overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: มีปัญหามาถามครับ(มือใหม่)เรื่องAudigy 2 NXครับ

OverclockZone Member

Default มีปัญหามาถามครับ(มือใหม่)เรื่องAudigy 2 NXครับ

คือ...ผมใช้ usb audigy 2 NX ส่วนลำโพงเป็นของCreative (จำรุ่นไม่ได้ แต่มีSub+คู่หน้า)..ผมเสียบตรงช่องFront(มีสายเดียว),ช่องSubผมเสียบซับแยกของYamaha(YST-SW015)

1.ตรง Creative surround mixer ผมปรับเสียงทุ้มกะแหลมไม่ได้(เหนมีที่ให้ปรับแต่กดไม่ได้)

2.เวลาเล่นหนังDVDจากเครื่องเล่นถ้าใช้สายOpticalเสียงไม่ออก..แต่จากเครื่องเล่นเดียวกันผมใช้HDD-Drive มานเล่นได้(Subไม่ดัง) พอเลี่ยงไปใช้เป็นLine-inตัวข้างดังแต่Sub yamahaไม่ดังอยู่ดี...มีวิธีแก้ไขไหมครับ

3.จากลำโพงที่กล่าวไปข้างต้น..มานมองเห็นเป็น2CN(Auto)...อยากรู้ว่าถ้าซื้อลำโพงมาใส่ให้ครบมานจะขึ้นเป็น5.1หรือ7.1ไหม

4.จากข้อ3.ถ้าจะซื้อลำโพงเพิ่มแน่ะนำนิดนึงครับราคาประมาณ5000

5.หรือช่วยแนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ...เกี่ยวกะการ์ดและลำโพง

ปล.ผมใช้ลำโพงแบบนี้เพราะเคยเห็นเขาทำ..คิดว่าประหยัดและเสียงดีเป็นบร้า(ตอนฟังของเขา)...ทำไมของเรามานก๊องๆแก๊งๆก็ไม่รู้อ่ะ....

น้องใหม่ฝากตัวและขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขออภัยครับกดไม่เป็นออกมา2กระทู้เรย

OverclockZone Member a12a's Avatar

1.ท่านไม่ได้ต่อเซอราวไงครับ เลยไม่มีให้ปรับ
    2.ไปคลิ๊กตรงoptical out ยัง
    3.คิดว่าขึ้นครับ
    4.ซื้อเป็นชุด5.1มาเลยดีกว่าครับถ้างบไม่มาก ถ้างบมากซื้อแยก แอมกะลำโพงครับ

Quote Originally Posted by a12a View Post
    1.ท่านไม่ได้ต่อเซอราวไงครับ เลยไม่มีให้ปรับ
    2.ไปคลิ๊กตรงoptical out ยัง
    3.คิดว่าขึ้นครับ
    4.ซื้อเป็นชุด5.1มาเลยดีกว่าครับถ้างบไม่มาก ถ้างบมากซื้อแยก แอมกะลำโพงครับ
    1.ท่านไม่ได้ต่อเซอราวไงครับ เลยไม่มีให้ปรับ<<หมายถึงต่อให้ครับทั้งหน้าหลังใช่ไหมครับ
    3.optical out มานอยู่ตรงไหนหรอครับ ^_^"บอกหน่อยจิครับ..หาเจอแต่Digital out อ่าคับ

เดวพรุ่งนี้จะไปสอยมาสักชุดไม่5.1ก็7.1แหล่ะ..คาจัยมาหลายวันแร่ะครับ..

ถ้าซื้อแยกนี่แพงก่ากันมากไหมครับ..แอมสำคัญกะคุณภาพเสียงป่าวรึว่าไว้จ่ายไฟอย่างเดว..ถ้าไปหาซื้อแอมไม่แพงแถวๆบ้านหม้ออ่าครับ...แต่เสียงเซ็นเตอร์ผมก็งงอ่ะครับมานป็นCentre/Sub...ถ้าเสียบSubไปแล้วจะเอาเสียงเซ็นเตอร์ยังงัยอ่าครับ..รึว่าใช้สายคู่ต่อออกอีกลำโพงไปเรย

ขอบคุณครับ..

