Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูไงว่าเปนเราทเตอรหรือโมเด็มอ่างับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูไงว่าเปนเราทเตอรหรือโมเด็มอ่างับ

คือไปต่อเนตของTOTมาแล้วมันให้ตัวเชือมกับโทรศัพมาอะครับ

แล้วมันคือโมเดมหรือเราทเตอรอะ

ปล.พูดมะถูก-.-

ถ้าลงวินโดวลง xp sp2ดีมะงับ

คือคุณใช้ adsl ของ tot ใช่มั้ยครับแล้วตัวที่เข้าให้มาปกติจะเป็น adsl modemครับ ดูง่ายๆปกติrouterจะมีport RJ45 มาให้หลายport ก็คือช่องเสียบสาย lan นะครับ

Comment

ผมมีสายเดียวอะงับ --สายที่เสียบเข้าคอมอะ นี่คือโมเดมหรองับ

Comment

เสียบเข้า port lan เป็น adsl คับ^^"

Comment

Originally posted by phoenekia View Post
          คือคุณใช้ adsl ของ tot ใช่มั้ยครับแล้วตัวที่เข้าให้มาปกติจะเป็น adsl modemครับ ดูง่ายๆปกติrouterจะมีport RJ45 มาให้หลายport ก็คือช่องเสียบสาย lan นะครับ
          router ของผม มี port RJ45 port เดียวครับ
          เท่าที่สอบถามมานะครับ
          port เดียว บางตัวอาจเป็นโมเด็ม บางตัวอาจเป็น router แต่ทั้ง 2 มีข้อแตกต่างคือ
          Modem เวลาจะเข้าเนต ต้อง Connect ก่อนครับ ส่วน Router จะ connect อัตโนมัติครับ

Comment

ส่วนใหญ่ที่เขาให้มาเป็น modem adsl น่ะแหละมีแลนให้พอรทเดียว
            ถ้าพวกเราเตอร์จะแบบว่ามีพอร์ทแลน4พอร์ทขึ้นไปอะไรประมาณนั้น

Comment

- -
              switch / Hub -->> พวกนี้มีหลายๆ port งับส่วนใหญ่ก็ port lan นั้นละ ไว้กระจายสัญญาณ
              modem --> ทำหน้าที่แปลงสัญญาณเชื่อมต่อ ระหว่างสัญญาณ network ให้ส่งผ่านทางสาย โทรศัพท์ได้งับ
              router --> ทำหน้า ติดต่อกับ Server (ISP) รวมถึงตั้งค่า banwidth, ipfilter, NAT, etc ต่างของ network งับ (ม่ายจำเปนต้องมีหลาย port lan งับ - -)

ที่นี้ ส่วนใหญ่ ปัจจุบัน ทั้ง 3 อย่างนี้มักจะถูกทามมารวมกันงับ มีทั้ง Modem+Router, Modem+Router+Hub, Modem+Router+Switch, Router+Switch จึงมีทั้ง router ที่มี port lan แค่ port เดียว หรือ หลาย port (+switch/hub ในตัว) งับ - -

ถ้าเป็น Modem ธรรมดา เวลาต่อ net จะต้องใช้ porgram ในเครื่องต่องับ พวก (ทั้งแบบผ่าน สาย lan และ usb) เพื่อติดต่อกับ server (isp) จำพวก config ต่างๆ รวมถึง username/password เข้า net นั้นละ (ถ้าของ true ก็ Program Internet nevigator ไรนั้นละทำหน้าที่เป็น router)

ถ้าเป็น router+modem จะสามารถ เชื่อต่อได้เอง (ปกติมันก็ 24 ชม.ละ ยกเว้นปายตั้งไม่ให้มานต่อ auto หรือ ปิดมัน) โดยที่ไม่ต้องมีการ เปิด Program ใดๆ ในเครื่องท่าน หรือ ใช้การ สั่งการผ่านหน้า web (Web interfact) ของตัว router (โหดๆ หน่อยก็ ผ่านทาง telnet, etc.)

แต่ทั้งนี้ทั้งนัน ISP บางเจ้ามีการนำเครื่องที่เป็น Router(+)Modem มาแจกจ่ายให้ (เพราะราคามันไม่ได้ต่างกัย Modem เฉยๆ เท่าไหร่หรอกเดียวนี้อะ) แต่ปิดระบบของ router ไว้ ถ้าถามว่าจะแยกยางไง คงต้องดูที่ตัวเครื่อง ถ้าไม่ทราบก็ ดู รุ่น+ยี่ห้อ แล้ว search net ไม่กก็ลองเอาปาย Post ถามห้อง network ดีก่างับ

ps เดียวนี้ Router+Modem+Switch+Access point รวมมาอยู่ในตัวเดียวกานหมดเลย ^^"
              ps2 ผิดพลาด ประการใด ขออภัยงับ ความรู้วิชา network คืน อ. ปายเกือบหมดแล้ว >.<"
              Last edited by Teardrop; 5 Jan 2008, 17:31:59.

Comment

ถ้าโมเด็มสายต่อจากโมเด็มกับโทสับ+คอมจะสายเดียวกัน
                แต่ถ้าเร้าเตอร์ สายต่อโทสับกับเร้าเตอร์จะอันเดียวกันแต่สายต่อจากเร้าเตอร์ใส่คอมจะใหญ่กว่าหน่อยนึง หรือสายแลนนั่นเอง

Comment

ของ TOT ตัวไหนครับ สีขาวๆน้ำเงินๆยี่ห้อ Global ไรนั่นปะถ้าใช่ตัวนั้นเป็น rounter ครับ แต่เสียดายมันมี lan ให้เพียง port เดียว

Comment

ผมต่อเนทอัตโนมัติอะ แล้วสายโทรศัพต้องเสียบเข้าหลัง เครื่องสีดํา แล้วสายสีเหลืองเสียบเข้ากับ กาดแรน

แล้ว เครื่องผมชื่อว่า speedtouch สีดํา

Comment

Originally posted by chinnamoroll-pm View Post
                      ผมต่อเนทอัตโนมัติอะ แล้วสายโทรศัพต้องเสียบเข้าหลัง เครื่องสีดํา แล้วสายสีเหลืองเสียบเข้ากับ กาดแรน

แล้ว เครื่องผมชื่อว่า speedtouch สีดํา
                      ผRouter

Comment

ตามข้างบนเลยครับ Rounter

Comment

Working...
                        X