overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 44

Thread: รบกวน ดร.แซด และเซียนกล้องทั้งหลายครับ

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

Default รบกวน ดร.แซด และเซียนกล้องทั้งหลายครับ

ถ้าเราจะเริ่มเล่น SLR แบบมือสมัครเล่น ควรซื้อยี่ห้อไหนดีครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยแต่ชอบถ่ายรูปครับ

อยากได้มาใช้สักตัวครับ

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

รอพี่แซดของเรามาตอบละกันครับ

แต่ถ้ามือใหม่ผมแนะนำ D80 อ่านะ

OverclockZone Member powermove's Avatar

cannon 350D เหมาะกับมือใหม่ดีครับ อิอิ

OverclockZone Member oat_50's Avatar

ชอบถ่ายภาพแนวไหนคะ จริงแล้ว SLR แต่ละยี่ห้อมันมีจุดเด่นแตกต่างกันนิดหน่อยค่ะ
    ที่เหลือขึ้นอยู่กะความชอบส่วนตัวค่ะ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ตามยี่ห้อที่ชอบๆครับ แนะนำก็ Canon 350D กะ Nikon D40อ่า

OverclockZone Member TAXIDO's Avatar

350d

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

กะงบไว้เท่าไหร่ละคับ

ชอบโทนสีแบบไหน

Spec เบื้องต้นคับ http://www.dpreview.com/

OverclockZone Member OT's Avatar

สำหรับผม ขอตอบแบบกว้างๆดีกว่าครับ เพราะผมก็มือใหม่เหมือนกันครับ

ผมว่าท่านไม่จำเป็นต้องมองหาของดีในทีเดียวก็ได้ (ได้ก็ดี ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)
    พอท่านใช้ไปซักระยะนึงท่านจะรู้เองว่าท่านจะซื้ออะไรมาใช้ตามความต้องการ
    อย่าเพิ่งคิดว่าซื้อมาก่อนแล้วมาดูว่ามันทำอะไรได้บ้าง
    แต่อยากให้ลองมองว่าท่านจะทำไรบ้าง แล้วค่อยซื้อ

เริ่มจากกล้องพร้อมเลนส์ตามงบที่ท่านสามารถจะมีได้
    แล้วเอามาใช้ให้คุ้มค่าก่อน ฝึกใช้งานก่อน เรียนรู้หลักการถ่ายภาพก่อน
    หลังจากนั้นผมว่าท่านจะสนุกกับมันครับ (เหมือนผม)

OverclockZone Member
    Suphanburi,Thailand

CANON EOS-350D
    หรือ
    NIKON D40 +Kit

OverclockZone Member pangpang's Avatar

ลองไปจับดูที่ร้านเลือกตัวที่ราคาเรากำหนดไว้ตัวไหนจับติดมือก็ตัวนั้นแหละดี

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

350D ผมว่าเล่น 400D ไปเลยดีกว่าครับเทคโนโลยีใหม่กว่ายังอยู่ได้อีกนาน

ส่วน D40x มีปัญหาที่มันจะไม่ auto focus ถ้าเลนส์ไม่มีมอเตอร์อะครับ (อันนี้รอคนอื่นมายืนยันอีกที)

ส่วน 40D D80 นี่น่าจะแพงไปหน่อยมั้ง อิอิ

OverclockZone Member L-D's Avatar

ไม่ลองฟิล์มสักหน่อยเหรอครับ กล้องฟิล์มมือสองถูกๆเหมือนได้เปล่า
    ถ้ามีเวลาเยอะ มีเงินทุนไว้ซื้อฟิล์มสักหน่อย ผมว่าลองหันมามองฟิล์มสักนิดก็ดีน่ะครับ มีสเน่ห์ไปอีกแบบ
    แต่ถ้าเวลาน้อยหน่อย อยากเรียนรู้เร็วก็กล้องดิจิตอลแล้วกันครับ

อย่างที่ข้างบนว่าๆกันมา ก็มี 350d กับ 400d ที่เหมาะกับผู้เริ่มต้น ไว้พอฝีมือพัฒนาขึ้น ค่อยขยับขยายไปกล้องระดับมือสมัครเล่นที่จริงจังหน่อย

ส่วน d40 นี่ใช้ auto focus ได้เฉพาะเลนส์รหัส af-s เท่านั้นครับ ส่วนเลนส์อิสระหรือเลน์ืรุ่นอื่นก็ต้องมือหมุนกันไปตามนั้น

2ยี่ห้อ canon และ nikon อุปกรณ์หาง่าย ราคาหลากหลาย มือสองซื้อง่ายขายคล่อง
    เรื่องเทคโนโลยี ผมไม่ขอตอบเพราะไม่เคยจับเคยใช้ดิจิตอลจริงๆจังๆสักเท่าไหร่ (ใช้แต่ฟิล์มอย่างเดียวมาสิิบกว่าปี)

หรือถ้าไม่ชอบสองยี่ห้อนี้ ก็มีตัวเลือกอื่นให้เลือก ทั้ง pentax olympus หรือ sony(อดีตminolta)
    พวกนี้ต้องใจรักจริง เราะอุปกรณ์หายาก ชุมชนพรรคพวกก็มีน้อยหน่อย อุปกรณ์ให้ยืมกันก็ไม่ค่อยมี (น้อยกว่าสองยี่ห้อแรกแน่ๆ)

สรุป รักยี่ห้อไหน ชอบรุ่นไหน ลองไปขอจับขอเล่นที่ร้านก่อนครับ จับแล้วถูกใจค่อยว่ากันอีกทีตามเรื่องตามราว

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ฮืม...อยู่ที่ งบ ครับ ถ้าคิดว่าตัวเดียวจบไม่มีไรต่อมากมาย โปรซูมเมอร์ครับ
    ถ้าเป็น SLR ก็แล้วแต่เลยว่าจะเล่นค่ายไหน (เหมือนแต่งคอมเล่นคอมนะแหละ)
    ส่วนตัวผมใช้ แคนอน(400D) และ EOS-1N (ฟีล์ม-สมบัติเก่าของป๋า) ฟูจิ(S5600) โอลิมปัส(โปรซูมเมอร์...จำรุ่นไม่ได้) และ นิคอน (D40) แต่ที่ใช้ประจำคือ 400D เพราะ เลนน์ผมเยอะสุดแล้วสำหรับหนอน (ที่เลือกเล่นเพราะ เลนน์ถูก...ขายต่อได้ราคา...มีของให้เล่นเยอะ ประกันดีสุดในบันดากล้อง SLR ผมกล้าพูดเพราะไปเครมมาเกือบทุกยี่ห้อแล้ว...เพราะโดนใช้จะน้องและที่บ้านประจำ ) อยู่ที่เราจะเลือกใช้ครับ ผมไม่เก่งแต่ใช้ประสบการณ์มาพูดคุยกันครับ หากผิดพลาดประการใด ขอกราบอภัยผู้รู้ไว้ ณ ที่นี้ด้วย ขอคุณครับ

ถ้าเล่นฟีล์มสมัยนี้คงไม่แนะนำแล้วครับ ถ้าเอาไว้เป็นการฝึก เพื่อถ่ายจริง ๆ ก็คงต้องเป็นแบบนั้น เอาที่สะดวกครับ...เพราะกล้องทุกกล้องสร้างภาพได้เช่นกันไม่ว่าจะเล็กใหญ่ทุกกล้องมีความหมายเพราะภาพที่ออกมาคือภาพของตัวคุณ เหมือนคุณจับปากกาวาดรูปนะแหละครับ

ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพนะครับ ^^"

ปล. ถ้าใครอยากฝีกแบบ หนักจริง ๆ คือ ให้เราเอาสก๊อตเทปปิดหน้าจอแล้วถ่ายครับ ห้ามดูภาพที่ถ่าย ให้เราดูแต่ช่องรับภาพ นี่คือการฝึกถ่ายของผม.... แล้วมาดูรูปที่ถ่ายหลังจากถ่ายเสร็จแล้วเพื่อดูความแม่นยำและทดสอบตัวเองไปในตัว ว่าเรามีทักษะขนาดไหน

