Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง ภาพ ระหว่าง HD3870 กับ 8800GT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง ภาพ ระหว่าง HD3870 กับ 8800GT

ตอนนี้ กำลังจะซื้อการ์ดจอใหม่ สักตัว ก็ลองหาอ่าน review หลายๆที่ก็ เป็นที่แน่นอน ว่า 8800GT ชนะ อยู่ นิดหน่ย

แต่....

ผมเป็นคน ที่ดูหนังด้วยคอมค่อนข้างบ่อย พอๆกับเล่นเกม (จอ 19 นิ้ว wild screen)

อ่าน review ส่วนใหญ่ แล้วจะมีแต่ผลการทดสอบ เป็นตัวเลข ไม่มีรูปให้ดู

ส่วนใหญ่ที่อ่านๆเจอมาก็มักจะบอกกันว่า ภาพ ati "สวยกว่า" nvidia ก็เลยอยากรู้ว่า ไอ้ คำว่า "สวยกว่า" เนี่ย ตา ธรรมดาๆ อย่างผมจะมองออกหรือเปล่า เวลาดูหนัง dvd จะเห็นความแตกต่างหรือเปล่า

ใครมีเคยใช้ทั้งสอง ค่ายแล้วเห็นความแตกต่าง หรือ link ที่มีภาพให้เปรียบเทียบ บ้างไหมคับ

อยากรู้เหมือนกานแต่เราก็ไม่รู้นะใช้มา2อานและอิอิ

หรือว่าสีของATIมานนุ่มกว่า

เคยเหนภาพเปลี่ยนเทียบ ความลึกของน้ำ เมดทราย พอต่างเหมือนกานนะ

Comment

ไปดูหนังที่บ้านเพื่อนมา ของมันเป็น ATI ภาพสีสดมากเลยครับ
      กลับมาดู การ์ดจอ G force (การ์ดพลังเกย์) ของตัวเองนี่สีจืดชืดไปถนัดตาเลย (แต่ไงซะเราเอาไว้หวดเกมนี่หว่า)

ถ้าดูหนังมากกว่าเล่นเกมล่ะก็ ATI โลดครับ

Comment

จากที่เพิ่งเปลี่ยนจาก 1600pro มาเป็น 8800gt นะครับ

การ์ด 8800gt นี่ต้องปรับกันเยอะเลยครับกว่าจะงามสดใส ได้
        แต่ 1600pro นี่สีสันสดใส contrast พอดีๆ มาตั้งแต่โรงงานแล้ว

8800gt ก็สีสัน และ contrast ไม่จืดชืด ก็ต่อเมื่อต้องปรับกันอุดตลุดหน่อย แต่ ATI ใส่ปุ๊บไม่ต้องปรับไม่ต้องจูน แต่ 8800GT หลังจะการปรับจูน พอๆ กันเลยครับ ตอนนี้ ภาพที่ได้ ก็ไม่แตกต่างจาก ATI ตัวเก่าเลย อันนี้ผมดูจาก จอ LCD 22 นิ้ว ต่อแบบ DVI นะ ไม่รู้ D-SUB เป็นไงบ้าง พวก DAC นี่จะต่างกันไหม รอคนลองใช้ กับ D-Sub Review ดีกว่า
        Last edited by Aeromancer; 5 Jan 2008, 12:34:00.

Comment

มันปรับได้หนิ เรื่องสีสดอ่ะ ปรับเพิ่มไป 30%ครับ สวยงาม ตาไม่ล้าด้วย

Comment

I see major differences. You noticed the better rock rendering on 3870, but:

- look at the lower right corner: don't you see a remarkable difference in sand detail? I do...
            มุมขวาล่า รายละเอียดเม็ดทราย 3870ทำได้ดีกว่า

- look at the lower left corner: on 3870 you can see the sea bottom, on 8800GT you can't.
            มุมซ้ายล่าง 3870 มองเห็นก้นทะเล

เอามาจากเวปบอด VR-Zone นะคับไม่รู้จิงเปล่าหุหุ อย่าคิดมากๆ

Comment

ภาพน่ะปรับยังไงก็ไม่สู้ 3870 ครับ ลองมาแล้วทั้ง 2 ตัว

Comment

Originally posted by chinorots View Post

I see major differences. You noticed the better rock rendering on 3870, but:

- look at the lower right corner: don't you see a remarkable difference in sand detail? I do...
                มุมขวาล่า รายละเอียดเม็ดทราย 3870ทำได้ดีกว่า

- look at the lower left corner: on 3870 you can see the sea bottom, on 8800GT you can't.
                มุมซ้ายล่าง 3870 มองเห็นก้นทะเล

เอามาจากเวปบอด VR-Zone นะคับไม่รู้จิงเปล่าหุหุ อย่าคิดมากๆ

ขอให้สังเกตุระยะหางวัตถุนะครับ แค่นั้นแหละครับ หึหึ
                ไม่อยากเถียงเดียวเรื่องยาวอีก

ที่แน่ๆผมเห็นนานแล้วละข้อเปรียบเทียบเรื่องนี้ไม่เห็นด้วยอย่างแรง ถ้าจับภาพที่ตำแหน่งเดียวกันมันยังจะกล้าสรุปแบบนี้อีกหรือเปล่า

Comment

ถามguruมา

ภาพไม่ต่างกันครับ driver nvidia สามารถปิดบาง คำสั่งที่driver ati ไม่สามารถปิดได้ครับ ถ้าเปิดหมด ภาพสวยไม่ต่างกันทั้งขอบทั้งรอยหยัก ครับ

แต่ ati ได้สีครับ สีดีกว่า ย้ำว่าความสวยไม่ต่างครับ ต่างที่สีเท่านั้น Guru VGA การ์ดท่านบอกมา

ปล.กระทู้นี้ชวนตีอีกแล้ว หาของเก่าดูก็ได้นะ

Comment

ผมว่า default สีของ ATI เขาปรับมาจัดจ้านและเข้มกว่าน่ะครับ
                    ส่วน Nvidia สี default มันอาจจะดูจืดกว่า ati ครับ แต่ว่าเข้าไปปรับเองได้ตรง color correction ครับ
                    ไม่ต่างกันหรอกนะครับ ผมก้ลองมาแล้วทั้ง 2 ค่าย ตั้งแต่ nvidia มี pure video มันก็ช่วยลบข้อด้อยไปพอสมควรเลยครับเรื่องดูหนังน่ะ

ขอย้ำว่าสีมันปรับได้ครับ ปรับแล้วแทบไม่แตกต่างกันครับ อย่างผมเองไม่ชอบสีเนื้อคนเข้มมากแบบ ATI ตอนใช้
                    x1950 ยังต้องไปลด contrast เลยครับ

Comment

ขอออกความคิดเห็นด้วยคนนะครับ (เคยใช้มาทั้งสองค่ายแล้ว)

เรื่องความสวยของภาพผมว่ามันไม่ต่างกันนะครับ เช่น เรื่องรอยยัก ความเนียนของภาพ อยู่ที่จะปรับ driver ยังไงให้เหมาะสม

แต่เรื่องสีสันผมว่า ของ ati ยังดีกว่านิดๆ ครับ ของ nvidia ก็ปรับได้ครับ แต่ว่าค่อนข้างยากที่จะให้สมดุลระหว่าง contrast brigtness กับ ความสดใส ถ้าถ้าจอดีๆ มีตัวปรับเยอะๆ ก็ช่วยได้เยอะครับ ของ ati จะค่อนข้างจัดการกับสีสันได้ดีกว่าครับ ปรับง่ายกว่า

เห็นด้วยกับท่านผู้รู้ด้านบนหลายท่านเลยครับ

Comment

ผมว่าเรื่องนี้ยังไงมันก็พูดกันไม่จบหลอกคับเพราะ "ตา" ของแต่ละคนมีการรับแสงที่ไม่เหมือนกัน
                        ต่างคนต่างสไตต่างคนต่างนิสัยถ้าคนเราเหมือนกันหมดในโลกนี้ก็คงไม่มีคำถาม...

ส่วนตัวค่ายไหนก็ได้แต่ขอให้คุ้มกับค่าเงินที่จ่ายไปเท่านั้นเอง
                        ส่วนเรื่องการเทียบกันในเรื่องการดูหนังควรใช้หนังที่เป็น dvd9 หรือ hddvd ไปเลยเพราะ vcd มันความละเอียดน้อยมากสีสันมันจะมีการผิดเพี้ยนไปบ้าง และสุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับจอของคุณด้วยว่าดีแค่ไหน

Comment

Originally posted by teenza View Post
                          ผมว่าเรื่องนี้ยังไงมันก็พูดกันไม่จบหลอกคับเพราะ "ตา" ของแต่ละคนมีการรับแสงที่ไม่เหมือนกัน
                          ต่างคนต่างสไตต่างคนต่างนิสัยถ้าคนเราเหมือนกันหมดในโลกนี้ก็คงไม่มีคำถาม...

ส่วนตัวค่ายไหนก็ได้แต่ขอให้คุ้มกับค่าเงินที่จ่ายไปเท่านั้นเอง
                          ส่วนเรื่องการเทียบกันในเรื่องการดูหนังควรใช้หนังที่เป็น dvd9 หรือ hddvd ไปเลยเพราะ vcd มันความละเอียดน้อยมากสีสันมันจะมีการผิดเพี้ยนไปบ้าง และสุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับจอของคุณด้วยว่าดีแค่ไหน
                          เห็นด้วยครับ ต่างคนต่าง style แค่เป็น style ของตัวเองก็พอ แต่ผมคนนึงล่ะไม่ชอบดูหนังด้วย PC ส่วยใหญ่ผมดู จาก Xbox 360 ต่อกับ LCDTV ครับ นอกจาก Upscale ได้แล้วยังสามารถดู พวก HDWMV ได้ครับถึงจอ 22 นิ้วใหญ่ยังไง มันก็ยังใหญ่ เท่า 46 นิ้วไม่ได้ล่ะครับ

Comment

เล่นเกมไม่ค่อยเห็นผลครับ แต่ถ้า ดูหนัง.....

Comment

บางคนชอบสีเขียวแก่ บางคนชอบสีเขียวเข้ม - -*

Comment

Working...
                              X