overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: วางฮารดดิสก์ไว้บนPSUจาเป็นไรป่าวและมีผลเสียไรป่าว

dordeg's Avatar

Default วางฮารดดิสก์ไว้บนPSUจาเป็นไรป่าวและมีผลเสียไรป่าว

คือว่ายกบอร์ดออกมานอกเคสลองๆเปลือยดู แต่มันไม่มีที่วางHDอะ วางไว้บนPSUมันจาเป็นไรมั้ยจามีคลื่นแม่เหล็กไรรบกวนทำให้เสียง่ายมั้ย เอาใหม่ขยับใหม่แระช่วยดูให้หน่อยคับ
    ดูรูปที่2ใหม่คับ
    รูป รูป
    Last edited by dordeg; 7 Jan 2008 at 18:49:48.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ร้อนมากๆ ก็ไม่ใหว เดี้ยงได้
    PSU ตัวร้อนเลยละ

OverclockZone Member IIOUIISJ's Avatar
    -:ซื่อกินไม่หมด_____________คตกินไม่นาน:-

หาอย่างอื่นมารองดีกว่ามั้ย มาร้อนม๊ากๆ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

เอ่อ ผมกลัวว่าพาวเวอร์ซัพพลายมันจะมีแม่เหล็กทำให้ฮาร์ดดิส มันเสียหรือใช้ไงานได้ไม่เต็มที่นะครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

สงสัยhdd ไม่ได้พังเพราะpsu ครับ แต่ตกลงมาพังมากกว่า

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ดูรูปแล้วเสียวแทน จขกท. ครับ

OverclockZone Member art2_th's Avatar

ผมว่า HDD มันจะสั่นนะ

OverclockZone Member movedota's Avatar
    chonburi,shiracha

PSU มีสนามเเม่เหล็กป่าว เเต่ก็นา่จะเอาไว้ให้ไกลๆกันหน่อยก็ดีนะ

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

ไม่มีปัญหาไรหรอกครับ..

ความเข้มข้นที่มันละเอียดกว่าจะอยู่ไกล้หัวอ่านมากๆเลย.. คลื่นจาก PSU คงไม่ไปทำอะไรได้นะครับ..

็ดูอย่างแม่เหล็กที่ควบคุมหัวอ่านซึ่งมีความเข้มสูงมาก และอยู่ใกล้จานดิสมากๆด้วย
    Last edited by hornetpc719; 7 Jan 2008 at 10:03:52.

Quote Originally Posted by hornetpc719 View Post
    ไม่มีปัญหาไรหรอกครับ..

ความเข้มข้นที่มันละเอียดกว่าจะอยู่ไกล้หัวอ่านมากๆเลย.. คลื่นจาก PSU คงไม่ไปทำอะไรได้นะครับ..

็ดูอย่างแม่เหล็กที่ควบคุมหัวอ่านซึ่งมีความเข้มสูงมาก และอยู่ใกล้จานดิสมากๆด้วย
    ผมงงอะคับ ช่วยอธิบายละเอียดอีกนิดได้มะคับ

OverclockZone Member one's Avatar

แล้วเอาไปวางบน PSU ทำไมล่ะครับ ในความคิดผม ผมว่าไม่ดีแน่นอน PSU ด้านในมีขดลวดซึ่งก่อให้เกิดสนามแม่เหล็กไฟฟ้า แล้ว HDD ก็เก็บข้อมูลอยู่บนจานแม่เหล็ก มันจะเกิดอาไรขึ้นถ้ามีสนามแม่เหล็กไปรบกวน อิอิ.... ผมก็ไม่รู้รอผู้รู้มาตอบ ผมก็อยากรู้เหมือนกาน

OverclockZone Member eit's Avatar

อย่าวางดีกว่าน่ะครับ..................

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

เอาไงดีละ... อิอิ

ความเข้มแม่เหล็กที่จานดิสมันจะมีความเข้มสูงและมีขนาดเล็กมาก แล้วการที่จะทำให้ข้อมูลเปลี่ยนแปลงหรืออำนาจแม่เหล็กที่อยู่บนจานเปลี่ยนแปลี่ยนค่าได้ ต้องทำในระดับใกล้สุดๆ

ใกล้สุดๆ ก็คือหัวอ่านเขียนในฮาร์ดดิสมันจะอยู่ใกล้ผิวของจานดิสมาก ชนิดที่ว่ามีแค่ชั้นอากาศบางๆเท่านันที่เป็นตัวกั้นไม่ให้หัวอ่านไปโดนผิวของจานดิส (เพราะโดนไม่ได้ดิสจะเสียหาย) แล้วชั้นอากาศที่ว่านี้มันก็เกิดจากการการที่จานดิสหมุนด้วยความเร็ว แล้วเหนี่ยวอากาศติดผิวดิสมา และจะมีความดันระดับหนึ่งในขนาดที่บางมากๆ เป็นความดันที่พอจะกันไม่ให้หันอ่านกระแทกผิวจานได้ แต่กรณีดิสตกพื้นซึ่งจะมีแรงกระทำมากกว่า ชั้นอากาศนั้นก็กั้นไม่ได้นะครับ..

