มีวิธีทำให้ปั้มตู้ปลานั้นต่อไฟจาก PSU และไม่ต้องแช่น้ำไหมครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: มีวิธีทำให้ปั้มตู้ปลานั้นต่อไฟจาก PSU และไม่ต้องแช่น้ำไหมครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

Question มีวิธีทำให้ปั้มตู้ปลานั้นต่อไฟจาก PSU และไม่ต้องแช่น้ำไหมครับ

อยากทราบว่า มีวิธีทำให้ปั้มตู้ปลานั้น ออกมาวางนอกถังพักน้ำแบบปั้มคอมพ์ไหมครับ
    และอยากทราบอีกด้วยว่า สามารถทำเป็น ต่อไฟจาก PSU ได้ไหมครับ ?

วานผู้รู้ด้วยครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

กร๊ากกกกกกกกกกกก Master

มีวิธีทำให้ปั้มตู้ปลานั้น ออกมาวางนอกถังพักน้ำแบบปั้มคอมพ์ไหมครับ

ได้ มีหลายคนในนี้เคยโมแล้ว แต่ใช้ไปนานๆมันจะไหม้หรือเปล่าก็เป็นอีกเรื่องนึง

สามารถทำเป็น ต่อไฟจาก PSU ได้ไหมครับ ?

มันใช้ไฟแบบ 220 v แล้ว ไฟคอมมันจ่ายแค่ 12v เพราะฉะนั้นไม่ได้แน่นอน แต่ อาจจะใช้ switch relay ดัดแปลงให้เปิดปั้มน้ำพร้อมกับคอมก้ได้ แต่เท่าที่ใช้มา ปั้มน้ำตู้ปลาเปิด 24 ชม. มา3 ปี ไม่เห็นมันจะพัง

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

OverclockZone Member ProOz's Avatar

ตามสูตร

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

แล้ววิธีที่ทำให้ไม่ต้องแช่น้ำหละครับ มีไหม ?

OverclockZone Member tahkung's Avatar

ผมว่าแช่น้ำจะทำให้มันเกิดช่องอากาศน้อยกว่า ทำให้น้ำที่ปั๋มเข้าไปได้เต็มแรงสูบ
    เคยลองทำในตู้ปลานะครับ ผมทำกาลักน้ำมาต่อเข้าปั๊ม แล้วให้ปั๊มสูบไปตู้กรองนอก
    แล้วปั๊มจากตู้กรองนอก เข้าไปตู้ปลา ก็ใช้ได้นะครับ แต่ที่แน่ๆคือแรงดันน้ำต่างกันเห็นๆ
    ละก็มีบางทีเวลาไฟดับ พอไฟติด ปั๊มมันจะดูดน้ำมาไม่ได้

แต่ใส่ไปในน้ำก็สวยดีนะครับ ติดท่อ ออกซิเจนมาด้วยให้มีฟองๆ เผื่อจะสวยขึ้นอิอิ

OverclockZone Member peaksf's Avatar

แล่มเลย กาลังคิดจาลองทำอยู่พอดีครับ

Bookmarks

Bookmarks