Announcement

Collapse
No announcement yet.

wireless 5x speed ดีต่างจาก wireless ธรรมดา ยังครับ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• wireless 5x speed ดีต่างจาก wireless ธรรมดา ยังครับ???

วันนั้นผมไปเดินพันทิพย์ ได้เจอ NB ของ Acer รุ่นtop! อะครับ(จำรุ่นไม่ได้) งิงิ ราคาราวๆ 40000-50000 ราวๆนี้ เลยมองไปดูสเป็ก ไปเจอสเป็กอยู่ตัวนึงคือไอ้ wireless 5x speed นี่แหละ เลยอยากทราบว่า มันดีกว่า wireless ธรรมดา ใน NB รุ่นทั่วๆไปยังไงครับ...?

เป็น wireless n หรือป่าวคับ

Comment

ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าเป็น wireless n รึป่าว แต่คนขายเค้าบอกว่าเป็น wireless ตัวใหม่ ซึ่งผมลองไปถามดูหลายๆ ยี่ห้อ แต่ไม่มียี่ห้อไหนมีสเป็กตัวนี้เลย (ยกเว้นacerและจะมีแต่ในตัวTop! เท่านั้นด้วยนะครับ) ผมเลยอยากทราบว่าใครลองใช้acerที่มีสเป็กนี้บ้างป่าวครับ...งิงิ

Comment

Notebook ที่ใช้ Chips Intel965 แทบทุกยี้ห้อในรุ่น Top จะให้ Wireless ที่เป็นรองรับ Draft N มาเลยครับ

แต่ฝั่งรับกับฝั่งส่งต้องเป็น Draft N ที่เป็นมาตราฐานเดียวกันด้วยนะครับถึงจะวิ่งเท่า Speed ที่มันบอกไว้ได้

ถ้าฝั่งนึงเป็น G ฝั่งนึงเป็น Draft N มันก็จะวิ่งเท่ามาตราฐาน G

*** Draft N ยังไม่ถือว่าเป็น Standard และ IEEE ยังไม่รองรับซึ่งในกรณีใช้ข้ามยี้ห้อ ข้ามชิปอาจมีปัญหาได้ครับ

Comment

Working...
        X