ทีนี้คลื่นที่ออกมาจาก PSU มันก็น่าจะเป็นคลื่นแม่เหล็กที่ไม่มีความระเอียดเท่า และไม่ไม่เจาะจงเหมือนหัวอ่านนะครับ..
    อธิบายไม่ค่อยถูกนะครับ เหมือนกับเอาสัญญาณอินเตอร์เน็ตไปฝากไว้กับสายไฟบ้าน 220โวล์นะครับ มันคนละความถี่กัน..

คงได้แค่นี้มั่งครับ เดี๋ยวหาเพิ่มใน GGนะครับ..
    Last edited by hornetpc719; 7 Jan 2008 at 10:50:23.

มันเป็นชั้นวางแบบนี้จาวางไว้ตรงไหนดัอะคับ
    รูป รูป

OverclockZone Member tuchelec's Avatar

ผมว่าให้มัน***งไกลกันหน่อยก็ดีนะคับ เเต่ดูจากในรูปข้างบน ^^^ ท่าจะลำบาก ที่น้อยไปหน่อย

OverclockZone Member nu_vios's Avatar
    พัทยากลาง ชลบุรี

ไม่เห็นจะต้องลำบากเลย จับยัดใส่เคสเข้าไปปัญหาทุกอย่างก็จบคับ

Quote Originally Posted by nu_vios View Post
    ไม่เห็นจะต้องลำบากเลย จับยัดใส่เคสเข้าไปปัญหาทุกอย่างก็จบคับ

แหะๆ ผมพึ่งเอามันออกมาเองคับ..อิอิ

OverclockZone Member speeddeva's Avatar

PSU คุ้นๆนะนั่น delta 350W ปะ

Quote Originally Posted by speeddeva View Post
    PSU คุ้นๆนะนั่น delta 350W ปะ
    ใช่แร้วคับ พึ่งได้มาวันเสาร์นี่เอง..อิอิ

Quote Originally Posted by hornetpc719 View Post
    เอาไงดีละ... อิอิ

ความเข้มแม่เหล็กที่จานดิสมันจะมีความเข้มสูงและมีขนาดเล็กมาก แล้วการที่จะทำให้ข้อมูลเปลี่ยนแปลงหรืออำนาจแม่เหล็กที่อยู่บนจานเปลี่ยนแปลี่ยนค่าได้ ต้องทำในระดับใกล้สุดๆ

ใกล้สุดๆ ก็คือหัวอ่านเขียนในฮาร์ดดิสมันจะอยู่ใกล้ผิวของจานดิสมาก ชนิดที่ว่ามีแค่ชั้นอากาศบางๆเท่านันที่เป็นตัวกั้นไม่ให้หัวอ่านไปโดนผิวของจานดิส (เพราะโดนไม่ได้ดิสจะเสียหาย) แล้วชั้นอากาศที่ว่านี้มันก็เกิดจากการการที่จานดิสหมุนด้วยความเร็ว แล้วเหนี่ยวอากาศติดผิวดิสมา และจะมีความดันระดับหนึ่งในขนาดที่บางมากๆ เป็นความดันที่พอจะกันไม่ให้หันอ่านกระแทกผิวจานได้ แต่กรณีดิสตกพื้นซึ่งจะมีแรงกระทำมากกว่า ชั้นอากาศนั้นก็กั้นไม่ได้นะครับ..

ทีนี้คลื่นที่ออกมาจาก PSU มันก็น่าจะเป็นคลื่นแม่เหล็กที่ไม่มีความระเอียดเท่า และไม่ไม่เจาะจงเหมือนหัวอ่านนะครับ..
    อธิบายไม่ค่อยถูกนะครับ เหมือนกับเอาสัญญาณอินเตอร์เน็ตไปฝากไว้กับสายไฟบ้าน 220โวล์นะครับ มันคนละความถี่กัน..

คงได้แค่นี้มั่งครับ เดี๋ยวหาเพิ่มใน GGนะครับ..
    โอ้ว...ความรู้คับ ขอบคุณมากๆ เลยคับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks