overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 10 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 192

Thread: รบกวนแนะนำลำโพงที่เหมาะกับ audigy1 ทีครับ งบ 2000 กว่า

OverclockZone Member

Default รบกวนแนะนำลำโพงที่เหมาะกับ audigy1 ทีครับ งบ 2000 กว่า

คือ ผมกำลังจะได้การ์ดซาว audigy1 + ขายลำโพง creative sbs a300 ให้เพื่อน นะครับ
    ผมเลยอยากทราบว่า ผมควรใช้ลำโพงอะไรกับการ์ดซาวนี้ดีครับผม มีงบ 2000 นิดๆครับ
    แนะนำเป็นราคามือ สองก็ได้นะครับ ไม่ว่ากัน
    ก็รบกสนช่วยแนะนำด้วยนะครับ
    Edit : เพิ่มเติมว่า ผมใช้งานพวก ฟังเพลงบ่อยสุดครับ(เพลงมีหลายแนวมาก เพราะฟังเลย อนิเม นะครับ แหะๆ) ลองมาก็ดูอนิเม แล้วดูหนังครับ เกมแทบไม่สำคัญครับ เพราะเครื่องเก่าเล่นอะไรก็ไม่ได้ (ฮา)
    Edit 2 : เพิ่มเติมอีกที(ฮา) ผมอยู่ขอนแก่นครับ ใครมีลำโพงมาเสนอ pm หาได้นะครับ นั่งเฝ้ากระทู้อยุ่ครับ)
    Last edited by usotsuki; 5 Jan 2008 at 13:29:15.

OverclockZone Member amed's Avatar

ใช้ audigy1+Altec lansing ACS45.1 อยู่ก็ OK นะครับเสียงนุ่มดี

หาข้อมูลแป้ปครับ ขอขคุณที่แนะนำครับ

Edit : โอ สวยงาม *0* ขอนแก่นจะมีขายไหมน้อ
    รอท่านอื่นมาแนะนำ + ถ้ามีขายให้ก็จะดีมากครับ (ไม่ต้องไปหาเองแบบเสียวๆว่าจะมีขายไหม = =)
    Edit 2 : นั่งรอดูไปเรื่อย เด็วไปตึกคอมแล้ว * *
    Edit 3: ขอขคุณสำหรับคำแนะนำครับท่าน Go.Gasia
    Last edited by usotsuki; 5 Jan 2008 at 14:21:56.

OverclockZone Member Go.Gasia's Avatar

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=140916

ตัวนี้เขาว่าแจ่ม แต่ไม่เคยฟังนะ

นั่งรอฟังคำตอบ

เน้นเพลงหรือหนังมากกว่ากันอ่ะครับ
    เพราะว่า 5.1 ที่ราคา 2000 กว่าๆนี่หามีดีไม่
    แต่ฟังเพลง 2.1 ดีก็ยังมีนะครับ แล้วแนว anime แบบ gundum เหรอครับ
    Last edited by vrthestar; 5 Jan 2008 at 14:57:51.

เน้นเพลงมากกว่าครับผม หนังนี้ดูแต่anime อย่างเดียวเลย
    เพลง anime มันก็มีหลายแบบอะเนอะ (เหอะๆ) แต่คิดว่าส่วนใหญ่ไม่ค่อยฟังแบบพวกกันดัมละมั้งครับ
    (พอดีมีเพลงประมาณ 700 กว่าเพลงแล้วให้มันซุ่มไปเรื่อยเลยบอกแน่ไม่ได้ว่าเน้นเพลงแบบไหนนะครับ)
    ถ้าให้เน้นว่าฟังเพลงแบบไหนนี้คงเป็น เพลงช้าๆ ละมั้งครับ
    Edit : เด็วผมลองอัพเพลงที่ผมชอบฟังมาให้ฟังกันดีกว่า จะได้ช่วยผมเลือกได้ถูก * *
    Last edited by usotsuki; 5 Jan 2008 at 15:04:32.

ถ้าหนังไม่ได้เป็น dvd 5.1 อะไรแบบนั้น(ดูจาก VCD ที่เสียงเป็น 2 channels)ก็ใช้ลำโพง 2.1 ไปเถอะครับ
    ส่วยเพลง anime เคยฟังอยู่บ้าง มันก็มีหลายแนวพอควรอ่ะครับ
    แบบ กุ๊งกิ๊งๆ สดใสน่ารัก --> ก็ควรใช้ลำโพงที่มีเสียงสูงที่ดี
    แต่ถ้าเป้นแบบเพลง anime rockๆ หน่อยก็ควรจะมี bass ที่ดีอ่ะครับ แค่นั้นแหละ

ขอขคุณครับ ^^ กำลังจะต้องออกไปดูลำโพงพอดีเลย
    ไม่แนะนำรุ่นให้ผมเลยหรอครับ 2.1 ดีๆสักอัน หุหุ * *

OverclockZone Member Go.Gasia's Avatar

เอา ไมโครแลป กับ แอวเทคแลนซิ่ง มารวมกันครับ(ขี้เกียจสลับแป้นพิมพ์) ตัวแรกเบสดี ตัวสองกลางแจ่ม

ฮุฮุ เสียงคงเทพน่าดู

OverclockZone Member romeoh's Avatar

อยู่ขอนแก่นเหมือนกัน มี altec-atp3 สนใจเป่าคับ

altec-atp3 นี้ดีไหมน้อ
    รบกวนช่วยโทรหาได้ไหมครับ จำเป็นต้องรีบออกไปตึกคอมตอนนี้แล้ว (เพื่อนมาจากตจว. จะให้พาไปดูของนะคัรบ)
    รึยังไง ถ้าไม่รีบอะไรมากก็ เด็วผมกลับมาค่อยคุยก็ได้ครับ ^^ เบอร์ 0810475986 ครับ

เอาที่ผมใช้อยู่เลยละกัน
    เพราะผมก็รู้สึกมีความสุขกับมัน(รู้สึกว่าซื้อมาแล้วคุ้มราคา)

-->อันแรก X3/2.1 เบสดี กลางสูง โอเคถูไถ คือเน้นเบสนุ่มลึก(เทียบกับราคามัน) สูงนานจะมีสั่นบ้าง เปลี่ยนสายลำโพงได้ ตัวนี้ผมซื้อตามคำแนะนำของเทพๆใน board นี้หล่ะครับ เป็นตัวที่ผมว่าคุ้มมากตัวนึง(ราคาประมาน 2300)
    -->อันที่สอง altec vs4121 ตัวนี้ไปซื้อเองตอนยังไม่รู้เรื่องอาไร เสียงกลางแหลมดีอ่ะครับ มี tweeter ที่ลำโพง sat ด้วย ทำให้เสียงสูงทำได้ดีกว่า X3 มากพอตัวเลย (ในความคิดผมนะ) พวกเพลงที่มีเสียงกรุ๊งกริ๊งนี่จะเห็นเป็นฟองสบู่ลอยเลย (555+ เว่อโคด) ก็เลือกตามแนวเพลงตัวเองอ่ะครับ อันไหนเหมาะก็อันนั้น เบสก็ไม่แย่ครับ (ดีกว่า cretive 100%)(ราคาประมาณ 2000 ปลายๆ)

ปล. ตอนไปลองฟังลำโพงที่ร้านก็ให้คำนึงถึงข้อจำกัดด้าน environmental effect ด้วยนะครับ
    ถ้ามีเสียงรบกวนมากก็จะได้ยินเสียงจากลำโพงไม่ชัด ซึ่งเป้นลำโพงคอมแล้ว detail ของเสียงจะไปได้ไกลจากตัวลำโพงไม่มาก (1.5 เมตร ก็เก่งแล้ว) แล้วก็ ดู input ของเครื่องเล่นเพลงด้วยอ่ะครับว่าเป็นอะไร (ทางที่ดีเอาเพลง anime ที่คุณชอบฟังบ่อยๆใส่ CD อะไรที่เปิดง่ายๆไปที่ร้านด้วย แล้วจะได้ลองฟังเพลงนั้นๆจากลำโพงจริงๆเลย) แนะนำแค่นี้แหละครับ
    Last edited by vrthestar; 5 Jan 2008 at 15:43:51.

Quote Originally Posted by Go.Gasia View Post
    เอา ไมโครแลป กับ แอวเทคแลนซิ่ง มารวมกันครับ(ขี้เกียจสลับแป้นพิมพ์) ตัวแรกเบสดี ตัวสองกลางแจ่ม

ฮุฮุ เสียงคงเทพน่าดู

ผมใช้ต่อพ่วง 2 ตัวกันอยู่อ่ะครับ
    555+
    เสียงก็ดีกว่าตัวเดียว เพียวๆเยอะนะครับ
    ถ้าท่านใดมีอุปกรณ์อยู่แล้วก็ลองต่อก็ได้ครับ
    แนะนำตามประสบการณ์ครับ
    (ปรับ altec ให้ไปทางโทนแหลมหน่อย ลดเบสเยอะๆหน่อย เด๋วมันจะไปซ้อนกับ microlab แล้วฝั่ง microlab ก็เปิดเบสเยอะหน่อย แหลมกลางๆ(แหลมของ microlab เปิดแล้ว ไม่ค่อยรู้สึกถึงความแหลมเลย คงเพราะมันไม่มี tweeter))
    หลักการคงคล้ายๆลำโพงชุดอ่ะครับที่ลำโพงตัวนี้มีหลายๆ range ซึ่งแต่ละตัวจะมีช่วงที่ต่างกันไป
    ผมป้องกันการซ้อนช่วงกันโดยปรับให้มันไปอยู่กันคนละช่วงอ่ะครับ
    แต่มันก็กันได้บ้างแหละครับ เพราะยังไงลำโพงมันออกมาตั้งแต่ต่ำถึงสูง ยังไงก็ห้ามให้มันปล่อยเสียงบางช่วงออกมาไม่ได้อยู่ดีแหละครับ

OverclockZone Member shokolez's Avatar

Quote Originally Posted by usotsuki View Post
    altec-atp3 นี้ดีไหมน้อ
    รบกวนช่วยโทรหาได้ไหมครับ จำเป็นต้องรีบออกไปตึกคอมตอนนี้แล้ว (เพื่อนมาจากตจว. จะให้พาไปดูของนะคัรบ)
    รึยังไง ถ้าไม่รีบอะไรมากก็ เด็วผมกลับมาค่อยคุยก็ได้ครับ ^^ เบอร์ 0810475986 ครับ
    ไปยังหว่า ฝากหา x3 2.1 ด้วยครับ ยังไม่ว่างไปเดินหาเลย

ปล. ผมก็ขอนแก่นเหมือนกัน

OverclockZone Member romeoh's Avatar

atp3 ลักษณะเสียงจะเบสเยอะหน่อย เสียงแหลมก็โอเคในระดับนึง เสียงกลางก็ไม่โดนเบสกลบหมด(ตอนนี้ผมใช้กะ x-fi music อยู่) หน้าตาก็ดูดีพอสมควร(ผมชอบนะสวยดี) ผมเพิ่งซื้อเมื่อเดือนสิงหาคมปีที่แล้ว ตอนนี้อยากขยับขยายไปใช้ mx5021 แระ ยังไงอยากให้ลองฟังก่อนน่ะ แต่ลำบากตรงผมไม่ได้อยู่ใน อ.เมือง อ้ะ

กลับมาแล้ว~~

Quote Originally Posted by shokolez View Post
    ไปยังหว่า ฝากหา x3 2.1 ด้วยครับ ยังไม่ว่างไปเดินหาเลย

ปล. ผมก็ขอนแก่นเหมือนกัน
    เจอแล้วครับ ชั้นบนสุด มีร้านหนึ่งขาย 2390 ต่อได้ 2350 ครับ (แต่ผมยังไม่ได้เอาอะนะ (ฮา)

ท่าน romeoh อยู่แถวไหนหรอครับผม ผมเรียนอยู่ มข. อะครับ เหอะๆ
    ว่าแต่ท่าจะขายให้ผมเท่าไรหรอครับ หุหุ

OverclockZone Member tar's Avatar

สากเลยครับ อิอิ

OverclockZone Member shokolez's Avatar

Quote Originally Posted by usotsuki View Post
    กลับมาแล้ว~~

เจอแล้วครับ ชั้นบนสุด มีร้านหนึ่งขาย 2390 ต่อได้ 2350 ครับ (แต่ผมยังไม่ได้เอาอะนะ (ฮา)

ท่าน romeoh อยู่แถวไหนหรอครับผม ผมเรียนอยู่ มข. อะครับ เหอะๆ
    ว่าแต่ท่าจะขายให้ผมเท่าไรหรอครับ หุหุ
    เด๊ยวรอไปซื้อพร้อมกันไหมครับ
    จะได้ต่อ 2300 ถ้วนๆ
    5555

อยู่ตึกคอมขอนแก่นจะมี mx5021 ไม๊หว่าว่าจะเข้าไปลองฟัง

Page 1 of 10 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks