Announcement

Collapse
No announcement yet.

AGP Aperture Size

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AGP Aperture Size

มันคืออะไรเหรอคับ ปรับสูงๆจะดีขึ้นมั้ยอ่ะงับ

มันเป็นของ VGA รุ่นเก่าเปล่า ไม่ต้องปรับมั๊งคับ

Comment

อยากรู้ว่ามานทำไรได้อ่า - -

Comment

ใช่ไอ้ที่แรมของ ก้าดจอเป่า

เช่า ก้าดจอ แรม 256 แต่ไปปรับ 64 ก็ได้แค่ 64

Comment

AGP Aperture Size
          เป็นการกำหนดค่าของหน่วยความจำหลัก(RAM)ที่ตัวการ์ดแสดงผลสามารถเข้าไปใช้งานได้

ถ้า RAM เยอะก็ตั้งไว้เยอะ ๆ ครับ ถ้า RAM น้ิอยกว่า 512 ก็ตั้งไว้น้อย ๆ ก็ได้ครับ

Comment

เหอะๆๆ

ปรับใน bios ใช่มั้ยครับ มันเป็นเหมือนแชร์แรมของ onboard แต่มันไม่ได้แชร์จิงๆ มันจะดึงมาใช้ก็ต่อเมื่อ แรมที่อยู่บนการ์ดจอ ถูกใช้ไปจนหมด ถึงจะไปดึงส่วน aparture ออกมาครับ

ถ้าการ์ดจอแรงพอ ก็ปรับต่ำๆก็ได้ ถ้าแรมเครื่องมาเยอะ ก็ปรับเยอะๆไปเลย มีไว้ไม่ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

Comment

เหมือน virtual hdd แต่เป็นของ vga

Comment

เท่าที่ผมลองปรับดูใช้งานจริงและทอสอบโดยโปรแกรมไม่มีผลอะไรเลยครับ

Comment

สรุป งง - - ปรับแล้วแต่ไม่เกิดผลก้อไม่เปงไรงับ แต่ปรับเยอะๆ เท่ดี ^^

Comment

งงเหรอครับ ผมว่าผมอธิบายไม่งงนะ - -

Comment

อืมม ผมไม่งง แต่เหตุที่มันไม่มีผลเพราะมันเอาไว้ปรับกับ vga เก่าๆ หรือเปล่า vga เดี๋ยวนี้สุดยอดทั้งนั้น

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                        ถ้าการ์ดจอแรงพอ ก็ปรับต่ำๆก็ได้ ถ้าแรมเครื่องมาเยอะ ก็ปรับเยอะๆไปเลย มีไว้ไม่ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
                        คมอีกแล้วครับท่าน

Comment

มันไม่มีผลกับการ์ดจอปัจจุบันซักเท่าไหร่หรอกครับ
                          เพราะ mem ที่มีในการ์ดมันก็มากเกินพอจนไม่ต้องไปดึงจากที่อื่น

Comment

หมายความว่า ถ้าผมมี กาดจอ AGP 128MB แล้วไปปรับใน BIOS เปง 256MB มานก้อจาเปง256หรืองับ หรือแค่ ram กาดจอแค่ไหนแค่นั้น ???

Comment

Originally posted by Mcrxp View Post
                              หมายความว่า ถ้าผมมี กาดจอ AGP 128MB แล้วไปปรับใน BIOS เปง 256MB มานก้อจาเปง256หรืองับ หรือแค่ ram กาดจอแค่ไหนแค่นั้น ???

ไม่ใช่ครับ ถ้าปรับตามที่บอกนะ คือ 256

ในระหว่างเล่นเกมส์ สมมติเกมส์ใช้แรมบนการ์ดจอ 128 หมดเกลี้ยง refresh ไม่ทัน มันจะไปดึงจา aparture ที่มีอยู่ 256 ครับ ออกมาใช้ พอใช้เสร็จ refresh ตัวเอง 256 ก็คืนให้ระบบ

แล้วมาใช้บนการ์ด 128 เหมือนเดิม
                              -------------------------------------------
                              ถ้าเป็นการ์ดจอพวก TC จะรวมไปเลย ไม่มีการคืนให้ระบบ
                              ------
                              หายงงยังอ่ะเนี่ย

Comment

Working...
                              X