อ่อ...สำหรับเพื่อน ๆ ที่ชอบถ่ายบางทีไปนาน ๆ แล้วรู้สึกเค้วง ลองดูอย่างที่ผมฝึกละกัน เริ่มกันง่าย ๆ โดยการคิดก่อนว่าวันนี้เราจะถ่ายอะไร แนวไหน ต้องการภาพอะไร คิดไว้ในหมอง แล้วถ่ายแต่แนวที่เราคิดไว้ แล้วมาดูผลจากที่เราถ่ายโดยการส่งให้คนอื่นดู ครับ นี่คึอที่ผมทำแต่ก่อน เสียงบ่น เสียงว่า เสียงวิจาณ ต่าง ๆ นา ๆ อย่าไปท้อครับ มันคือการบ้านทำให้เราถ่ายได้พัฒนาขึ้นไปครับ ขอเป็นกำลังใจให้คนที่เพิ่งเริ่มหัดเล่นครับ....
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 5 Jan 2008 at 00:18:03.

manver's Avatar
    เรามีกรรม เป็นสมบัติติดตัวกันทุกคน

ต้องถาม ก่อนเลย ว่ามีงบ เท่าไร

ถึงจะ แนะนำ รุ่นให้ได้

OverclockZone Member rhythm158's Avatar
    OVERCLOCK SOCITY

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ฮืม...อยู่ที่ งบ ครับ ถ้าคิดว่าตัวเดียวจบไม่มีไรต่อมากมาย โปรซูมเมอร์ครับ
    ถ้าเป็น SLR ก็แล้วแต่เลยว่าจะเล่นค่ายไหน (เหมือนแต่งคอมเล่นคอมนะแหละ)
    ส่วนตัวผมใช้ แคนอน(400D) และ EOS-1N (ฟีล์ม-สมบัติเก่าของป๋า) ฟูจิ(S5600) โอลิมปัส(โปรซูมเมอร์...จำรุ่นไม่ได้) และ นิคอน (D40) แต่ที่ใช้ประจำคือ 400D เพราะ เลนน์ผมเยอะสุดแล้วสำหรับหนอน (ที่เลือกเล่นเพราะ เลนน์ถูก...ขายต่อได้ราคา...มีของให้เล่นเยอะ ประกันดีสุดในบันดากล้อง SLR ผมกล้าพูดเพราะไปเครมมาเกือบทุกยี่ห้อแล้ว...เพราะโดนใช้จะน้องและที่บ้านประจำ ) อยู่ที่เราจะเลือกใช้ครับ ผมไม่เก่งแต่ใช้ประสบการณ์มาพูดคุยกันครับ หากผิดพลาดประการใด ขอกราบอภัยผู้รู้ไว้ ณ ที่นี้ด้วย ขอคุณครับ

ถ้าเล่นฟีล์มสมัยนี้คงไม่แนะนำแล้วครับ ถ้าเอาไว้เป็นการฝึก เพื่อถ่ายจริง ๆ ก็คงต้องเป็นแบบนั้น เอาที่สะดวกครับ...เพราะกล้องทุกกล้องสร้างภาพได้เช่นกันไม่ว่าจะเล็กใหญ่ทุกกล้องมีความหมายเพราะภาพที่ออกมาคือภาพของตัวคุณ เหมือนคุณจับปากกาวาดรูปนะแหละครับ

ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพนะครับ ^^"

ปล. ถ้าใครอยากฝีกแบบ หนักจริง ๆ คือ ให้เราเอาสก๊อตเทปปิดหน้าจอแล้วถ่ายครับ ห้ามดูภาพที่ถ่าย ให้เราดูแต่ช่องรับภาพ นี่คือการฝึกถ่ายของผม.... แล้วมาดูรูปที่ถ่ายหลังจากถ่ายเสร็จแล้วเพื่อดูความแม่นยำและทดสอบตัวเองไปในตัว ว่าเรามีทักษะขนาดไหน

