Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าใช้celeron 4xx กับบอร์ด775เก่า ได้มั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าใช้celeron 4xx กับบอร์ด775เก่า ได้มั้ย

พอดีผมมีบอร์ด775 ชิบ 915g(เครื่องคอมเพค) รองรับบัส 800 ถ้าเอา celeron 4xx มาใส่มันจะเปิดติดมั้ยครับ celeron 3xx ตัวเก่ามันเน่าครับ
    บอร์ด MS-7174 v.1 ที่รู้ๆมันไม่รับ ดูอัลคอร์แน่ๆ จะโยนทิ้งก็เสียดาย จะใช้ celeron 3xx ก็อืดแน่ๆ
    ปล. เข้าเวปดู อัพเดตไบออสก็ไม่อัพเดต มีแค่ช่วง ปี2005

420 ไม่น่าได้ Cleleron D 347 ไม่ค่อยอืดเท่าไร ลองดูครับ

Comment

คิดว่า ได้ นะ ครับ

Comment

ไม่ได้ เพราะมันเป็นสถาปัต core เหมือนกัน chip 915 ไม่น่าได้

Comment

Originally posted by one View Post
          420 ไม่น่าได้ Cleleron D 347 ไม่ค่อยอืดเท่าไร ลองดูครับ
          347 Cedar Mill ดีกว่า Prescott เยอะมั้ยครับ ตัวเก่าใช้ Prescott 2.96(อืด)

Comment

ดีกว่าครับ ตัวนี้ Core เดียวกับ PD ผมลาก 4.35 ซิ้งเดิม 46 องศา ฟูโหลด 65 องศา เย็นดี

Comment

Originally posted by one View Post
              ดีกว่าครับ ตัวนี้ Core เดียวกับ PD ผมลาก 4.35 ซิ้งเดิม 46 องศา ฟูโหลด 65 องศา เย็นดี
              *-* โอ๊ะ! แรง แต่บอร์ดผมปรับอะไรม่ายได้เรย หุหุ แค่ปรับหน่วยความจำยังไม่ได้ 347ตัวนี้มือสองตั้งราคารับเท่าไหร่ดีครับ ขอบคุณครับ

Comment

มือหนึ่งน่าจะไม่เกิน 1400 ไม่รู้ว่ายังมีหรือป่าว มือสองก็ไม่เกิน 1000 ครับ

Comment

ไม่รู้ว่าแกนชื่ออะไร แต่ผมใช้ series 3xx กับ intel 915G รุ่นแรก ยังใช้ได้อยู่เลยครับ ลื่นดีด้วย

Comment

Originally posted by kk View Post
                    ไม่รู้ว่าแกนชื่ออะไร แต่ผมใช้ series 3xx กับ intel 915G รุ่นแรก ยังใช้ได้อยู่เลยครับ ลื่นดีด้วย
                    Prescott หรือ Cedar Mill ช่วยดูให้หน่อยครับ ส่วนตัวอยากใช้ Cedar Mill เพราะแคชL2เยอะกว่า แต่กลัวเน่า (จับCPU-Zดูเลยครับ)

Comment

cedar mill ใช้ได้ครับ เอา celeron D 347 มาใช้ก็ได้ครับ ไม่ชัวร์ก็อัพเดตไบออสนิดหน่อย ว่าแต่คุณใช้ชิพอะไรกันหละครับ ผมตอบไม่ได้หมดเพราะไม่รู้รุ่นชิพ

Comment

ไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by kk View Post
                          cedar mill ใช้ได้ครับ เอา celeron D 347 มาใช้ก็ได้ครับ ไม่ชัวร์ก็อัพเดตไบออสนิดหน่อย ว่าแต่คุณใช้ชิพอะไรกันหละครับ ผมตอบไม่ได้หมดเพราะไม่รู้รุ่นชิพ
                          CPU/Processor Socket: 775
                          Supports the following processors
                          Pentium 4 600 series
                          Pentium 4 with HT
                          Celeron D

Front-side bus (FSB) 800 MHz (Pentiums)
                          533 MHz (Celeron D)

Chipset Northbridge: i915GV
                          Southbridge: ICH6

อันนี้แหล่ะครับ

Comment

ผมว่า chip 915 มันรับ cpu 65nm (cedar mill) ไม่ได้ด้วยนะ
                            อันนี้ asus p5gd1 pro เคยใช้อยู่ ไม่รองรับ 65nm
                            http://support.asus.com/cpusupport/c...Language=en-us

Comment

ไม่ได้อยู่ที่ชิปครับ อยู่ที่เมนบอร์ดว่ารองรับหรือป่าว i865G ยังใช้กับ Core2Duo ได้เลยครับ
                              ถ้าเป็นเมนบอร์ดรุ่นเก่า บางทีแฟลชไบออสก็อาจจะใช้ได้ แต่บางรุ่นก็ไม่ได้ครับ ต้องรองเอาซีพียู
                              มาใส่ดูครับ ถ้าไม่ได้ก็จะเปิดไม่ติด ลองได้ซีพียูไม่เสียครับ

Comment

Working...
                              X