบคุณอีกทีครับ

OverclockZone Member System's Avatar
    Fukushima, Japan

Quote Originally Posted by moondrum View Post
    ขอบคุณมากนะครับ (ตกใจจริงๆเร็วมากๆ)

ยากมั้ยครับในการเริ่มต้นใช้ Mac สำหรับผู้เริ่มต้น

ไม่ยากหรอกครับ ประมาณ อาทิตย์หนึ่งก็รู้วิธีใช้พอสมควรแล้วครับ ไม่แตกต่างจาก pc มากหรอกครับ แต่ถ้าลองใช้แล้วจะติดใจครับ

OverclockZone Member kittisunton's Avatar

Quote Originally Posted by moondrum View Post
    พอดีผมทำงานเกี่ยวกับออกแบบเว็ปไซน์หน่ะครับ (ไม่ได้เรียนมาโดยตรงหน่ะครับอาศัยหัดเอาเองครับ)
    แล้วผมไม่เคยใช้ mac ในการทำงานเลย ไช้แต่ pc หมด

พอดีที่เจ้านายผมให้โอกาศจะซื้อ Notebook ใหม่ให้หนึ่งเครื่อง ผมจะเลือก mac ดีมั้ยครับ (ผมเห็นว่านักออกแบบส่วนมากใช้กัน)

หรือจะเลือก Pc ตามที่ตัวเองถนัดครับ

ขอบคุณครับ
    ผมไม่ใช่คนเขียนเว็บนะ
    เเต่เท่าที่ผมไปฟังสัมมนามา
    คนที่เขียนเว็บที่ใช้ mac เค้าจะลง bootcampใว้ด้วยเพื่อเปิด xp
    เเล้วเค้าก็ใช้โปรเเกรมอะไรเเปลกๆก็ไม่รู้

OverclockZone Member nuttapum_plum's Avatar

Quote Originally Posted by kittisunton View Post
    ผมไม่ใช่คนเขียนเว็บนะ
    เเต่เท่าที่ผมไปฟังสัมมนามา
    คนที่เขียนเว็บที่ใช้ mac เค้าจะลง bootcampใว้ด้วยเพื่อเปิด xp
    เเล้วเค้าก็ใช้โปรเเกรมอะไรเเปลกๆก็ไม่รู้
    ไม่น่ามีโปรแกรมแปลกๆ ถ้ามีก็ไม่รู้

Mac Addict User tassapon's Avatar

ในส่วน template ที่ใช้กับ iweb(ไม่เคยใช้ครับ) ใน Dw ทำไม่ได้หรอครับ
    หรือMac มีส่วนสำคัญหรือโปรแกรมจำเป็นในการทำงานมากกว่า Pc ครับ

เรื่อง iweb นี่ลองนึกถึงโปรแกรม front page (มั้งนะ ของ microsoft อ่ะครับ) ก็ประมาณนั้นเลย เลือก template แล้วก็ ทำต่อ ง่ายๆเลย

ใน DW ไม่ค่อยมี template ครับ ถ้ามีส่วนมากจะเป็นแค่ layout (ซึ่ง iweb มันมีทั้ง layout ทั้งภาพสวยๆมาให้เลย)

mac ไม่มีส่วนสำคัญหรือมีโปรแกรมจำเป้นในการทำงานมากกว่า pc แต่อย่างใดครับ (พูดถึงในเรื่องการทำเว็บนะ)

การเริ่มต้นไม่ยากครับ สำหรับคนที่ใช้เป็นทั้ง windows ทั้ง mac os ผมว่าน่าจะรู้ครับ ว่า mac os ใช้ง่ายกว่า

OverclockZone Member kittisunton's Avatar

Quote Originally Posted by nuttapum_plum View Post
    ไม่น่ามีโปรแกรมแปลกๆ ถ้ามีก็ไม่รู้
    เเปลกๆคือผมใช้ไม่เป็นน่ะครับ
    ผมเป็น designerไม่ใช่ programmer

ขอบคุณมากๆครับผม

Bookmarks

Bookmarks