Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีทำให้ปั้มตู้ปลานั้นต่อไฟจาก PSU และไม่ต้องแช่น้ำไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีทำให้ปั้มตู้ปลานั้นต่อไฟจาก PSU และไม่ต้องแช่น้ำไหมครับ

อยากทราบว่า มีวิธีทำให้ปั้มตู้ปลานั้น ออกมาวางนอกถังพักน้ำแบบปั้มคอมพ์ไหมครับ
    และอยากทราบอีกด้วยว่า สามารถทำเป็น ต่อไฟจาก PSU ได้ไหมครับ ?

วานผู้รู้ด้วยครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

มีวิธีทำให้ปั้มตู้ปลานั้น ออกมาวางนอกถังพักน้ำแบบปั้มคอมพ์ไหมครับ

ได้ มีหลายคนในนี้เคยโมแล้ว แต่ใช้ไปนานๆมันจะไหม้หรือเปล่าก็เป็นอีกเรื่องนึง

สามารถทำเป็น ต่อไฟจาก PSU ได้ไหมครับ ?

มันใช้ไฟแบบ 220 v แล้ว ไฟคอมมันจ่ายแค่ 12v เพราะฉะนั้นไม่ได้แน่นอน แต่ อาจจะใช้ switch relay ดัดแปลงให้เปิดปั้มน้ำพร้อมกับคอมก้ได้ แต่เท่าที่ใช้มา ปั้มน้ำตู้ปลาเปิด 24 ชม. มา3 ปี ไม่เห็นมันจะพัง

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

ตามสูตร

Comment

แล้ววิธีที่ทำให้ไม่ต้องแช่น้ำหละครับ มีไหม ?
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ผมว่าแช่น้ำจะทำให้มันเกิดช่องอากาศน้อยกว่า ทำให้น้ำที่ปั๋มเข้าไปได้เต็มแรงสูบ
          เคยลองทำในตู้ปลานะครับ ผมทำกาลักน้ำมาต่อเข้าปั๊ม แล้วให้ปั๊มสูบไปตู้กรองนอก
          แล้วปั๊มจากตู้กรองนอก เข้าไปตู้ปลา ก็ใช้ได้นะครับ แต่ที่แน่ๆคือแรงดันน้ำต่างกันเห็นๆ
          ละก็มีบางทีเวลาไฟดับ พอไฟติด ปั๊มมันจะดูดน้ำมาไม่ได้

แต่ใส่ไปในน้ำก็สวยดีนะครับ ติดท่อ ออกซิเจนมาด้วยให้มีฟองๆ เผื่อจะสวยขึ้นอิอิ

Comment

แล่มเลย กาลังคิดจาลองทำอยู่พอดีครับ

Comment

Working...
            X