Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำ Power Supply ให้หน่อยซิครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำ Power Supply ให้หน่อยซิครับ

Spec:
    CPU Pentium 4 2.8E
    Heat Sink Thermaltake Silent Tower
    M/B ASUS P4P800SE
    DDR RAM 1.5GB (NCP 256x2, Kingston 512x2)
    Harddisk Seagate SATA-II 160GB, Seagate ATA 80GB
    DVD-Writer BenQ1650
    Combo Drive ASUS CB-5216A
    VGA ASUS GeForce FX 5200 128MB
    Power Supply จีนแดง 400Watt (จ่าย 12W ที่ 17A) ใช้มาแล้วประมาณ ปีกว่า
    พัดลมเคส 2 ตัว (12cmหลัง 8cmหน้า)

ต้องการลองเปลี่ยน Power Supply เพราะรู้สึกอาการเริ่มแปลกๆ
    เปิดเครื่องโหลดทิ้งไว้เกิน 24 ชม. นานๆครั้ง แต่ส่วนมากแล้วเวลานอนจะปิด
    อาการตอนนี้คือ เปิดเกิน 24 ชม. ทิ้งไว้จะเจอ Bluescreen
    บางครั้งก่อนเจอ Bluescreen จะได้ยินเสียงปิ้บๆ แล้ว Harddisk ก็จะ Fail ไป

จะเลือก Power Supply แบบไหนดี จำเป็นต้องซื้อแพงๆ 2พันกว่าบาทเลยหรือเปล่า
    ขอคำชี้แนะหน่อยนะครับ ...

(ตอนนี้ก็ยังเปิดใช้คอมตัวปัญหานี้อยู่ 2ชม.กว่าแล้ว ก็ไม่เห็นมันเป็นอะไร)
    Last edited by spike; 12 Nov 2006, 11:15:26.

ผมเชียร์ให้ซื้อครับ enermax ก็ได้ ถ้าไม่เชื่อใจค่ายอื่น แต่ enermax มันไม่ค่อยสวยอะ รุ่น 3-400 watt

Comment

350Wก็พอแล้ว พวกอีเมก คูลมาสเตอร์ ยี่ห้อดีๆ 1000กว่าๆ

400Wพวกยี่ห้อกลางๆ dtech ซึนามิ ไรเงี้ย ประมาณ 4-500

แล้วแต่งบครับ

Comment

cooler master 460 W อะครับ

Comment

ผมว่านะ 400w ขึ้นอ่ะ ขึ้นอยู่กับคุนใช้ของรุนไหน เอาวัตเต๊มนะ
          อิอิ
          ^^

Comment

Deluxe ก็พอมั้งครับ 420 Watt 760 บาท อย่างน้อยก็ไม่ใช่ วัตต์ละบาท

พวก enermax มันเอาไว้สำหรับการ์ดจอจอมเขมือบไฟทั้งหลายน่ะครับ พวกตั้งแต่ 79xx 76xx 68xx x19xx x16xx x700 x800

Comment

อีเนอร์แม็กซ์น๊อยแทสซ์370วัตส์ราคา2000.-ต้นๆ
              หรอือีเนอร์แม็กซ์ตัว2พัดลม460วัตส์26**.-ก็ได้ครับตากสะดวกเลยครับ

Comment

บางครั้งก่อนเจอ Bluescreen จะได้ยินเสียงปิ้บๆ แล้ว Harddisk ก็จะ Fail ไป

เปลี่ยนด่วนเลย enermax cooler master หรือพวกยี่ห้อดีๆดีก่าครับ เปิดนานๆแบบนี้ ซัก 350-400W ก็พอครับ เปิดนาน เอาวัตต์มากเกิน สเปค เด๋ยวค่าไปบาน

Comment

Working...
                X