Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ NB งบสองหมื่น แนะนำหน่อยคร้าบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ NB งบสองหมื่น แนะนำหน่อยคร้าบบ

จะเอาค่ายไหนดีระหว่าง Intel หรือ AMD
    งบน้อยๆ แบบนี้คงได้แค่ Celeron หรือ Turion
    ยี่ห้อไหนดี

แนะนำหน่อยนะครับ
    ว่าจะไปซื้อวันอาทิตย์นี้ละ

ใช้งานประเภทไหนล่ะครับ

แต่งบประมาณนี้ คงได้เป็น Celeron 520 อ่ะครับ ก็มี
    - BenQ S31VEW จอ 13"
    - Compaq V3423TU จอ 14"

ขอสาธยายอีกรอบนะครับว่า Celeron 5xx เป็น core 2 duo แบบ single core

Comment

Celeron 5xx เป็น core 2 duo แบบ single core

ดี ยังไง หรอครับ

สนใจอยู่เหมือนกัน

มันต่างกับ Celeron M .น โน๊ต บุค ล่างๆ ยังไง หรอครับ ?

( ปัจจุบัน ใช้ Cereron M 1.5 ( ซื้อมา ๒ ปี แล้ว )

กำลัง จะซื้อไหม่อาทิตย์หน้า มอง S31 อยู่เหมือนกัน

ช่วย อธิบายCeleron 5xx เป็น core 2 duo แบบ single core ด้วยครับ

( แล้ว Cereron D 420/430 ใน PC อ่ะครับ เหมือนกัน ไม้ )

ในตระกูล CPU NOTE BOOK นี่ ถ้าเอาประหยัดไฟ Cereron คือ ประหยัดสุด ใช่ไม้ครับ ( ไม่ได้ ใช้งานโหดมาก)

Comment

พวกที่มาจาพ Core 2 Duo มันแรงมาตั้งแต่เกิดเลยครับ แต่จะแรงมากแรงน้อย ตาม กำลังเงิน เอิ้ก ๆ

Comment

มันรองรับ 64 bit ครับ

Comment

ความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่ต่างหรอกครับ แต่สถาปัตยกรรมมันต่างกัน Celeron 4xx กับ Celeron 5xx นี่คนละสถาปัตยกรรมกันเลยครับ

เหมือนกับ... Benz รุ่นเมื่อสิบกว่าปี เครื่อง 2000 กับรุ่นสมัยนี้เครื่อง 2000 เหมือนกัน แต่ความแรงมันจะต่างกันด้วยสถาปัตยกรรม

ส่วน Celeron 5xx.... จะประหยัดไฟน้อยสุด เมื่อเทียบกับ CPU ระดับ Core2Duoตัวอื่นๆ เพราะ Celeron 5xx จะตัด speedstep ออกไป ทำให้ไม่มีการลดสัญญาณนาฬืกาในขณะที่ใช้งาน CPU น้อย....จึงกินไฟมากกว่า CPU ที่เป็น Core2Duo ปกติ ตอนที่ไม่ใช้งาน มันจะลดสัญญาณนาฬืกาลง อย่างตัวในลายเซ็นผม ความเร็วปกติคือ 1.6GHz แต่ตอนไม่ใช้งาน จะลดสัญญาณนาฬืกาเหลือเพียง 800MHz เท่านั้น เพื่อประหยัดพลังงาน

Comment

ู^
              ^
              ^
              เปรียบเทียบได้เห็นภาพมากๆครับ
              งบขนาดนี้แนะนำพวกCeleron Mใหม่อ่ะครับ น่าจะได้นะ ส่วนงานทั่วๆไปก็ทำได้สบายๆครับ

Comment

ลืมตอบอันนี้
                Originally posted by sorotbug View Post
                ช่วย อธิบายCeleron 5xx เป็น core 2 duo แบบ single core ด้วยครับ

( แล้ว Cereron D 420/430 ใน PC อ่ะครับ เหมือนกัน ไม้ )
                Celeron D 4xx บน Desktop กับ Celeron M 5xx บน Notebook เป็นสถาปัตยกรรมเดียวกันครับ แต่อาจจะต่างกันในรายละเอียดนิดหน่อย

ถ้าการใช้งานของคุณมีแค่...เล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง ทำงานทั่วไปที่ไม่ใช่งาน3D แล้วก็...ไม่ได้เอาออกไปใช้นอกสถานที่นานๆ แบบไม่เสียบแบต

ผมว่า ใช้ Celeron M 5xx ก็เพียงพอแล้วครับ โปรแกรมทั่วไปใช้งาน CPU น้อยมาก ที่อยากจะแนะนำคงเป็นว่า ซื้อ Notebook "ถ้า" งบเหลือ ใส่ RAM 1.5 - 2GB ไปเลยครับ ใช้งานทั่วไป RAM ยิ่งเยอะหน่อยจะเร็ว แต่ถ้าไม่เหลือ เดี๋ยวนี้อย่างน้อยๆ จะมีติดเครื่องมา 512MB แล้วก็แถมอีก 512MB เป็น 1GB .... แต่เห็นมีคนบอกว่า เค้าพึ่งซื้อ S31-VEW306 แล้วร้านแถม RAM 1GB (รวม 1.5GB) ครับ
                Last edited by beersonic; 5 Jan 2008, 04:59:34.

Comment

Working...
                X