Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมฮาร์ดดิส 320G วินโดวส์มันมองเห็นแค่ 298G เองครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมฮาร์ดดิส 320G วินโดวส์มันมองเห็นแค่ 298G เองครับ

คือลองเช็คในไบออสมันก็มองเห็น 320 นะครับ แต่พอในวินโดวส์ผมมันมองเห็นแค่ 298 เองน่ะครับ หรือว่ามันจะมองเห็นได้แค่ 300 อ่ะครับ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ดัน 1 รอบก่อน

Comment

320 x 0.93 = 297.6 ---- 298GB ปกติครับ

เหตุผลก็ หน่วยวัดขนาดไม่เท่ากัน พื้นที่จะหายไปประมาน 7%

Comment

มีใครมาตอบให้มั้ย ดันๆ

Comment

320 x 0.93 = 297.6 ---- 298GB ปกติครับ

เหตุผลก็ หน่วยวัดขนาดไม่เท่ากัน พื้นที่จะหายไปประมาน 7%
          คือมันก็คิอปกติใช่มั้ยครับ

Comment

ใช่ครับ ของผมก็เท่านี้แหล่ะ ได้ 298.10 GB ด้วย หุหุ

Comment

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ

Comment

ของผม 250 เหลือ 238 กิกิ

Comment

ของผมก้อหายคับ ปรกติ

Comment

ท่ี่มันหายไป7%นี่เพื่อทำไรซักอย่างนี่แหละครับแต่ลืมไปและ

Comment

มันไม่หายไปไหนครับ คือหน่วยวัดของคนเป็นเลขฐาน 10 แต่เครื่องเห็นเป็นเลขฐาน 2

เอาความจุ * 1000 ยกกำลัง 3 หารด้วย ความจุ / 1024 ยกำลัง 3 ครับ ได้ค่าความจุทุกค่าออกมา

Comment

Working...
                      X