อ่อ...สำหรับเพื่อน ๆ ที่ชอบถ่ายบางทีไปนาน ๆ แล้วรู้สึกเค้วง ลองดูอย่างที่ผมฝึกละกัน เริ่มกันง่าย ๆ โดยการคิดก่อนว่าวันนี้เราจะถ่ายอะไร แนวไหน ต้องการภาพอะไร คิดไว้ในหมอง แล้วถ่ายแต่แนวที่เราคิดไว้ แล้วมาดูผลจากที่เราถ่ายโดยการส่งให้คนอื่นดู ครับ นี่คึอที่ผมทำแต่ก่อน เสียงบ่น เสียงว่า เสียงวิจาณ ต่าง ๆ นา ๆ อย่าไปท้อครับ มันคือการบ้านทำให้เราถ่ายได้พัฒนาขึ้นไปครับ ขอเป็นกำลังใจให้คนที่เพิ่งเริ่มหัดเล่นครับ....
    งบสัก 2หมื่นน่ะครับ

ขอบคุนทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Canon D400

OverclockZone Member Rat007's Avatar

งบสองหมื่น

canon 350d
    canon 400d
    และ
    olympus E-510, E410

เลือกกล้อง จิงๆ แล้วดูงบเลยหล่ะคับ
    แล้วค่อยเลือกรุ่น ไม่งั้น ปวดหัวตายเลย

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Quote Originally Posted by Rat007 View Post
    งบสองหมื่น

canon 350d
    canon 400d
    และ
    olympus E-510, E410

เลือกกล้อง จิงๆ แล้วดูงบเลยหล่ะคับ
    แล้วค่อยเลือกรุ่น ไม่งั้น ปวดหัวตายเลย
    อย่างที่น้องสองพูดไว้อ่ะครับ
    2 หมื่น 400D อาจไม่ได้ และ 350D ตอนนี้หาค่อนข้างยากแล้วครับ ตอนนี้ที่เดิน ๆ ดู จะมีโฟโต้ฮัทครับ อ่อ ลืมบอกไปนะครับว่าโปรโมชั่นใหม่เขาให้เป็น 18-55KIT (IS) ด้วย ดีกว่ารุ่นผมอีก ใครที่จะเล่น 350D รีบ ๆ หน่อยนะครับเพราะเท่าที่คุยกับพนักงานที่โฟโต้ไฟล์และโฟโต้ฮัทที่สนิทกันเขาบอกว่า 350D มีเหลือไม่มากเพราะตอนนี้ 400D ลงมาตีราคา ทำให้หายากหน่อยสำหรับมือ 1 ยังไปก็ลอง ๆ หาดูนะครับพี่น้อง

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

20k ก็ 350D ครับไม่เกินงบแน่ๆ

แต่ถ้าเก็บอีกนิดก็จะได้ 400D หรือ D40x แล้วแต่เลือก

อย่างที่บอกว่ามันอยู่นานกว่า 350D นะลองตัดสินใจดูครับ

ที่แน่ๆไปลองจับด้วยว่าเรารู้สึกดีกับตัวไหนมากกว่ากัน

หรือชอบสีสันแบบไหนอย่างสีแรดๆ ก็ nikon ไปเลย ประมาณนี้ครับ

ปล. 350D กับ 400D บอดี้เหมือนกันเลยจับตัวเดียวพอเพื่อเป็นการไม่เสียเวลาลองตัวอื่น อิอิ

ปล.2 ของให้มีความสุขกับกับกล้องใหม่แล้วการถ่ายภาพครับ

ปล.3 เพิ่งเห็น 350D fotofile ยังมีนะ

OverclockZone Member phokha's Avatar
    นั่งอยู่หน้าคอมฯ

ซื้อ SLR ต้องตัดสินใจให้ดีก่อนเรื่องค่ายนะครับ
    จะเล่นนิค หรือเล่น แคนอน

เพราะต่อไปจะมีเรื่องอุปกรณ์ เลนซ์ แฟลช อะไรพวกนี้ ใช้ข้ามค่ายกันไม่ค่อยได้

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks