Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเล่นน้ำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากเล่นน้ำ

อยากเล่นน้ำต้องใช้งบเท่าไหร่ดีคับ
    ปั้มน้ำใช้แบบไหนดีคับ
    มีปั้มแบบ Molex ไหม
    แล้ว ปั้มแบบ Molex กับตู้ปลา อันไหนดีกว่ากัน
    น้ำใช้น้ำกลั่นหรือ คลูแลน ดีคับ
    แล้วเปลี่ยนน้ำทุกกี่เดือน
    แล้วเสียงมันดังรึเปล่า (พัดลม หม้อน้ำ)

อืมแบบพอเพียงนะครับ

ผมก้เป็นคนเล่นน้ำคนนึงก็ขอแนะนำแบบพอเพียงละกัน
    1.บล๊อกน้ำ จะมี 2 ลักษณะ คือมีฟินในตัว เช่นพวก swiftech , salman gold พวกนี้จะระบายความร้อนได้ดี ในภาวะแรงดันน้ำสุง ราคาก้สุงถ้าชอบแนะนำ Swiftech Apogee Gt ราคา 1950
    อีกแบบคือไม่มีฟินแต่เป้นทางน้ำคดเคี้ยงคือ พวก TT745 หามือ2เอาแล้วเอามาคว้านเพิ่มจะระบายความร้อนดีขึ้น ราคา ไม่รู้ 1000 ต้นๆมั้ง พวกนี้ต้องการน้ำไหลในอัตราที่มีการไหลสุง

2.ปั๊มก็อย่างที่บอกมี 2 แบบ คือแบบ high Flowrate อัตราการไหลมากซึ่งพวกปัมตู้ปลาจะเป้นแบบนี้ ดูจากอัตราการไหล เช่น 1500 L/H คือไหล 1500 ลิตรต่อชม.ราคาไม่แพง 100-800 แล้วแต่ขนาด
    อีกแบบ คือ High Pressure หรือแบบแรงดันสุง เช่นปั๊ม Swiftech พวกนี้ราคาแพง 3000-4000
    ดูจาก H:max เช่น H:max 3M หมายความว่าจะมีแรงดัน 3*1.5= 4.5 PSI พวกปั๊ม Swiftech
    จะมีแรงดันสุงถึง 22 PSI เลยทีเดียว

3.หม้อน้ำมีแบบรีดน้ำกับไม่รีดน้ำ ให้เลือกแบบรีดน้ำจะดีกว่า ถ้านึกไม่ออกอันนี้แนะนำหม้อน้ำมอเตอรร์ไซค์เลยครับ ใหญ่และดีและถูก 555 ผมใช้อยู่ ราคา มือ 2 600-800 มือ 1 ก็ ราวๆ 1000

งบ ก็ ไม่เกิน 3 พัน
    หาบล็อกดีๆ ปั๊มแรงๆ หม้อน้ำมอไซค์ก็พอแล้ว ....ตามความพอเพียง ...อยากเทพรอท่านอื่นมาตอบผมมันชาวบ้านแถวนี้ อิอิอิ

Comment

^ตามข้างบนเลยครับ

Comment

รอ 13 เมษาครับ ตรอกข้าวสาร เต็มที่เลย โย่ว

Comment

ถ้ามีงบแค่ 4500 แล้วไม่อยากเหนื่อยหาของเยอะ ก็เอาชุดน้ำ thermaltake ซักชุดที่ jedi หรือ tk

ที่แนะนำเพราะว่ามันสะดวก พอเริ่มเข้าใจระบบน้ำก็ค่อยเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่เอา

Comment

ใช้หม้อน้ำมอเตอร์ไซ แล้วต่อยังไงเหลอคับมีรูปป่ะผมจะได้ทำบ้างครับเงินผมไม่มีใช้เลยช่วงนี้กะโมเอาอย่างเดียวเลยYoY

Comment

Originally posted by voravis View Post
              ใช้หม้อน้ำมอเตอร์ไซ แล้วต่อยังไงเหลอคับมีรูปป่ะผมจะได้ทำบ้างครับเงินผมไม่มีใช้เลยช่วงนี้กะโมเอาอย่างเดียวเลยYoY
              ดูที่กระทู้ของผมก็ได้ครับ ดัดแปลงหม้อน้ำมอเตอร์ไซค์ ไม่ยาก ขอให้มีเวลาก็พอแล้ว

Comment

Working...
              X