Announcement

Collapse
No announcement yet.

Microlab X3 2.1 กะ 5.1 ต่างกันอย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Microlab X3 2.1 กะ 5.1 ต่างกันอย่างไร

เท่าที่อ่านความเห็นมาก็เห็นหลายท่านเชียร์ X3 กันมากมาย ก็เลยกะว่าจะไปลองฟังดูว่าเป็นไง ที่นี้เห็นมันมีทั้งรุ่น 2.1 และ 5.1 ส่วนตัวใช้ดูหนัง DVD ด้วยและฟังเพลง 2ch ด้วย เลยไม่รู้จะเลือกรุ่นไหนดี แต่เพื่อนบอกว่า 2.1 กะ 5.1 นี้ต่างกันแค่เพิ่มลำโพงบริวารเท่านั้น คือ 5.1 เพิ่มลำโพงมา 3 ลูก Sub เป็นรุ่นเดียวกัน ยังไงรบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ใช้ soundcard อะไรครับ
    ตัวนี้ก็เป็นปัจจัยเหมือนกันนะครับ
    สำหรับเสียงที่จะออกมา เพราะผมใช้ ตัว 5.1 อยู่

Comment

อันนี้ X3/2.1 ครับ

Specifications:
      * Setellite Output: 21Wx2+56W RMS
      * Sensitivity Input: 520mV
      * Frequency response: 30Hz~20KHz
      * Harmonic Distortion:0.3% 1W 1KHz
      * S/N:>=65dB
      * Separation:>=40dB
      * Speaker: Subwoofer 6.5"
      Satellite 2.5"x2
      * Signal Input: RCAx6
      * Signal Output : Red/black cable clips
      Outside Size: (Subwoofer)L414xW192xH320mm
      (Satellite speaker)L102xW78xH157mm

อันนี้ X3/ 5.1

Specifications:
      *Power Output: 166W RMS
      *Frequency Response: 35Hz~20KHz
      *Sensitivity Input: 380mV
      *Harmonic Distortion: 0.3% 1W 1KHz
      *S/N: 65dB
      *Separation: 40dB
      *Speaker: Subwoofer 6.5"
      Satellite (2.5"+2.5")x5
      * Signal Input: RCAx6
      * Signal Output : RCAx5
      * Power: AC220V~50Hz
      * Outside Size: (Subwoofer)W414xD192xH320mm
      (Satellite speaker)W102xD78xH157mm

เอามาจาก web ครับ

ปล. ตอนผมไปฟังที่ร้านก็ไม่ประทับใจเลยครับ เสียงเหมือนพวกลำโพงตัวละ 200 เลย แต่เคยเห็นน้องซื้อมาแล้วลองไปฟังดูก็เลยค่อนข้างมั่นใจว่าดีจริงด้วยราคาที่ย่อมเยาว์ ฟังเพลงเบาๆอาจจะไม่เหมาะเท่าไหร่แต่ rock หรือเพลงที่ bass หนักๆดีเลยอ่ะครับ ช่วงเสียงสูงไม่ค่อยดีเท่าไหร่(เมื่อเทียบกับช่วงต่ำ)
      Last edited by vrthestar; 5 Jan 2008, 12:01:56.

Comment

ดูหนัง ก็ 5.1 ฟังเพลง 2.1 ครับ

Comment

Originally posted by สิ่งมีชีวิตที่เรียกว่าคน View Post
          เท่าที่อ่านความเห็นมาก็เห็นหลายท่านเชียร์ X3 กันมากมาย ก็เลยกะว่าจะไปลองฟังดูว่าเป็นไง ที่นี้เห็นมันมีทั้งรุ่น 2.1 และ 5.1 ส่วนตัวใช้ดูหนัง DVD ด้วยและฟังเพลง 2ch ด้วย เลยไม่รู้จะเลือกรุ่นไหนดี แต่เพื่อนบอกว่า 2.1 กะ 5.1 นี้ต่างกันแค่เพิ่มลำโพงบริวารเท่านั้น คือ 5.1 เพิ่มลำโพงมา 3 ลูก Sub เป็นรุ่นเดียวกัน ยังไงรบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ต่างกันที่ลำโพงคับผม จะเพิ่มมาจากเดิม 3ลูก แล้วก็ที่ตัวปรับแต่งคับผม 2.1 ก่ะ5.1 จะมีตัวปรับแต่ง4ตัวเท่ากัน(หน้าซับ) แต่2.1 จะปรับได้คือ 1.ความดัง 2.ค่ากึ่งกลางเสียง(ให้มานดังหนักซ้ายหรือขวาคับผม) 3.เสียงกลางแหลม 4.เสียงเบส
          ส่วนตัว5.1 จะมี 1.เสียงลำโพงซ้ายขวา 2. เสียงลำโพงกลาง 3.เสียงลำโพง หลังซ้ายขวา 4.เสียงเบสคับผม

Comment

X3/2.1
            Frequency response: 30Hz~20KHz

X3/5.1
            Frequency Response: 35Hz~20KHz<--- เบสมันคนละตัวหนิหว่า = ="

Comment

ขอบคุณมากครับ ที่นี้ถ้าเปรียบกับ atec lensing vs3251 มันจะมีจุดเด่น-ด้อยตรงไหนบ้างครับ

Comment

รอท่านที่มีประสบการณ์ตรงดีกว่าครับ
                จะฟังด้วย

Comment

จุดเหมือน

- ตู้ SUB รุ่นเดียวกันครับ ทั้งรูปร่างและขนาด
                  - IC PA เบอร์เดียวกันครับ (2.1 มี 2 ตัว)
                  - แผ่นปริ้น+ลายวงจร ชุดเดียวกันครับ (2.1 มี 1 แผ่น )
                  - Sat คู่หน้า R -L เหมือนกันครับ
                  - ตัว driver ทั้งของ SUB , SAT เหมือนกันครับ

จุดต่าง

- 5.1 ใช้ IC PA 4 ตัว
                  - 5.1ใช้แผ่นวงจร 2 แผ่น
                  - มี SAT เพิ่ม มาอีก 3 ตัว ( RR-RL -CENTER )
                  - หม้อแปลง 2.1 เป็น EI 5.1 เป็นเทอร์รอย
                  Last edited by camera; 5 Jan 2008, 14:23:33.

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                    X3/2.1
                    Frequency response: 30Hz~20KHz

X3/5.1
                    Frequency Response: 35Hz~20KHz<--- เบสมันคนละตัวหนิหว่า = ="
                    สเปคแปลกจังครับ
                    ใช้วงจร , driver , ตู้ แบบเดียวกัน แต่ไม่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by camera View Post
                      สเปคแปลกจังครับ
                      ใช้วงจร , driver , ตู้ แบบเดียวกัน แต่ไม่เหมือนกัน
                      transformer ของ 5.1 ใหญ่กว่า 2.1 รึเปล่า ความจุตู้ sub เลยน้อยลงไป 5Hz

เยอะนะเนี่ย
                      5555

Comment

ถ้าดูหนังDVD ด้วยล่ะซาวการ์ดเป็น5.1 ก็เอา5.1ไปเลยครับ ฟังเพลงก็ออกแค่2.1ปรกติ แต่เพื่ออนาคตน่ะ5.1ไว้เลย

Comment

Originally posted by a12a View Post
                          ถ้าดูหนังDVD ด้วยล่ะซาวการ์ดเป็น5.1 ก็เอา5.1ไปเลยครับ ฟังเพลงก็ออกแค่2.1ปรกติ แต่เพื่ออนาคตน่ะ5.1ไว้เลย
                          มีX-Fi ซะอย่างปรับ(CMSS-3D) ออกสเตอ 5 ตัวเลยท่าน^^

Comment

อยากทราบราคาครับ

Comment

เอามาฟังเพลงจริงๆ ใช้ 2.1ดีกว่าครับ

confirm

Comment

Working...
                              X