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

1 ปรับไม่ได้

2 ต้องสั่ง s/p dig out จาก powerdvd และสั่ง ac3/dts passtthought ใน driver

- ลำโพงคู่หน้า เสียบสาย front แล้ว ลำโพงซับ เสียบที่รูซับใช่ใหม ลองปรับ 5.1 stereo surround ดู มันจะออกให้ที่ซับด้วย

3 รับได้ถึง 7.1

4-
    Last edited by battlecruiser; 6 Jan 2008 at 07:51:27.

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    1 ปรับไม่ได้

2 ต้องสั่ง s/p dig out จาก powerdvd และสั่ง ac3/dts passtthought ใน driver

- ลำโพงคู่หน้า เสียบสาย front แล้ว ลำโพงซับ เสียบที่รูซับใช่ใหม ลองปรับ 5.1 stereo surround ดู มันจะออกให้ที่ซับด้วย

3 รับได้ถึง 7.1

4-
    ข้อ1.แก้ไม่ได้เรยหรอครับ..เหนripบนท่านบอกเปงเพราะไม่ได้ต่อ...??
    2.ป็นตอนเล่นบนเครื่องDVDครับ..ตอนเล่นบนคอม...ปรับแล้วดังคับ

ข้อ 1 ยังไงก็ไม่มี tone control ให้ มีก็แต่ EQ ห่วยๆ

2 หมายถึงต่อ optical จาก dvd มาที่ soundcard เหรอครับ

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ข้อ 1 ยังไงก็ไม่มี tone control ให้ มีก็แต่ EQ ห่วยๆ

2 หมายถึงต่อ optical จาก dvd มาที่ soundcard เหรอครับ
    ข้อ 1 ยังไงก็ไม่มี tone control ให้ มีก็แต่ EQ ห่วยๆ<<<T_Tเสียจัยมากมายปรับไม่ได้นิแทบคลั่ง

ส่วนข้อ2นิยิ่งกลุ้มเข้าไปใหญ่
    2 หมายถึงต่อ optical จาก dvd มาที่ soundcard เหรอครับ<<<ใช่ครับ...ถ้าOpiticalจากเครื่องDvdนิเสียงไม่ออกเรยแต่ต่อจากxbox360เสียงออกดีแต่ไม่ออกSubครับ....ผมไปไล่อ่านกระทู้ต่างๆตอนนี้ฟามรู้เริ่มจากอนุบาลเป็นเด็กประถมแล้ว...กำลังเดาว่าเครื่องDvdส่งสัญญาณเป็นStereo(AV)..ไม่ยิงออกมาเป็น5.1<<<เดาล้วนๆ.....เรยจะไปหาดูAVR(อ่านจากกระทู้ในนี้แหล่ะครับ)น่าจะช่วยได้^_^".

..มั่วตลอดเรยผม...ตอนเข้ามาอ่านแรกๆเศร้าตรงไม่มีใครเขาใช้การ์ดรุ่นเราเรย(NX)..เขาใช้กันแต่ZX...ตอนซื้อก็ไม่ได้หาข้อมูลอะไรเดินไปที่ร้านบอกอยากได้ใช้กะNoteBookและมีRemote..ที่ร้านมานมีอันนี้ดีสุดก็ซื้ออันนี้มาเรย(เพิ่งซื้อได้ไม่กี่วัน)....^_^"

ผมไม่คอยแน่ใจเรื่อง Audigy 2 NX มันมี Dolbydigital / dts decoder ในตัวใหม

Quote Originally Posted by mech_eak View Post
    ข้อ 1 ยังไงก็ไม่มี tone control ให้ มีก็แต่ EQ ห่วยๆ<<<T_Tเสียจัยมากมายปรับไม่ได้นิแทบคลั่ง

ส่วนข้อ2นิยิ่งกลุ้มเข้าไปใหญ่
    2 หมายถึงต่อ optical จาก dvd มาที่ soundcard เหรอครับ<<<ใช่ครับ...ถ้าOpiticalจากเครื่องDvdนิเสียงไม่ออกเรยแต่ต่อจากxbox360เสียงออกดีแต่ไม่ออกSubครับ....ผมไปไล่อ่านกระทู้ต่างๆตอนนี้ฟามรู้เริ่มจากอนุบาลเป็นเด็กประถมแล้ว...กำลังเดาว่าเครื่องDvdส่งสัญญาณเป็นStereo(AV)..ไม่ยิงออกมาเป็น5.1<<<เดาล้วนๆ.....เรยจะไปหาดูAVR(อ่านจากกระทู้ในนี้แหล่ะครับ)น่าจะช่วยได้^_^".

..มั่วตลอดเรยผม...ตอนเข้ามาอ่านแรกๆเศร้าตรงไม่มีใครเขาใช้การ์ดรุ่นเราเรย(NX)..เขาใช้กันแต่ZX...ตอนซื้อก็ไม่ได้หาข้อมูลอะไรเดินไปที่ร้านบอกอยากได้ใช้กะNoteBookและมีRemote..ที่ร้านมานมีอันนี้ดีสุดก็ซื้ออันนี้มาเรย(เพิ่งซื้อได้ไม่กี่วัน)....^_^"

ไปลองมามะกี้ครับ..ถ้าOpiticalจากเครื่องxbox360...พอไปกดเปลี่ยนให้เป็น5.1Digital<<ไม่แน่จัยว่าDTSป่าวนะ...แต่เสียงไม่ออกมาเหมือนของเครื่องDVDเรยครับ...แบบนี้แสดงว่ามานเป็นที่ลำโพงป่างครับรึว่าเป็นที่การ์ดเสียงอ่าครับ

ผมไม่คอยแน่ใจเรื่อง Audigy 2 NX มันมี Dolbydigital / dts decoder ในตัวใหม
    คุณเก่งจิงๆ...
    ...กำลังโพสพอดี...ถ้าดูจากสาเหตุที่ไปลองมา
    สงสัยจะสาเหตุนี้แล้วแน่ๆT_T...แล้วอย่างงี้เราต้องซื้ออะไรเพิ่มถึงฟังได้อ่ะครับ,ราคาประมาณเท่าไหร่?

มัน decode Dolbydigital จาก โปรแกรมได้ แต่ DTS ต้องให้โปรแกรม decode

ส่วน s/p dif input รับแค่ pcm เท่านั้น ไม่สามารถ decode Dolbydigital / DTS ได้
    Last edited by battlecruiser; 6 Jan 2008 at 14:20:51.

-_-" ทำไม่ได้ใช่ป่ะคับ...แบบนี้ถ้าไปซื้อพวกavrก็น่าจะช่วยได้ใช่ไหมครับ(มีอะไรดีกว่านี้ไหมครับ)

ลองวาดให้ดูหน่อยว่า มีอะไรบ้าง ใช้งานอะไรบ้าง

แล้วทำไมต้องเอาเครื่องเล่น dvd / x-box มาต่อล่ะ

ลำโพงมีแค่ 2.1 ซึ่ง เครื่องเล่น dvd/x-box มันก็ out 2channel analog ให้อยู่แล้ว

Computer------usb audigy 2 NX ----(ช่องFront)ลำโพงCreative SBS2.1 350 l l l
    l l l
    l l (ช่องSub)ใช้ของYamaha(YST-SW015)เป็นซับของโฮมธียเตอร์อ่าคับ
    l (ช่องLine in)ตอนนี้ใช้เสียบเสียงเครื่องDVD(opiticalไม่มีเสียง)
    (ช่อง opitical in)เสียบXbox360เสียงออกเฉพาะStereo

ถ้าฟังจากคอมเสียงออกครบทุกเม็ดเรย..ยกเว้นต่อสื่อนอกเข้าการ์ดอ่ะครับที่มีปัญหา..ผมว่าท่านวิเคราะห์ปัญหานี้ไม่น่าพลาดแล้วอ่า..แต่ผมไม่รู้จะแก้ยังงัยดี...ที่พูดถึงAVRเพราะอ่านจากกระทู้ในนี้อ่าครับ..แต่ถ้ามีตัวอื่นรบกวนช่วยแนะนำด้วยอ่าครับ^_^

Computer------usb audigy 2 NX ----(ช่องFront)ลำโพงCreative SBS2.1 350 l l l
    ..........................l l l
    ..........................l l (ช่องSub)ใช้ของYamaha(YST-SW015)เป็นซับของโฮมธียเตอร์อ่าคับ
    ..........................l (ช่องLine in)ตอนนี้ใช้เสียบเสียงเครื่องDVD(opiticalไม่มีเสียง)
    ........................(ช่อง opitical in)เสียบXbox360เสียงออกเฉพาะStereo

ถ้าฟังจากคอมเสียงออกครบทุกเม็ดเรย..ยกเว้นต่อสื่อนอกเข้าการ์ดอ่ะครับที่มีปัญหา..ผมว่าท่านวิเคราะห์ปัญหานี้ไม่น่าพลาดแล้วอ่า..แต่ผมไม่รู้จะแก้ยังงัยดี...ที่พูดถึงAVRเพราะอ่านจากกระทู้ในนี้อ่าครับ..แต่ถ้ามีตัวอื่นรบกวนช่วยแนะนำด้วยอ่าครับ^_^

ผมว่า ก่อนอื่น ใช้ลำโพง 2.1 ธรรมดาๆ ดีกว่า เพราะ มันควรจะมี line out แค่ 1 สาย stereo

- x-box ต่อตรงกับลำโพงโลด

- dvd ดูกับคอม ออกลำโพงคอม

อย่าใช้ของผิดประเภท

มันไม่ใช่ mixer

มันไม่ใช่ decoder

-ขอบคุณมากครับ-ได้ความรู้จากท่านเพียบเรย(หลายกระทู้)
    ผมชื่อ..เอก..ยินดีที่ได้รู้จักครับ

Quote Originally Posted by mech_eak View Post
    -ขอบคุณมากครับ-ได้ความรู้จากท่านเพียบเรย(หลายกระทู้)
    ผมชื่อ..เอก..ยินดีที่ได้รู้จักครับ
    ผมใช้ชุดนี้ดูหนัง DVD และฟังเพลง CD พวก Audiophile อยู่ครับ
    อรรถรส และเสียงที่ได้ก็ค่อนข้างน่าพอใจ และราคาก็ไม่สูงจนเกินไปครับ
    และการใช้ลำโพง 5.1 ที่เป็น set หรือยี่ห้อเดียวกัน
    จะให้ Balance ของเสียงค่อยข้างสมดุลกันครับ ไม่มีเสียงโด่ไปทางไดทางหนึ่ง
    รูป รูป
    Last edited by telecomkmitl; 6 Jan 2008 at 22:02:12.

ฮืมม....ชุดDVDของคุณ telecomkmitl มีตัวถอดรหัสใช่ป่าวคับ ?

ดูจากภาพ..S/pdif out ออกมาที่ DAT Player คืออะไรหรอครับ(เอาเสียกออกจากการ์ดไปไหนหรอ..งงอะคับ)??

จิงๆผมก็อยากได้ที่มานเป็นชุดเดียวกานอ่าคับ...แต่เสียงที่อยากมานมากไปเรยต้อง...มั่วเอา^_^"~จนได้เรื่องได้ราวแบบนี้แหล่ะY_Y

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks