overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: พี่ๆช่วยด้วยครับT_T ปัญหาใหญ่

OverclockZone Member

Default พี่ๆช่วยด้วยครับT_T ปัญหาใหญ่

พักหลังมานี้รู้สึกว่าการ์ดจอตัวเองมีปัญหาอะครับ คือมันเ่รื่มเล่นเกม แล้วก็ค้างๆ แล้วก็พอรอสักพักหายค้างปั๊ปภาพจะเละเลย แล้วก็บางทีก็แฮ้งไปเลยต้อง รีเซ็ทใหม่ตลอด
    ตอนแรกมันเป็นเฉพาะบางเกมนะครับ เช่น GTA SA กับ Domo

แต่ตอนนี้มันลามมาเยอะเลยครับ Cabal Warcraft อะไรเปนหมด -*- เกมออฟไลน์ออนไลน์เปนหมด
    เลยไม่น่าจะเกี่ยวกับเน็ทเวิร์คแน่นอน โดยเฉพาะ Talerunner นี่เปนหนัก 5นาทีก็เป้นแล้ว เมื่อก่อนเกมพวกนี้ไม่เป็นเลยนะครับ แถมยังเป็นเกมที่ใช้กราฟฟิคต่ำอีก -*-
    แต่เล่น Battle Field Sims2 ไม่เปนซะงั้น -*- การ์ดดจอ ใช้ 8600 GT ครับ
    ตอนแรกคิดว่าเป็นที Driver รึเปล่า เลยลองเปลี่ยนมาใช้ 163.75 ที่เขาว่าเสถียรสุดๆแล้วอะ แต่ก็ไม่ช่วย
    เลยคิดว่า Render การ์ดจอจะมีปัญหารึเปล่าครับ พอดีเคยอ่านผ่านๆ -*- แล้วถ้ามีปัญหาจิงต้องทำไงครับ ส่งซ่ิอมยังไง

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

ใช้การ์ดของอะไรครับ(ยี่ห้อ) แล้วลองเช็คเรื่องความร้อนดูยังครับ ถ้าไม่ร้อนส่งเคลมโลด

Quote Originally Posted by Benz_36 View Post
    ใช้การ์ดของอะไรครับ(ยี่ห้อ) แล้วลองเช็คเรื่องความร้อนดูยังครับ ถ้าไม่ร้อนส่งเคลมโลด
    Galaxy ครับ ส่วนความร้อนเช็คไม่เปรครับ ใช้โปรแกรมอะไรเช็คได้อะครับ แ้ล้วเกินเท่าไหร่ถือว่ร้อนครับ?

OverclockZone Member Benz_36's Avatar

ใช้โปแกรม nTune ก็ได้ครับ หรือไม่ก็ ATITool หรือ Riva Tuner ครับ ลองหาใน Google ดูครับ
    ส่วนอุณหภูมิสูงสุดในรุ่นนี้น่าจะไม่เกิน 80 องศาครับ

http://www.techpowerup.com/atitool/downloads.php นี่เลยครับ ATITool
    downloads.guru3d.com/download.php?det=163 และก็นี่ Riva Tuner

แล้วดูอุนหภูมิยังไงอะครับ

อ่อลองมั่วๆดูแล้วครับ ใช่ที่ กดตรง Cuztomize แล้วเลือก Hardware monitoring ปะครับ พอกดแล้วผมเหนกราฟเขียวๆขึ้นมาอะ แลวล่าง สุดมัน มี Tempurature อยู่ด้วยอะครับ ตรงนี้ตัวเลชที่ปรากดเปนอุนหภูมิเลยไหมครับ มันขึ้นเป็น 95.00 อะ -*- แสดงว่าร้อนใช่ไหมครับ

Edit อ่าผมดูดีๆมันเป็น Core Temp นี่หน่า ไม่ใช่ไช่ไหมครับ T_T

Quote Originally Posted by zaga View Post
    อ่อลองมั่วๆดูแล้วครับ ใช่ที่ กดตรง Cuztomize แล้วเลือก Hardware monitoring ปะครับ พอกดแล้วผมเหนกราฟเขียวๆขึ้นมาอะ แลวล่าง สุดมัน มี Tempurature อยู่ด้วยอะครับ ตรงนี้ตัวเลชที่ปรากดเปนอุนหภูมิเลยไหมครับ มันขึ้นเป็น 95.00 อะ -*- แสดงว่าร้อนใช่ไหมครับ
    Edit อ่าผมดูดีๆมันเป็น Core Temp นี่หน่า ไม่ใช่ไช่ไหมครับ T_T
    ถูกแล้วครับ นั่นคืออุณหภูมิของ GPU ผมว่า 95 มันร้อนมากๆ เลยนะครับ ให้ลองตรวจดูพัดลมของการ์ดจอว่าหมุนอยู่หรือไม่ด้วยครับ
    ปล. การ์ดตัวนี้ใช้มานานยังครับ

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

Quote Originally Posted by zaga View Post

-*- Core Temp คืออุณหภูิมิการ์ดจอ ถูกแล้วครับ 95ถือว่าร้อน เล่นเกมไปสักพักจะค้างเมื่อความร้อนสูงขึ้น ควรปรับรอบพัดลมให้หมุน100% หรือ เปลี่ยนซิ้งการ์ดจอครับ

Moderator Gearhead's Avatar

Galaxy ครับ ส่วนความร้อนเช็คไม่เปรครับ ใช้โปรแกรมอะไรเช็คได้อะครับ แ้ล้วเกินเท่าไหร่ถือว่ร้อนครับ?
    -
    http://forums.overclockzone.com/foru...58#post1321058

- 95 ร้อนมากๆครับ ลองดูครับว่าซิงค์แนบกับ GPU สนิทมั้ย ซิลิโคนมันปลิ้นออกมาด้านเยอะมั้ย บางทีด้านในอาจจะเหลือน้อยแล้ว

วิธีแก้ไขเบื้องต้น ลองถอดซิงค์มาทาซิลิโคนใหม่ดูครับ จะเอาแบบธรรมดา หรือแบบแต่งก็ได้ครับ ระยะยาว ถูกหน่อยก็ลองหา PCI Fan มาเป่า หรือ เปลี่ยนซิงค์ดูครับ

OverclockZone Member Gaz's Avatar

40-45 องศา - เหมือนนอนในห้องแอร์แล้วต้องห่มผ้า
    45-55 องศา - เหมือนนอนชิวๆ ในที่อากาศถ่ายเทสะดวก
    55-65 องศา - เหมือนเดินชิวๆ ในสวนสาธารณที่มีแดดอ่อนๆ
    65-75 องศา - เดินมานานเริ่มเหงื่อตกกลีบ
    75-85 องศา - วิ่งหนีตำรวจมา เหงื่อโทรมกาย หอบแฮ่กๆ
    85-95 องศา - วิ่งรอบหนามบอลตอนเที่ยงแดดจ้าๆมาห้ารอบ ร้อนและเหนื่อยมาก
    หน้าเริ่มมืด ตาลาย มองอะไรไม่ค่อยเห็น พร้อมจะหมดสติ
    95-105 องศา - เหมือนเดินบนกองไฟ พร้อมจะเสียชีวิตได้ทุกเมื่อ หึหึ
    105-115 องศา - สัปปะเหร่อกำลัง จุดไฟบนเมรุ
    115-125 องศา - เข้าเตาเผา ญาติพี่น้องร่วมร่ำไห้ไว้อาลัย

ตอนนี้ปรับพัดลมเป็นร้อย% อุนหภูมิ ไม่เหนลดลงเลยครับ เพิ่มขึ้น 2 องษาอีกตะหาก หรือต้องรีเครื่องครับ แต่ตะกี้รีแล้วมันกลับมาเปน 25 เปอเหมือนเดิมอะ -*-แล้ว เช็คพัดลมยังไงครับ ไม่ค่อยกล้าแกะเครื่อง หงะ

ตอนนี้เช็คแล้วปรับพัดลมเป็น 100% แน่นอนแล้วครับแต่อุณหภูมิ ไม่มีทีท่าจะลดลงเลยรีเครื่องใหม่แล้วนะครับ
    ตอนนี้ 99 องษา ครับ จาเหลียบร้อยแล้ว มาม่าสามนาทีสุกแว้ว ไข่ต้ม 5 นาทียางมะตูมแงๆ T_T

สงสัยพัดลมมันไม่หมุยนแล้วมั้งครับนี่ T_T บอกวิธีเช็คพัดลมได้ไหมครับ แบบเป็นสเต็ปๆ ไม่ค่อยกล้าแงะเครื่องอะครับ T_T

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

ตอนนี้เช็คแล้วปรับพัดลมเป็น 100% แน่นอนแล้วครับแต่อุณหภูมิ ไม่มีทีท่าจะลดลงเลยรีเครื่องใหม่แล้วนะครับ
    ตอนนี้ 99 องษา ครับ จาเหลียบร้อยแล้ว มาม่าสามนาทีสุกแว้ว ไข่ต้ม 5 นาทียางมะตูมแงๆ T_T

สงสัยพัดลมมันไม่หมุยนแล้วมั้งครับนี่ T_T บอกวิธีเช็คพัดลมได้ไหมครับ แบบเป็นสเต็ปๆ ไม่ค่อยกล้าแงะเครื่องอะครับ T_T
    ในเมื่อปรับพัดลม100%ยังร้อนอยู่ แนะนำวิธีง่ายๆ สบายใจและไม่เสียตัง ส่งเคลมครับให้ทางศูนย์ประกันแช็ค หรือไม่งั้นก้ต้องลงทุนซื้อซิ้งระบายความร้อนใหม่ เลือกเอาครับ

เมื่อคืนตอนเหนว่าปรับแล้วมันไม่ลดอุนหภูมิลงก็หนักใจครับก็เลยเอาวะปิดๆไปก่อนค่อยดูต่อวันหลัง พอวันนี้กลับมาจากเรียน เปิดเช็คอีกทีลด ลงมาเหลือ 70 นะปัจจุบันครับ ลดไป 30 เลยทีเดียว ปัจจุบันไม่เปิดแอร์ครับ

เด๋วเปิดแอร์ซัก 23 องษา+powerful น่าจะเย็นลงอีก แต่ไม่รู้ว่าเล่นไปนานๆมันจะร้อนขึ้นมาอีกรึเปล่า -*- สงสัยเล่นเกมอีกคงไม่รอด -*-
    Last edited by zaga; 7 Jan 2008 at 17:12:38.

เป็นอย่างที่คิดจิงๆครับ เล่นสักพัก 89องษาแล้ว เหอๆ10นาทียังม่ายด้ายเข้าเกมเล้ยย -*-

ลองดูพัดลมยังครับ ว่าหมุนหรือป่าว

Quote Originally Posted by Benz_36 View Post
    ลองดูพัดลมยังครับ ว่าหมุนหรือป่าว

ดูไม่เปนอะครับ T_t ต้องเปิดคเรื่องออกมาหรอครับ

ดูไม่เปนอะครับ T_t ต้องเปิดคเรื่องออกมาหรอครับ
    ใช่ครับ

Zaga ลืมล็อกอิน
    Guest

ใช่ครับ
    ไม่เป็นจิงๆครับ ขแบบทีละเสต็ปได้ไหมครับ ขอโทษนะครับที่รบกวน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks