Announcement

Collapse
No announcement yet.

เป็นไปได้หรือเปล่าที่เมนบอร์ดผมจ่ายไฟได้ไม่ดีเท่าไหร่อะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เป็นไปได้หรือเปล่าที่เมนบอร์ดผมจ่ายไฟได้ไม่ดีเท่าไหร่อะ

เป็นไปได้หรือเปล่าที่เมนบอร์ดผมจ่ายไฟได้ไม่ดีเท่าไหร่อะ

spec
    asus a8n sli deluxe
    athlon64 3000+
    ram 512mb
    geforce 6600
    2dvd

ปัจจุบันใช้powersupply seventeam 350wattsเต็มอะครับ

แต่กำลังจะซื้อคอมใหม่โดยมี8800gtเป็นการ์ดจออะครับ ก็ซื้อpower supplyมาก่อน เป็นของ enhance รุ่น 500w ไม่ใช่รุ่น80plusนะครับ ลองกับเครื่องเดิมก่อนดูแล้ว ไฟ 12vอะครับ idle 11.92 บางครั้งตอนใช้งานหนักหน่อยก็ 11.84 มีอยู่2เลขนี่อะครับ

แต่ตัวเดิม 350w seventeam 12v 11.96 ไม่ค่อยเปลี่ยนแปลงเท่าไหร่อะ สงสัยว่า
    ปกติ 12v.มักจะเกินแต่ของผมทำไมน้อยกว่าทั้งสองตัวเลยอะครับ
    อีกอัน ทำไม enhance 500w ถึงจ่ายไฟได้น้อยกว่าตัวเก่าของผมอีกอะครับ แต่ไฟอื่นนี่ก็ปกตินะครับ หรือว่าเครื่องผมใช้ไฟน้อย เลยไม่นิ่งอะ หรือ power supply เพิ่งซื้อมาอะ enhance 500w มีปัญหาหรือเปล่าอะเหรอครับ

ใช้โปรแกรมasus probe ดูนะครับ
    Last edited by yoknipas; 6 Jan 2008, 02:02:01.

PSUยิ่งจ่ายไฟได้เยอะขึ้น เอาไปลองกะของเดิมไฟไม่น่าตกนะครับ

เคยเจอเเบบนี้ครับ ประกอบAsus a7vเล่น ของเดิมPSU250Wมากะcaseนอนขนาดเล็ก ประกอบใหม่เอาPSU 350Wมาใส่ คิดว่า๊น่าจะดีกว่า ไปไม่รอดครับ 12Vขยับในช่วงกว้าง 5Vลงมา4.5 เวลามีload ของเดิมมันไม่ตกมาก 12V กะ 4.85V

ลองใช้everest ทดสอบดูก็ได้ครับว่ามีloadเเล้วมันทำงานเป็นไง
    Attached Files

Comment

ปกติเค้าจะมาการเทสโหลดทุกตัวก่อนนำมาขายนะครับ PSUคุญเลือกมาก็ถือว่าเกรดดีแล้วมาตรฐานก็ดี
      เขาคงไม่เอาจของที่ไม่ดีมาขายให้เขาเสียชื่อหรอกครับ ผมว่าตัวเซ็นเซอหรือโปรแกรมที่ใช้วัดรรวนมากกว่า
      และไฟตกลงแค่นี้ก็ไม่ได้มีผลต่อการใช้งานหรอกครับ

Comment

12v นี่ควรจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่อะเหรอครับ ที่จะไม่เกิดปัญหาอื่นๆอะคครับ

สงสัย ทำไม500w จ่ายไฟได้น้อยกว่า350w

Comment

volt ทุกค่า +- 10% ครับ ถ้าอยู่ในเกณฑ์นี้ถือว่าปกติ เรื่องจะเทียบสมรรทถนะมันวัดกันที่เวลามีโหลดเต็มที่ ตัวไหน volt ตกครับ อีกข้อ 500 watt จ่ายน้อยกว่า 350 watt เพราะประสิทธิภาพนี่ครับผมว่า จริงๆมันจ่ายได้รวม 500 watt เมื่อวัดด้วย AC Mieter โดยรวมแต่ใช้งานไม่ได้ ก็อย่างที่เห็น 5 Volt อาจจะเหลือ 2 volt เอิ๊กๆ
          Last edited by sesone; 6 Jan 2008, 12:05:59.

Comment

ผมนึกว่า enhance จะนิ่งมากๆนะเนี่ย หรือว่ามันปกติแบบนี้ 11.92 11.84
            12v ของท่านอื่น อยู่ที่เท่าไหร่กันบ้างอะเหรอครับ

Comment

Working...
            X